Nếu GHEN, phải GHEN cho khéo..

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Zin_thoi, 26/9/2014.

Tags:
  1. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Trong hôn nhân, ghen tuông thái quá như món ăn nồng mùi vị khiến người trong cuộc chán nản, mệt mỏi. Nếu tỉnh táo biết nêm nếm đủ liều thì ghen sẽ là gia vị khiến đời sống vợ chồng thêm phần ngọt ngào, viên mãn.
    Ghen dại khi chồng bị gái trẻ 'giăng bẫy' / Cơn ghen của người vợ suýt lấy mạng cả 4 con / Đàn ông và phụ nữ ai ghen hơn
    Trong thực tế, khi ghen người ta không thể làm chủ và kiểm soát được suy nghĩ cũng như cảm xúc của mình. Sự mù quáng khi ghen khiến bạn có những biện pháp đối phó không hiệu quả. Hậu quả diễn ra, nhiều người mới ân hận vì những hành vi và lời nói của mình.

Vậy ghen như thế nào cho đúng cách? Kỹ năng này nghe có vẻ như đơn giản nhưng nhiều người, đặc biệt là phụ nữ phải “học” mới bảo vệ được gia đình mình.

Tìm hiểu rõ nguyên nhân khiến mình ghen

Nếu bạn nhìn thấy rõ ràng những thay đổi trong nếp sinh hoạt thường nhật của chồng thì nên nghi ngờ. Tuy nhiên, bạn phải có chứng cứ cụ thể trước khi kết luận rằng anh ấy đang phản bội. Phải phân biệt, đánh giá được mức độ của mối quan hệ “ngoài luồng” của bạn đời mình. Nếu mọi chuyện mới bắt đầu, hoặc đã lâu thì cần có thái độ phù hợp để đối phó.

Tìm cách “trả thù” là một sai lầm lớn

Dù mối quan hệ của bạn đời ở mức độ nào đi chăng nữa, thì khi thể hiện cách ghen của mình bằng hành động, lời nói, bạn cũng phải tôn trọng suy nghĩ và cảm xúc của đối phương. Nếu bạn tìm mọi cách để “trả thù” thì đang đi vào một sai lầm lớn.

Hãy quan sát, tìm hiểu nguyên nhân khiến bạn đời chán mình, đây mới là cách khôn ngoan nhất.

“Cương và nhu” luôn đi liền nhau

Đừng bao giờ chuyện bé xé ra to cũng như đổ thêm dầu vào lửa, nó sẽ chỉ làm cơn ghen của bạn càng bốc hỏa mà thôi. Bạn không muốn cãi vã hay làm to chuyện, không có nghĩa là bạn dễ dàng cho qua mọi thứ. Hãy tìm cách cho đối phương biết suy nghĩ của mình qua những câu nói ẩn ý nhẹ nhàng, sẽ hiệu quả hơn nhiều. Tránh tình trạng chàng được thể làm tới, cho rằng làm bất cứ điều gì bạn cũng phải chịu, nhưng cũng đừng lạm dụng biện pháp mạnh vì có thể dẫn tới chiến tranh liên miên khiến cả hai cùng mệt mỏi, hạnh phúc gia đình đứng trước bờ vực.

Biết tha thứ và tin tưởng

Khi đối phương đã nhận ra sai lầm của mình, hãy tha thứ và mở lòng lại lần nữa. Xây dựng lòng tin đòi hỏi tình cảm sâu sắc và sự tế nhị từ hai phía. Đừng bao giờ để những câu tra khảo của mình dồn anh ấy vào chân tường. Bạn có thể hỏi để biết xem anh ấy làm gì, ở đâu. Thế nhưng, cách hỏi han của bạn phải đủ khéo léo để anh ấy hiểu rằng: Bạn đang quan tâm lo lắng cho anh ấy chứ không phải dò xét, kiểm tra.

“Giữ lửa” cho quan hệ vợ chồng

http://old2.**********/dataimages/201401/original/images1310216_vo_chong_giau_co_ngheo1.jpg​

Có thể hai người không có nhiều thời gian dành cho nhau. Có thể bạn không chăm chút cho đời sống tình cảm và đôi khi quá khắt khe khiến chàng mất tự do, cảm thấy nhàm chán.

Hãy dành nhiều thời gian cho chàng với những buổi tối lãng mạn bên nhau, thăm lại nơi ghi dấu kỷ niệm của hai người, đoàn tụ bên con cái. Chính những điều này nhắc nhở cho chàng thấy gia đình quan trọng đến thế nào.

Nguồn: st

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Zin_thoi
    Đang tải...

2. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nếu GHEN, phải GHEN cho khéo..

nhiều lúc nghĩ lại mới biết mình ko khéo ý chứ, vì có khi nóng lên là nói ngay, nói xong mới ân hận thì xong chuyện rồi hi

3. glinh2012

glinh2012 Bắt đầu nổi tiếng

học tập khi gặp pahi .

4. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

em là ghen là em ứ giữ bình tĩnh được đâu ak! hic.

5. Thanh Nga 274

Thanh Nga 274 Thành viên đạt chuẩn

Jờ cáj j cũng phảj học nhỉ?

6. dth0611

dth0611 Thanks

Ghen cung là 2 nghẹ thuật ý các mẹ nhỉ? theo e thì cứ bình tĩnh, trog nhu có cương mới là thương sách, chứ còn làm bug bét lên thì ko đc gì đâu

7. lam_tamnhu

lam_tamnhu thờ trang nữ giá rẻ

Nhung luc ay.k nhjn dc dau.cu paj xa het

8. thuyhiepnguyen

thuyhiepnguyen Thành viên tích cực

em cũng nóng tính lắm..ko nói nhẹ nhàng được ak

9. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Mình cũng ko phải thuộc dạng người hay ghen.

10. nguyenngocanh2509

nguyenngocanh2509 Bắt đầu nổi tiếng

Làm em lại nhớ đến một câu chuyện là : Hoạn Thư có học :rolleyes:

11. goldenapple

goldenapple Thành viên rất tích cực

tớ cũng nghĩ thế, tất nhiên ko tránh khỏi lúc ghen tuông nọ kia, nhưng cách mình thể hiện sao cho đúng, không nên làm chồng bẽ mặt trước mặt mọi người, tránh to tiếng trước mặt con cái....

12. phongvenamphong

phongvenamphong Thành viên tích cực

hic, khi ghen tuông em k thể kiềm chế được bản thân mình đâu, cứ điên lên rồi máu cũng nóng theo, hic hic

13. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Bao nhiêu năm nay em chưa biết ghen là gì? :D, thật là may mắn quá, cứ hy vọng mọi chn cứ như thế này mãi.