Nếu hàng xóm nhà bạn là một nhóm ăn xin giả: Bạn sẽ sử trí như thế nào?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi oanhoanh4558, 21/10/2013.

1. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Trước cửa nhà mình có một gian nhà của một hộ cho thuê;chẳng có gì phải nói khi người thuê là người lao động bình thường.những công dân mới đến này là một nhóm họ hàng anh em nghe giọng nói khi họ mới đến mình cũng đoán là bà con thuộc một huyện ở Thanh hóa.khi hị don đến tôi thấy có hai chiếc xe lăn; bụng bảo dạ:khổ thân chắc là gia cảnh có người tàn tật... Và cuối cùng họ cũng là hàng xóm với mình hơn một năm...
    Nhân sự gồm 6,7 thanh niên to khỏe;3 cụ già mắt mờ chân yếu hình thức nghèo khổ;1 phụ nữ khoảng 30 lo viêc chợ búa cơm nc hàng ngày;2 trẻ em 1-2 tuổi.
    Công việc của họ về chiều tối: sắp xếp hình thức cho các cụ già ; một rổ kẹo cao su; tất cả người,xe lăn,các rổ cao su lọ đc xếp lên xe máy kẹp 3;4 chuyển đến các tuyến phố và bắt đầu diễn cảnh thương tâm nài nỉ để khách móc hầu bao?các bé cũng đc mẹ đội mũ mặc áo trông thật hoàn cảnh để làm việc cùng người lớn móc hầu bao người hảo tâm.
    Đến khoảng 2h sáng mọi người trở về huyên náo kể lại sự may mắn như một việc thường tình, tiếng cười khi gặt hái tốt, tiếng cãi cọ khi ko được như ý ... Trẻ con bé thế cũng vẫn thức cùng người lớn.khoảng một tiếng sau khi đếm tiền hạch toán , bình phẩm các vị khách,mọi người đồng loạt lăn ra ngủ đến 2h chiều hôm sau dậy ăn cơm ; hút thuốc; chuyện như vỡ chợ ; khạc nhổ ,xả rác rồi lại bắt đầu ... Công việc ấy diễn ra trc mắt gia đình mình một năm nay khiến cả nhà hầu như vô cảm với nỗi khổ của những người kém may mắn khác... Số là cả nhà đều hay thương người nên nghĩ họ ko có cách gì nên buộc phải sống kiểu đó.
    Thỉnh thoảng đồ ăn nhiều mình mang sang biếu các cụ già ; lúc nào cũng muốn giúp các cụ;
    Một lần cụ cao niên đcj mình đưa sang dự tiệc trà ; cụ nói" cô đừng cho tôi đồ ăn ; tôi toàn phơi cho gà thôi nhà tôi ở quê 4 tầng cơ . Đây là nghề làng tôi cô ah"!!!!!
    Tôi chợt nhận ra lòng tốt của chúng ta liệu có đặt đúng chỗ ko?tôi có nói với mấy thanh niên đó: cô thấy mọi ng vẫn có bao công việc sao các cháu ko làm mà chọn việc này? Thế con của các cháu sẽ chọn nghề gì khi bé tí cũng đã phải thực hành..và mình tâm sự với họ về cách lao động kiếm tiền bằng cách khác khác... Và hôm nay....
    ..... họ đã chuyển đi chỗ khác kín đáo hơn... Mình cũng đã đc họ chào chia tay , ko còn cơ hội chia sẻ với họ về công việc mà họ cho là quá là bình thường, mình sẽ ko còn bị ảnh hưởng bởi sự "hồn nhiên" đến vô ý của họ nữa nhưng sao mình thấy chống chếnh như vẫn chưa làm đc việc gì đó...Lập topic này mình muốn mọi người cho ý kiến xem :nếu họ hàng xa , người cùng quê, hàng xóm của bạn sống bằng cách đó bạn có nên khuyên giải họ tìm công việc khác không?mong phản hồi của các bạn nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi oanhoanh4558
    Đang tải...

2. nganle127

nganle127

cũng khó chị ạ. vì người ta đã tự nhận là "nghề làng tôi" thì với họ, nó nghiễm nhiên được chấp nhận như 1 nghề truyền thống cần được bảo tồn và phát huy, (cũng giống như những làng nghề truyền thống khác kiểu mây tre đan, gốm, làm nón... thôi). Tư tưởng đã bám sâu bám chắc kết hợp với việc kiếm tiền quá đỗi dễ dàng sẽ khiến cho họ mặc nhiên chọn cách sống như vậy mà ko hề cảm thấy xấu hổ hay ngượng ngùng nữa.

Cái này muốn trị tận gốc, thì em nghĩ là nhiệm vụ của cơ quan chức năng (kiểu ở Đà Nẵng, cách quản lý và xây dựng thành phố văn minh đến nỗi ko có 1 bóng bán hàng rong hay ăn xin trên đường). Chứ mình có khuyên, có bảo, có khi họ còn cho là thừa hơi dư sức cũng nên. Vì dù sao, "ăn xin" đã là nghề, là cách sống, là văn hóa của họ mất rồi....Biết là nạn ăn xin giả đầy rẫy, nhưng gặp họ, em vẫn cho tiền lẻ, thôi thì mình ko phân biệt được đúng sai, thì thà cho nhầm còn hơn bỏ sót, biết đâu trong những số mình cho, có người hoàn cảnh thực sự... Cứ AQ thế cho cuộc sống có tí niềm tin chị ạ

oanhoanh4558 thích bài này.
  3. Maimai224

Maimai224 Thành viên chính thức

Ðề: Nếu hàng xóm nhà bạn là một nhóm ăn xin giả: Bạn sẽ sử trí như thế nào?

Em đi ra đường thấy ai khổ mình vẫn thương nhưng nhiều khi cứ thấy trên báo hoặc có nhiều ng kể chuyện đó là nghề của họ, họ xin về để làm giàu nhiều khi lại làm cho mình ko còn thương họ nữa.Nhưng ko phải ai cũng thế cả có nhiều ng thì do hoàn cảnh thật.Nên ra ngoài mình làm sao biết trường hợp nào là thật hay giả.
    Nhưng nếu ở gần nhà em mà có trường hợp như thế thì em cũng khuyên họ như chị,Nhưng mà chắc gì đã ăn thua vì đối với họ đó là nghề truyền thông r mà.Đi ra ngoài nhiều lúc thấy ông bà già hoặc là trẻ nhỏ như thế sao ng lớn trong nhà còn sức dài vai rộng lại để bố mẹ và các con của mình phải làm như thế chứ.Đúng ko hiểu cách nghĩ của họ thế nào nữa

4. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

ở Quế Võ còn có cả Làng,xã giả làm sư đi bán nhang,đi xin tiền xây chùa về xây nhà kìa mn ơi.
    Có mộ điều các M ko biết là ở ngoài Bắc ko có sư đi khất thực,Nên nếu thấy người như vậy đến nhà thì cứ.....cật lực mà đuổi thôi à.

5. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Lòng tốt bây giờ bị thử thách ghê quá! Ra đường, nhìn thấy cảnh bà mẹ trẻ bế đứa con bé tí, ngủ vạ vật trên vai, có đứa còn quá nhỏ, phải ẵm ngửa, mình cũng hay động lòng mua thứ nọ thứ kia cho họ và ít khi lấy lại tiền thừa! Nhưng bây giờ, thật giả lẫn lộn, có nên tiếp tục làm điều đó không? Nếu không làm, mình sợ đến một ngày nào đó cảm xúc mình sẽ bị trơ ra mà không cảm nhận, chia sẻ và thấu hiểu được những mảnh đời khốn khổ khác trong cuộc sống!
    Khi lòng nhân ái biến mất, cuộc sống đáng sợ biết chừng nào.....
    (Sozy cả nhà vì tớ cứ suy nghĩ lung tung, tâm trạng đang không okie lắm!)

6. quein

quein Thành viên chính thức

Vì biết nhiều vụ thế này mà h nếu có lòng tốt thì em lúc nào cũng phải tìm hiểu trước để đặt đúng chỗ. ~.~
    Là em, thì chắc em cũng sẽ dừng ở mức khuyên nhủ, chia sẻ vs hàng xóm kiểu này.

7. oanhoanh4558

Ðề: Re: Nếu hàng xóm nhà bạn là một nhóm ăn xin giả: Bạn sẽ sử trí như thế nào?

Cảm ơn ý kiến của em, rất nhân văn đấy. Vợ chồng chị sống cùng các bạn thanh niên đó cũng khá hòa đồng nhưng cảm giác sót xa cho các bé quá... Thôi thì vẫn nên mưa dầm thấm lâu vậy.

8. oanhoanh4558

Thế nhiều khi ông xã nhà chị hay nói " tinh thần Viêt; văn hóa Việt; giá trị Việt" có thể làm cho con người ta ko nhận ra đc những cái chưa đc của người Việt mình... Đôi khi nên biết cả mặt tốt và mặt chưa tốt sẽ làm con người hoàn thiện hơn e nhỉ.

9. oanhoanh4558

Chị xuống bến xe Nước ngầm dịp tết ( khoảng mùng 6; 7 là thấy cả xe khách chở hàng vài chục người , huyên náo VS bừa bãi rồi bắt đầu phục trang tỏa ra các phố... Liệu chủ tịch xã nơi có làng nghề truyền thống này có nghĩ đến các tệ nạn mà con dân của họ mang lại ở nơi khác không nhỉ.

mamachip thích bài này.
  10. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Hic, ra ngoài đường gặp nhiều ăn xin. Có khi biết là nó lừa mình đấy những vẫn mua hoặc vẫn cho. Thôi, nó lừa mình nhưng mình ko lừa mình là được. Sự lương thiện và sự ích kỉ, cái gì được nuôi dưỡng thì sẽ lớn lên thôi. Cứ ngồi suy nghĩ chẳng biết "nó" có lừa mình hay không, rồi mình sẽ trở lên ích kỉ lúc nào ko biết. AQ vậy cho thanh thản.

oanhoanh4558mamachip thích.
  11. oanhoanh4558

Chị cũng đã nhiều lần phải thất vọng vì từ thiện nhầm ... Nhưng chị lại nghĩ người ta cần đcj giúp vì cái nhận thức họ ko có... Thực ra lúc trời mưa rầm rề mấy ngày ko kiếm đc j ... Cả hội ngồi hết chơi bài lại cãi nhau; thậm chí om sòm vì ko hành nghề đc cũng khổ... Nếu ko thay nghề khác rồi có tuổi lai ngồi vào xe để kẻ khác lăn thôi...

12. oanhoanh4558

Sư giả thì nhiều quá rồi , bán nhang thì mua 1 bán đến 20 lần . Chị kịch liệt với mấy vị này: giả danh xúc phạm tôn giáo là ko chấp nhận đc.

13. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

hàng xóm cũng có người nọ người kia mà ,tốt thì m quan hệ nhiều xấu m quan hệ ít chứ khó mà can thiệp được vào cv của họ

14. oanhoanh4558

Bạn là người rất hòa đồng ... Đúng là bây giờ sống như vậy sẽ thanh thản hơn...

15. oanhoanh4558

Ở gần họ thấy cũng thương thanh niên trai tráng ngủ cả ngày cùng với những người hành khất họ thuê về... Chiều sẩm tối cùng nhau đi dạo khắp các khu chợ đêm... Một hai giờ sáng mới về , những đưa trẻ hơn 1 tuổi cũng thức cùng người lớn.... Nhiều hôm mình cũng làm đồ ăn nhiều cho họ....cho cháu bé ăn vì cả nhà đều thấy khổ đứa trẻ con .

16. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

m chỉ thấy thương các em bé thôi, chả có tôi tình gì mà bị lôi vào cuộc. mà thực ra m cũng vô cảm với cái kiểu xin ăn này rồi. m nghĩ 100% là lừa đảo. những người khó khăn thực sự thì lại lo lắng làm lụng cật lực kiếm ăn chứ chả bán rẻ lòng tự trọng mà đi ăn xin đâu.
    Cơ quan m hàng năm đều có đi từ thiện: quyên góp rồi mang đến tận tay chứ chả có qua tổ chức nào nếu ko muốn bị xà xẻo bớt.

17. thuyan16388

thuyan16388 Thành viên rất tích cực

Ngày xưa, khi em nhập học đại học. Có một cậu bạn ngồi chờ xe bus với em (em không đi xe bus mà em ngồi đợi người nhà đến đón). Cậu ấy nói giờ trong túi chỉ còn đủ tiền đi ra bến xe. Chứ không đủ tiền về nhà. Vì cậu ấy thi rớt đại học nên bỏ nhà đi, giờ thì ân hận nên muốn về nhà. Thấy thương lắm. Vậy là mình cho hết số tiền mang theo chỉ giữ lại 1 ít để uống nước thôi. Ngồi lâu mà không thấy chàng ta lên bất kỳ chuyến xe nào (em ngồi đợi gần 2h). Em sinh nghi, một lúc chàng ta đi ra chỗ chờ 1 đoạn xa thì có 1 người con trai chạy xe đạp tới và chở đi. Vừa đi vừa cười khí thế lắm. Lúc đó em tức kinh khủng. Đó là cú lừa đầu tiên của em. Sau này tự nhiên em không dường như sợ khi tiếp xúc với những người ăn xin hay nói khó khăn lắm. Vậy mà bị lừa nhiều lắm ạ.

18. world_courier

world_courier Bắt đầu tích cực

e cũng có suy nghĩ giống như mn..............................

19. Thai Anh

Thai Anh

mình nhiều lần cũng thấy lòng thương của mình đặt ko đúng chỗ nên tự kết luận rằng, có thương xót thì trong gđ nội ngoại nhà mình giúp đỡ trước đã vì ng thật việc thật, sau đó mới đến XH