Nếu là các mẹ, các mẹ sẽ cảm giác như thế nào???

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi nt_bd, 17/12/2012.

1. nt_bd

nt_bd 0902 060 002

Hôm nay em rất buồn, thôi cố ngồi gõ bàn phím chuyện của em, để nếu là các mẹ, các mẹ sẽ làm thế nào ạ?
    Trước nhà em bán hộp cơm Lock&Lock hàng KM của panasonic, cái này chắc nhiều mẹ quen thuộc rồi, nhưng hiện đã hết hàng! Hôm qua có 1 mẹ gọi cho em, em cũng thông báo tình hình, mẹ í tỏ ra rất luyến tiếc vì thích hộp cơm của locknlock. Em ngỏ ý nàh em còn hộp của hãng này, nhưng k fai hàng Km, loại chữ nhật, có 3 tầng đựng, có đũa đi kèm, giá 300k. Mẹ í bảo để suy nghĩ thêm rồi báo em sau.
    Sáng nay mẹ í gọi lại cho em, đặt 5 hộp, nhưng em còn có 2 hộp, hẹn đến chiều giao hàng và fs. Nhà mẹ này ở KTT, rất là lắt léo nhưng em ship hàng cũng đến nơi, mẹ í nhận và làm um lên là không phải, tớ mua hộp pana cơ (trong khi đã suy nghĩ 1 đêm rồi đấy ạ), và từ chối nhận hàng. Em đồng ý, chị thanh toán phí ship, thì bảo, tớ có mua hàng đâu mà fai trả phí, hộp này tớ mua có 180k thôi. Em bảo chị mang ra đây em mua lại của chị cũng 2 hộp giá 180k thì lúc này mới nhún bảo ờ thì hộp đấy nó khác, bé hơn, chỉ có 2 tầng thôi, xong là chê hộp này bằng túi vải không giữ nhiệt (thế thì hộp hàng KM của pana bằng túi thép và giữ nhiệt???). Quả thật là nghe bạn ship hàng báo về mà em nóng hết cả mặt, có gọi điện trao đổi lại nhưng mẹ í khăng khăng không chịu phí!!! Và nói xong 1 hồi cứ thế bỏ đi kệ bạn ship hàng đứng ngơ ngác:rolleyes:
    Nói thật là em không thể ngờ 1 người làm mẹ như thế này sẽ dạy dỗ con mình như thế nào???
    Haizzz, buồn quá các mẹ ạ, biết là con sâu làm rầu rồi canh, nhưng những việc như thế này quả thật khiến em rất nản với việc đưa hàng tận nơi! Hi vọng các mẹ mỗi khi mua hàng sẽ cân nhắc về sự cần thiết về món hàng mình sẽ mua. Có thể mẹ í chỉ cần nói giờ tớ không cần nữa, hoặc là nó hơi nhỏ so với mong đợi... em rất vui vẻ mang hàng về và tự bỏ tiền túi trả cho shipper, đằng này mẹ đấy lại cãi chày cối, lấp liếm bằng những lời rất vô duyên...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nt_bd
    Đang tải...

2. phuongarch86

phuongarch86 Thành viên rất tích cực

Ðề: Nếu là các mẹ, các mẹ sẽ cảm giác như thế nào???

Thôi, mỗi người 1 tính chị ạ, mình là người buôn bán, coi như hôm nay ko may vậy :)

nt_bd thích bài này.
  3. Paidu

Paidu Bà già cốm

Vậy thì mẹ nó cần phải đưa chính sách mới, như là bắn tiền ship qua đt hay thẻ, rồi mới ship hàng.( có thể bắn 70% tiền ship chẳng hạn)
    Ai tin tưởng vào cửa hàng mẹ nó thì mới đặt, còn những người k tin tưởng thì cũng khó để họ lấy hàng lắm. Kể ra cái này cũng có bất cập của nó, nhưng em thấy đa số bg đều áp dụng như thế này.

nt_bd thích bài này.
  4. nt_bd

nt_bd 0902 060 002

Quả thật đây là trường hợp đầu tiên em gặp, điều đáng buồn hơn nữa, là mẹ này cũng bán hàng trên LCM, cũng có shop đàng hoàng... Chứ bán hàng cho các mẹ nhà mình, em tin tưởng lắm!

5. phuongarch86

Hì hì, có lần mình cũng bị đem hàng đến, mang lên tận vp, thử chán chê rồi ko lấy và ko trả ship, Ông chồng chờ ở dưới lâu quá, định xông lên vì sợ mình bị sao =))

6. nt_bd

nt_bd 0902 060 002

Haizzz, gặp những người nhiệt tình thì khống sao, chứ thi thoảng như này chắc tẩu hỏa nhập ma mẹ nó nhỉ:)
    Tớ thì chả dám đi ship hàng nên thuê shipper thôi! Đọc cảnh báo của các mẹ nhiều nên sợ lắm í, hức. Dù gì được chia sẻ với các mẹ thấy nhẹ lòng và không để ý tới mẹ ấy nữa.

7. Paidu

Paidu Bà già cốm

Mẹ nó ở đâu đấy, em vừa sang gian hàng nhà mẹ nó cmt, mẹ nó reply cho em với nhá

8. hoangyen.hd

hoangyen.hd Thành viên nổi tiếng

mỗi người mỗi tính mà :)
    đã order thì cố gắng nhận ship đi cho xong
    có lần em được ship món hàng k ưng ý, vì nể nên nhận luôn ạ :)
    hiihii

nt_bd thích bài này.
  9. hoangyen.hd

hoangyen.hd Thành viên nổi tiếng

đều là người bán hàng với nhau, các mẹ nên nói chuyện nhẹ nhàng với nhau, tránh mất hết tình cảm :)

10. nt_bd

nt_bd 0902 060 002

Hức, mẹ í cũng bán hàng mà còn làm như thế, huống hồ những khách chỉ mua thì biết lấy gì thông cảm được!
    Em nóng quá chỉ dám than vãn với các mẹ thôi, chứ lúc em nói chuyện qua điện thoại với mẹ này, cũng nhẹ nhàng lắm đấy ạ:((

11. mattroiviet

mattroiviet Thành viên kỳ cựu

ôi may mắn là em bán hàng nhưng ko phải đi ship hàng mẹ nó ạ. Đúng là ở đời này thì cũng nhiều loại người, chả biết đường nào mà lần nữa :-s

nt_bd thích bài này.
  12. nt_bd

nt_bd 0902 060 002

Hình như mẹ nó chỉ phải chăm sóc TP thôi đúng không, lần trước đặt nem OD trên TP rồi, lại vẫn fai báo cho người ship hàng 1 lần nữa:D
    Dạo này nhà mẹ nó có đông khách không?

13. phuongarch86

có lần tớ đi 16km để ship cho 1 mẹ nhà to vật vã, nhà có cả oto, mẹ ý mua có đâu như tầm 300k, xin 20k tiền ship mẹ ý bảo, phải fs chứ, chị mua hàng của em có mặc cả đâu. :D thế nên e cũng thôi k lấy t ship nữa đấy. tiền xăng quá tiền lãi :D

nt_bd thích bài này.
  14. nt_bd

nt_bd 0902 060 002

Tớ nói thật nhé, tự đi ship hay bị "ép" lắm, kể cả dù mình tính có 10k tiền xăng đi chăng nữa. Nhưng mà để đi ship cho các mẹ, xe của mình có uống nước lã đâu, mà cứ chờ tiện việc này tiện việc kia nhiều khi mình bị nhỡ hết cả việc chính(trên đường có chuyện gì xảy ra ai mà biết được, rồi thì chờ đợi, thời gian check...). Thế nên bây giờ tớ rút kinh nghiệm thuê shipper luôn, nói trước là sẽ share phí với các mẹ (thôi thì còn hơn là tự đi). Thêm nữa là trước tớ tự đi rồi bị giật đt, ngã bổ nhào (đt bỏ trong túi áo khoác) nên sợ xanh cả mắt:(
    Đúng là có bán hàng mới thông cảm được cho nhau bao nhiêu là vấn đề, nhiều khi cứ tự nhủ, người ta phải ki (cóp:D) mới giầu, mà càng giầu thì càng phải...ki:rolleyes: Ấy thế mà cùng bán hàng lại không thông cảm được cho nhau cái sự ấy, thì đúng là... bó tay!!!
    Nhưng đúng là thuê shipper cũng có cái k tiện của nó, ví như ngày hôm nay mình không trực tiếp được giải quyết chuyện lùm xùm này, nói qua đt k thể truyền tải hết được cảm giác, shipper thì chỉ ship hàng, sao nói hộ được mình cơ chứ!!!

15. putin's mother

putin's mother Bắt đầu nổi tiếng

M KO HIỂU SAO CÓ MẸ LẠI THẾ HAY MÌNH KAHCS NGƯỜI? m đi mua hay cho thuê xe thì chỉ có sợ đối phuong thiệt thôi, có mẹ ko lấy ship m cũng bảo phải lấy do giá trị món hàng thất mà mn phải đi xa, xe mình khách đi xước bet nhè,nhưng thấy gia đình dắt diu nhauu đi chơi cuối tuần, đền họ lại làm mất vui cái bữa đi chơi hiếm hoi nhà họ trong thời buổi kinh tế thế này nên thôi ko đền nữa chứ có phải ko nhìn ra đâu, có phải ko mất tiền sơn lại đâu/ hic hic, ở đời lại cùng phận đàn bà phải thông cảm và thuơng nhau chứ?!

nt_bd thích bài này.
  16. nt_bd

nt_bd 0902 060 002

Cái điều đáng trách ở đây em thấy, là mẹ ấy đã mất 1 đêm suy nghĩ về món đồ em đã bảo hết hàng, và món đồ em bảo sẵn hàng. Thêm nữa Shipper còn nói 1 câu: Chị cũng bán hàng, chị phải thông cảm cho những trường hợp như thế này chứ, nếu lỗi cho chị kia giao sai hàng thì đã đành, đây chị không nhận hàng chị thanh toán phí là đúng rồi!
    Bạn í nói có tình có lí mà mẹ í còn um lên: Không, chị không nhận hàng tại sao phải thanh toán phí??? Trong khi đó nếu mẹ ấy nhận hàng em FS cơ mà. Lạ với kiểu người quá!
    Chứ còn nếu ai cũng suy nghĩ trước sau như chị thì tốt quá. Em cũng có chị khách quen, em giao đồ fs mà chị í cứ dúi tiền phí vào tay em, em fai...chạy cho nhanh đấy ạ:)

shopchipxinh thích bài này.
  17. zobykids

zobykids Thành viên tích cực

Ai tin tưởng vào cửa hàng mẹ nó thì mới đặt, còn những người k tin tưởng thì cũng khó để họ lấy hàng lắm.

18. nt_bd

nt_bd 0902 060 002

Mua bán ol là dựa trên lòng tin đấy mẹ nó ơi!

19. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng từng gặp trường hợp như mẹ nó đấy ạ. Lúc đấy em thuê shipper từ Hà Đông lên tít Nghi Tàm.
    Không những không lấy bất cứ thứ gì mà mẹ ấy cũng chẳng trả cho shipper đồng nào. Mà rõ ràng lúc od thì chắc chắn od, và còn bảo em mang thêm 1 túi to đùng nữa lên để thử.
    Em chỉ thấy shipper nhà em cáu lên, chị ấy cũng nói em buôn bán không lãi lời bao nhiêu nên nếu chị ấy không lấy thì cũng phải trả ship. Mẹ ấy cũng không thèm trả.
    Em gọi cho mẹ ấy cũng chẳng được, nên bảo shipper về thôi.
    Coi như là 1 bài học xương máu mẹ nó ạ :(
    Nghề làm dâu trăm họ nó là vậy đấy!

Nhưng cũng có mẹ, rõ ràng mua nhiều, thậm chí em còn đề nghị freeship mà mẹ ấy cứ lo là shipper đi xa, lời lãi công xá không đáng.
    Mẹ ấy còn gọi điện bảo để chị trả ship nữa cơ :)
    May mắn là em cũng đã gặp những mẹ như thế, nên em cũng vui lắm!

nt_bd thích bài này.
  20. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

Trước đây em cũng như mẹ nó, toàn tranh thủ đi ship.
    Nhưng mà em cũng gà đường, giờ giấc đi làm không tiện. Mặc dù cũng muốn gặp khách hàng cho quen
    Bây giờ em thuê ship, nhưng shipper em thuê em ưng lắm, nhiệt tình lắm, nên không thấy ai phàn nàn

Hôm trước em tiện đường nên cũng tranh thủ đi ship. Cuối cùng đường xá lơ ngơ, xe em lao vào cái miếng bê tông bị trơ cốt thép.
    Kết quả là em Lead béo của em bị vỡ cái gầm. Mẹ ấy thì không lấy hàng gì vì chị ấy chọn nhầm size. :( Mẹ ấy cũng đề nghị thanh toán ship, nhưng em vừa chán vừa xót ruột cái xe nên chẳng còn tâm trí nào nữa :(
    Nhân tiện, có mẹ nào bị vỡ gầm xe Lead như em chưa? Không biết thay có đắt không?
    Không hiểu có phải em thần hồn nát thần tính không mà thấy xe cứ chạy è è nữa

nt_bd thích bài này.