Ngày càng nhiều trẻ không được bú sữa mẹ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi support, 1/8/2011.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Điều tra mới nhất của Viện Dinh dưỡng Quốc gia cho thấy, tỷ lệ trẻ được nuôi bằng sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu đời chỉ đạt 19,4 %.

Bú sữa mẹ đúng cách còn giúp trẻ thông minh hơn.

Thống kê được các chuyên gia dinh dưỡng nêu hôm 30/7 trong buổi phát động tuần lễ tuyên truyền nuôi con bằng sữa mẹ do Bộ Y tế phát động. Tuần lễ này bắt đầu từ 1/8 tại TP HCM và các tỉnh thành trong cả nước.

Theo đại diện Viện Dinh dưỡng Quốc gia, sữa mẹ có lợi cho trẻ nhưng không phải bà mẹ nào cũng biết và thực hiện. "Tỷ lệ trẻ được bú sớm trong vòng 30 phút sau sinh là hơn 70%, tuy nhiên sau đó trẻ được nuôi bằng sữa mẹ trong suốt 6 tháng đầu lại chưa đến 20%", một bác sĩ nói.

Tìm hiểu nguyên nhân, các chuyên gia nhận thấy, yếu tố ảnh hưởng đến việc cho trẻ bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu thường là do mẹ phải đi làm sớm (hiện các bà mẹ chỉ được nghỉ đẻ 4 tháng, ở nông thôn có một số người phải đi làm sớm hơn). Việc quảng cáo, tiếp thị các sản phẩm thay thế sữa mẹ có tác động tiêu cực khiến một số bà mẹ không tin tưởng vào dòng sữa của mình. Ngoài ra một số ít bà mẹ không biết cách cho trẻ bú đúng và bảo vệ nguồn sữa của mình.

Trong khi đó, cũng theo các chuyên gia dinh dưỡng, sữa mẹ là nguồn thức ăn tự nhiên và tốt nhất cho trẻ nhỏ vì trong sữa mẹ có đầy đủ các thành phần dinh dưỡng với tỉ lệ cân đối nên rất thích hợp cho sự tiêu hóa và hấp thu của trẻ. Sữa mẹ còn có kháng thể giúp trẻ tăng cường sức đề kháng chống lại các bệnh nhiễm trùng.

Về kiến thức nuôi con bằng sữa mẹ, Bà Đỗ Thị Ngọc Diệp, Giám đốc Trung tâm Dinh dưỡng TP HCM, cho biết, trẻ nên được cho bú ngay trong vòng 1 giờ đầu sau sinh và bú hoàn toàn sữa mẹ trong vòng 6 tháng đầu, không cần cho uống nước, không sữa bột và không thức ăn bổ sung. Trẻ bú mẹ càng nhiều, cơ thể mẹ càng tiết ra nhiều sữa.

"Trẻ nên được cho bú đến 24 tháng tuổi, vì sữa mẹ vẫn tiếp tục cung cấp các dưỡng chất cần thiết cho sự phát triển của trẻ nhỏ", bác sĩ Diệp khuyên.

Theo thống kê từ các bệnh viện nhi, trẻ bú mẹ sẽ ít bị nhiễm khuẩn, nhất là nhiễm khuẩn đường hô hấp và đường tiêu hóa. Nhiều nghiên cứu khoa học đã chứng minh trẻ được nuôi bằng sữa mẹ có chỉ số thông minh cao hơn, giảm nguy cơ suy dinh dưỡng hoặc thừa cân béo phì, các bệnh mãn tính không lây khi trưởng thành đặc biệt là bệnh lý tim mạch, tăng huyết áp, đái tháo đường, hen phế quản.

Tuần lễ tuyên truyền nuôi con bằng sữa mẹ 2011 diễn ra từ 1/8 đến hết ngày 7/8 tại TP HCM và các tỉnh thành trong cả nước với các hoạt động như triển lãm ảnh mẹ cho con bú, ngày hội nuôi con bằng sữa mẹ. Qua đó nâng cao kiến thức, thay đổi thái độ trong việc cung cấp dinh dưỡng cho con của các mẹ.

Nguồn:vnexpress.net

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Ðề: Ngày càng nhiều trẻ không được bú sữa mẹ

Trên mỗi hộp sữa công thức đều có câu "Sữa mẹ là tốt nhất...." mà. Sữa mẹ cực tốt cho hệ miễn dịch và tiêu hóa của con.

3. tam.ohido

tam.ohido Bắt đầu tích cực

Thật ra cũng khó cho con bú đến 24 tháng tuổi được. Như mình nè đi làm sơm dc nghỉ đẻ có 4 tháng mà mình đã nghỉ sinh trước nửa tháng nên sau khi sinh dc nghỉ có 3,5 tháng nữa thui tính ra con chưa dc 4 tháng mẹ đã đi làm rùi. mà đã đi làm thì lượng sữa lại càng ít dẫn dần. Con mình đc 12 tháng thì mình đã phải cai sữa rùi vì không còn sữa nữa. Đành phải cho còn ăn sữa ngoài thui.

4. begau2011

begau2011 Thành viên chính thức

vậy là 6 tháng chỉ bú toàn sữa mẹ ko à? em xem có sách lại bảo 4 tháng phải tập ăn dặm loãng vì lúc đó sữa mẹ ko cungcaapss đủ năng lượng cho bé nữa.Chẳng biết đâu mà lần.hichic

5. Thu Trang 83

Thu Trang 83 Thành viên tích cực

hì cũng may con nhà e được bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu và bú đến tuổi rưỡi thì e cai. Hồi mới đẻ bên nhà ngoại thì bảo cho bú sữa mẹ cho tốt ( mà e lại trộm vía cực nhiều sữa) nhưng bà nội thì bắt ăn sữa ngoài e ko cho ăn thế là suốt ngày chửi bới ức chế kinh khủng, bà kêu: thời buổi bi h fai cho ăn sữa ngoài chứ sữa mẹ có chất j mà cho bú. Đúng là thiếu hiểu biết người ta mong có sữa cho con bú còn ko đc e ko cho ăn sữa ngoài thì chửi e là chống đối mẹ chồng hix ko thể chịu được....

6. giadinhnhatho

giadinhnhatho Thành viên đạt chuẩn

tốt thì tốt thật ạ. nhưng mà quá vô lý.chế độ nghỉ sinh như hiện nay mà không cho con ăn sữa ngoài thì đói mất. cứ vắt sữa ra thì sữa cũng về kém ,k đủ con ăn đâu. con e được 4 tháng cũng gắng cho ăn ti mẹ mà k đủ được,công việc thì bân,ăn uống k đảm bảo nên cũng k đủ cho bé ăn,nhìn con đói mút tay lại phải cho ăn sữa ngoài thôi.

7. Mẹ BigBang

Mẹ BigBang Nani Trương

em thì sinh non mất sữa cả tuần đầu sau sinh. ko cho bé bú đc trong vòng 24h, làm đủ thứ cách mới có sữa mà sau đó 2 tháng lại phải đi làm vì em làm tư nên ko có chế độ nghĩ như nhà nước ( ko đi làm thì tiền đâu nuôi con, còn chợ búa cơm nước, tiền đủ thứ tiền). em thấy các chế độ trên bài viết này chỉ thực hiện đc với những mẹ gia đình có điều kiện thôi. còn em. muốn cũng ko được.

8. shop_metit

shop_metit Bắt đầu tích cực

Thấy nhà nước cứ bàn tính mãi chuyện nghỉ chế độ thai sản 6 tháng mà biết đến bao giờ mới thực hiện? Đọc chỉ để cho vui mà thôi càng đọc càng thấy chán ốm :-(

9. iammevna

iammevna Thành viên chính thức

điều mà em tự hào nhất là cho tới tận bi giờ, Chip nhà em đã được 13 tháng tuổi, nhưng trộm vía, em vẫn còn đầy sữa cho bé ti ti

10. kumam

kumam Thành viên sắp chính thức

Mẹ này giống em, có sữa cho con ăn nhưng bà nội suốt ngày kêu cho ăn thêm , bắt ăn dặm từ hồi 4 tháng. Em bức xúc lắm, nhưng mặc kệ,ai muốn nói gì thì nói em nhất quyết ko cho ăn thêm mà chỉ cho bú thôi. Thành ra mẹ chồng nàng dâu chiến tranh ngầm, hihi. Đén giờ thì mẹ chồng em chán ko thèm nói nữa rồi, đủ 6m em mới cho ăn dặm đấy

11. raininureyes

raininureyes Thành viên đạt chuẩn

Ôi, nhà chồng em cũng thế. Đợt nghỉ sinh ở nhà em thì nhiều sữa mà nhà chồng cứ bắt cho bé bú bình, tới 3 lần/ ngày kia. Lúc 1 tháng nó bị tiêu chảy, mất khoảng 1 tuần ti mẹ hoàn toàn. Thế là ngày nào bà cũng kêu ca, nào là khổ thân cháu tôi phải ăn kiêng, rồi thì khỏi là phải tăng cường ti bình, chứ sữa mẹ chẳng có chất gì, không lớn được. Tới lúc 4 tháng em đi làm là bà tranh thủ cho ăn ngoài hoàn toàn luôn, chán.
    Chả hiểu sao các bà cứ hay phú quý sinh lễ nghĩa thế cơ chứ. Ngày xưa các bà chẳng nuôi con bằng sữa mẹ tất còn gì, bây giờ kinh tế khá lên lại đâm sính sữa ngoài. Cứ kêu là uống sữa ngoài mới cao. Nói thật chứ cao thấp nó có gene rồi, bên ngoại nhà em ngày xưa cũng ti mẹ cả, mà mấy đứa em toàn trên 1m8 ấy chứ.

12. hduong

hduong Thành viên tích cực

Tớ cũng đến tận 24 tháng mới cai sữa cho con, bị mọi người nói kinh khủng ấy các mẹ ah. Bảo là ngoài 1 năm ra thì sữa mẹ làm gì còn chất, nhưng mình vấn thấy sữa mình đặc và nhiều sữa. Tuy nhiên mình mổ đẻ nên mổ từ 7h sáng mà đến 2h chiều mới được về phòng gặp con và tận 10h tối sữa mới về để cho con bú. Nhà tớ có cách này làm sữa về nhanh, áp dụng với nhiều người lắm rồi nhé, các mẹ tham khảo nha. Các mẹ mua men nấu rượu rồi xay cho min ra, đến khi sinh xong về phòng nghỉ thi lấy bột đó trộn với rượu 40 độ rồi đắp lên vùng ngực thẳng ra phần đằng sau (phần mắc áo bra ấy), chừa phần nhũ hoa ra nha, vừa đắp vừa vỗ rồi để tầm 20 phút thì lấy khăn và nước ấm lau đi. Cứ làm như thế tâm 3 lân, mỗi lần cách nhau 4 tiếng, làm như thế sữa về ngay và nhiều lại thơm nữa.

vomattit thích bài này.
  13. Mẹ BigBang

Mẹ BigBang Nani Trương

ac ac. mẹ nó ko bày sớm để tớ đỡ khổ. tớ mất sữa phải ăn đu đủ hầm cả tuần sữa mới về ấy

14. vomattit

vomattit Đủ quyền lập Họ

Kinh nghiệm hay quá. Mình ghi nhớ để tập 2 áp dụng.
    Mẹ nó có kinh nghiệm gì mà sữa nhieều và đặc được lâu thế? Có ăn uống chế độ gì đặc biệt ko?

15. kieuhaiphong

kieuhaiphong Thành viên đạt chuẩn

đung la tot that nhung cung kho lam

16. baby_bobby

baby_bobby Bắt đầu nổi tiếng

Giờ thì tớ thì muốn cho con bú trực tiếp cũng chả được. Lúc mới sinh chả biết cho con bú thế nào, sữa chưa về, con cũng k chịu bú. 5 ngày sau sữa mới bắt đầu về, nhỏ giọt, tớ thấy thế lại tưởng là bị tắc sữa, đi uống lá đinh lăng (đặc lắm) vào thế là hôm sau ngực mềm nhũn đi. Từ đó, sữa chả chảy ra như trước nữa. Tớ tưởng mất hy vọng con bú được sữa mẹ. Thế mà cuối tháng đó, đùng đùng đi mua máy hút sữa chạy điện về, cứ kì cạch hút suốt ngày, tuần đầu, mỗi lần hút được có 5-15ml thôi. Sau này chăm chỉ, cứ 2-3 tiếng hút 1 lần, đến tháng thứ 3-4 thì con được ăn sữa mẹ hoàn toàn (nhưng phải bằng bình). Giờ đi làm chả hút thường xuyên được, ăn uống lại kém hơn, sữa mẹ chỉ cung cấp được 1/2-2/3 nhu cầu của con thôi. Muốn cho bú hoàn toàn 6 tháng đâu dễ chứ. Nghiên cứu là một chuyện, nhưng thực tế thì ...phũ phàng muôn nẻo ấy. Hix

17. shop_metit

shop_metit Bắt đầu tích cực

Chả bù cho em gái nhà tớ, lúc con được 1 tuổi thì tớ bị ngã phải bó bột cánh tay, phải cai sữa. Thế là từ đó trở lên mỗi lần con ốm là mẹ chồng lại làu bàu đổ tại cháu phải cai sữa sớm, rên rỉ ỉ ôi, phát điên lên được. Ai muốn gãy tay đâu cơ chứ

18. ku Đậu

ku Đậu Thành viên rất tích cực

lúc mới sinh sữa của em cũng chưa về mà thằng bé cứ mút chùn chụt ý chị ạ, đau lắm. Rồi 3 ngày sau sữa về căng cả ngực, con bú ko hết phải vắt ra uống. Giờ em thấy sữa cũng ít hơn, con em mới 3 tháng rưỡi, chẳng biết có nên cho ăn sữa ngoài ko. Nhưng mà khổ cái nó ko chịu ti bình, cứ nhét vào miệng là nó đẩy ra, nếu ăn sữa ngoài thì em cũng chẳng biết phải làm thế nào nữa

19. mebenabenin

mebenabenin

hai bé nhà em toàn bú mẹ đến 2 tuổi! có khi thế nên cả 2 đứa đều nghịch! tại sao con m sinh ra lại không cho bú nhỉ? chắc các mẹ sợ xấu, sệ> không đâu người xệ không cho bú vẫn sệ lại còn gây ung thư nữa vì rất rễ gấy tắc tuyến sữa .

20. Munmin

Munmin Bắt đầu nổi tiếng

Xời, hồi đẻ xong đứa lớn, mong là đứa t2 được nghi 6 tháng, vậy mà vẫn 4, bảo sao mà cho con bú hoàn toàn 6t được