Tranh luận: Ngày đầu tiên đi học ........

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi namhangthung, 5/6/2012.

1. namhangthung

namhangthung foodsach.com-0945555333

[video=youtube_share;9NVeCcfeesw]http://youtu.be/9NVeCcfeesw[/video]
    Ngày đầu tiên đi học ...........
    Sáng ra cả 2 vợ chồng hăm hở đưa con đi học, tối hôm trước, bố đã check đẩy đủ thông tin trường lớp, mẹ cặm cụi viết đơn xin học. Con ngủ khì từ sớm. Vậy mà....
    Đúng là ngày đầu tiên đi học........
    Đến lớp, mặc dù đã chuẩn bị mọi tình huống, mọi khả năng có thể xảy ra...Vậy mà....Cô ân cần đón con vào lớp, bố mẹ bước theo chân con vào lớp. Có bố mẹ ở đấy, con nhỏ thấy nhiều đồ chơi, nhiều bạn hét ầm ĩ...20' Bố và mẹ chào cô xin rút, đứng ngoài cửa sổ xem con biểu hiện thế nào. Con nhỏ nhìn quanh không thấy Bố mẹ đâu mếu máo...Nhìn qua cửa sổ, thấy con khóc to dần, to dần...Rồi cô bế, dỗ dành đủ kiểu con nhỏ khóc to hơn, rồi giẫy. Hic, ở nhà nó có khóc thể đấu, quay ra cửa sổ xa hơn, tiếng con khóc lanh lảnh không giống bé khác....Hic, mẹ bắt đầu rớm nước mắt, nghĩ đến trưa con không ăn được, ngủ được, không có ty để ngủ, bắt đầu khóc....Bố, ra điều cứng rắn, đứng rít thuốc, thấy mẹ khóc không nói gì, ...một lúc cáu trèo bờ tường xem con khóc...1 h sau. Bố hết kiên trì gõ cửa cô xin vào lớp, con nhỏ lao ra ôm trầm lấy bố...khóc to hơn "Pố pố..."
    Mẹ vẫn ở ngoài, sụt sịt !
    Một lúc thấy bố ra, mặt hầm hầm, đi về thôi... không con nhìn thấy nó càng thương. Con nhỏ bị dụ ở lại ...
    Về cùng đường, mẹ sụt sịt , bố không nói gì...He he, cà nhà cùng khóc !
    Em vừa đi vừa khóc, trước bé hát bài này như con vẹt. Giờ có con mới thấm he he

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namhangthung
    Đang tải...

2. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Ðề: Ngày đầu tiên đi học ........

Hic, tội quá, bố mẹ đừng đứng lại nghe con khóc sẽ xót ruột đấy, về nhà hoặc đi làm rồi xem camera sẽ cảm thấy dễ chịu hơn. Bố mẹ xác định 1 tuần đầu (hoặc hơn tùy từng bé) con sẽ có phản ứng khi tới lớp, về nhà sẽ bện bố mẹ hơn, ăn ngủ có thể thay đổi. Nhưng chủ yếu để ý tâm lý của con xem thế nào mẹ nhé! Cả nhà cố gắng lên!...

namhangthung thích bài này.
  3. namhangthung

THanks cô, con nhỏ về chắc cũng mệt, ngủ rồi, không biết tối có giật mình không nữa, cái tâm lý chắc phải lưu tâm quá cô nhỉ. Cám ơn cô đã nhắc nhở ạ !

4. tranha42

tranha42 Bắt đầu tích cực

Chia sẻ với chủ top nhe, mình cũng vừa mới bắt đầu cho con đi học được 10 ngày thôi, con mình 2.5tuoi rồi.
    Ở nhà Bố biết là con sẽ khóc.......... nên để mẹ đưa đi.:(
    Mẹ đưa con đến lớp cô giáo đón tay là con đã khóc rồi, Mẹ ứa nước mắt nhưng vẫn quay đi ( vì biết lúc đó sẽ không làm được). Sau đó khoảng 45 phút sau quay lại trường nhìn vào camera thấy con ngồi với cô nhưng vẫn nấc lên từng hội, nước mắt mẹ chảy dòng vì thương con quá.:rolleyes:
    Mình lại ra về ( mình thấy lúc đó mình cũng gan thật, nhưng tâm trạng thì buồn vô kể). Và rồi đên 11h trưa nhớ con không chịu nổi nữa thế là mình đến đón con về, và 5 ngày tiếp theo mình đều đón con lúc 11h thôi ( Cô giáo bảo mấy ngày đầu cho bé đi 1/2 ngày cho quen dần).
    3 ngày hôm nay là bé nhà mình đi cả ngày rồi, trộm vía con ngoan lắm, không khóc nữa, mình về theo dõi tâm lý của con thấy con bắt đầu thích các bạn ở lớp rồi, nhắc đến cô giáo thì không còn mếu nữa.;)
    Các mẹ có kinh nghiệm gì khi cho con bắt đầu đi học thì vào chia sẻ với chị em nhé!:)

Sửa lần cuối: 5/6/2012
  5. namhangthung

Hic , ngày đầu con nhỏ nhà em ngủ từ lúc 8h, chắc mệt do khóc, em mong mãi đến ngày con nhỏ nhà em ngoan được như bé nhà chị. Hic hic, nhìn con về khóc đỏ cả mặt, mắt sưng, xót quá !

6. namhangthung

Ngày thứ 2
    Cứ 10' bố gọi mẹ một lần ...Mẹ hỏi cô xem con có khóc không? Chắc bố lo con khóc thì hay chớ.Chắc tại ở nhà bố thấy con ít khóc.Cô nói hôm nay đỡ khóc, nhưng ăn xong thì chớ...Hic, ngoan nhé con gái yêu! Bố chạy ra ngoài, một mình mẹ ở nhà, trống hoác...vắng tiếng ê ah.Ngày dài thật, mong đến giờ đón con về quá !
    Hì, 3h 30 đón lãnh đạo về - Hê trộm vía, cô nói hôm nay đỡ khóc hơn, cũng ăn được và uống được sữa. Thấy mẹ đến cửa đón, con mừng quýnh " Mệ mệ" rồi dắt tay mẹ vào lớp ý là khoe các bạn, các cô với mẹ ! Mẹ cũng vui lắm con gái ạ ! Ngoan nhé con, hy vọng ngày mai con sẽ hết khóc ...con nhé !

Sửa lần cuối: 6/6/2012
  7. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Thực ra cần hạn chế để con khóc, vì con khóc kéo theo trớ, mệt mỏi, chán ăn kém ngủ, dễ ốm. Bản thân các cô phải cố gắng chiều con trong vòng 1 tuần đầu để con ko khóc nhiều, ăn được ngủ được thì con mới đủ sức khỏe để thích nghi môi trường mới. Mẹ để ý nếu thấy con khóc sưng cả mắt, mệt mỏi quá thì dặn các cô lưu ý hơn. Về nhà mẹ cho con ăn thêm sữa để con đủ chất, chứ khóc thế sao mà ăn được. Hic, khổ thân, thú thực làm nghề cứ tưởng là chai lì nhưng cứ nói đến trẻ mới đi học, chỉ sợ cô kệ cho khóc là cứ thấy xót hết cả ruột...

8. namhangthung

Cám ơn Cô vì những chia sẻ quý báu ạ, em cũng đang theo dõi con trong những ngày đầu. Để xem một 2 bữa nữa xem nàng thế nào đã ạ! Hôm nay về có vẻ vẫn ổn, trộm vía không biết mai thế nào :D

9. bombongkhiheli

bombongkhiheli Thành viên mới

Ngày đầu tiên đến trường .

10. namhangthung

Hi thanks mẹ nó ạ.Mẹ nó đã cho bé đi học chưa?

11. hieudtm

hieudtm Thành viên chính thức

Chia sẻ với mẹ nó nhé. Đọc xong mình k biết dự định cho con cuối tháng này đi học có thực hiện được không nữa. Nghĩ thấy thương con quá.
    Nhưng chắc phải cức rắn lên bạn ạ. Cho con đi học là tốt cho con mà. Cứ nghĩ thế để quyết tâm nhé.

12. namhangthung

HI hi, đứa nào cũng đến ngày phải đi học mà mẹ nó, nhưng con nhỏ nhà tớ thì chưa biết sao cả, ngày thứ 3 ở nhà vì có vẻ đang sụt sịt , Mai chiến đấu tiếp...tình hình cháu đi học thía lào sẽ cập nhật thường xuyên ở đây he he

13. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Ôi, tuần sau mình cũng cho bé nhà mình đi học. 2 tuổi rồi nhưng ở nhà thì đòi mẹ suốt, di làm cũng không yên với bé, tối về thì cấm có làm gì được ngoài việc dành trọn thời gian cho bé. 2 vợ chồng cũng làm công tác tư tưởng cho con ghê lắm, cũng chở đến cổng trường cho con quen với quang cảnh, với con người nhưng vẫn hồi hộp đợi đến ngày con đi học thế không biết. bé mình nói nhiều, khóc thì vào loại nhất vì khóc rất to, và khóc vừa kể lể nên ai nghe khóc thì không làm được việc gì. Ở nhà thì hung hăng lắm, lại có tính ích kỹ, đồ chơi của bé đố ai đụng vào được. Ôi, không biết ngày đầu tiên đi học của con sẽ như thế nào đây!

14. HuongVu289

HuongVu289 Thành viên chính thức

Mình cũng có con đi học được 1 tuần rồi, bé nhà mình mới 15 tháng thôi nhé. Trộm vía con tôi đi học ngoan lắm, hihi chắc bé nên cũng chưa khóc nhiều như các anh chị lớn, nhưng hôm nay lúc cô bế lên lớp, mẹ đứng dưới cũng nghe thấy con khóc một tý, chắc đòi mẹ :(. Tâm lý mẹ nào cũng thế thôi, cho con đi học lần đầu phải đấu tranh với chính mình rất nhiều, thương con, nhưng lại muốn con đến lớp để hòa mình với tập thể, với cô và các bạn. Mà khổ nỗi, công việc đưa con đến lớp lại toàn dành cho mẹ, nên lúc đưa con đi con khóc, mẹ cũng khóc, còn chiều bố có đón thì lúc đó con đã cười rồi, nên bố chảng cảm nhận được gì. Rút kinh nghiệm bé đầu, đứa 2 mình cho đi lớp sớm, để con dạn dĩ hơn, học dc nhiều hơn. Ngồi làm suốt buổi chỉ ngắm con ăn, ngủ, chơi. Hy vọng con sẽ quen lớp, quen cô, cho bố mẹ yên tâm đi làm. Mong các bé trên này đều đi lớp ngoan nhé :)

15. namhangthung

COn nhỏ nhà này ngày thứ 4 đưa ra vẫn mếu máo đây này mẹ nó, hy vọng ngày mai sẽ quen với các anh chị và các bạn nhiều hơn hic hic, cứ đứng nhìn nó khóc mà sốt hết cả ruột lên ý

16. Châu Anh

Châu Anh Guest

Mình cũng vào chia sẻ với các mẹ về "ngày đầu tiên đi học" của các con.

Con mình cũng gần 3 tuổi rồi, 2.5 tuổi là mình cũng cho con đi lớp. Vì nhà nhiều cháu nên từ trước đến nay, trước khi dự định cho con , cho cháu đi học, bao giờ nhà mình cũng lên công tác tư tưởng cho các cháu.Công tác tư tưởng này rất quan trọng, vì nó chuẩn bị tâm lý, tư tưởng cho con.Hàng ngày, cứ tỉ tê với con là đi học vui lắm, có nhiều đồ chơi, có bạn bè, có cô giáo, con được học múa , học hát, đươc học vẽ, được chơi đu quay, cầu trượt, nhà bóng ....rồi giải thích việc có lợi khi được đi học như thế nào? VD như đi học, con biết viết, biết đọc... con sẽ học giỏi, lớn lên đi làm giám đốc .... Rồi con đi học ngoan, được bạn bè yêu , cô giáo quý... ==> Mục đích là để tạo sự hứng thú đi học cho con.
    Tuyệt đối không nên đưa việc đi học, cô giáo ra dọa cho con kiểu :"con không ăn thì cô phạt..." ==> cái này tạo ấn tượng xấu làm con nản đi học.

Trước khi đi học 1 tuần, chiều chiều lúc các bạn tan học là mình đưa con ra trường, vào lớp để chơi cùng bạn và cô. Tạo cho con có quen dần với lớp, với bạn bè và cô giáo.

Con nhà mình đi học những ngày đầu tiên phấn khởi lắm, không khóc gì cả, về nhà cứ léo nhéo kể chuyện ở lớp. Rồi "mai mẹ lại cho con đi học". Nhưng chỉ 1 tuần sau là con có biểu hiện lười đi học và sợ đi học, hỏi ra thì mới biết là con nhìn thấy cô phê bình các bạn, nên sợ. Híc, híc, thế là mất thêm độ 1 tháng, cứ ngủ dậy là mặc cả với mẹ : "con không đi học đâu" , thậm chí đang đêm cũng bật dậy :"con không đi học đâu" rồi khóc. ==> Cả 2 mẹ con đều bị stress. Cứ sáng sớm là con khóc, mẹ hoảng loạn. Rồi đi học ngày nào trong balo cũng có thuốc để cho con uống vì con khóc, có mũi , viêm họng... Nghĩ lại bi giờ mình vẫn sợ.

Nhưng các bố mẹ cứ pải cố gắng, kiên quyết, đừng thấy con sợ, con ốm mà cho nghỉ, vì cứ nghỉ là con sẽ ở nhà quen và khi đi học , lại pải bắt đầu từ đầu.
    Như mình cũng kiên quyết lắm,hồi đầu, cứ đưa con cho cô xong , thấy con khóc mình cũng cứ nghĩ mình ác (như kiểu đem con bỏ chợ ấy) , rồi phi thật nhanh đến văn phòng để ngồi xem con thế nào...Ngồi làm việc thì ít, mà nóng lòng chỉ mong tới chiều để về đón con. Cũng bị mất một thời gian thì con mới quen được, nhưng khi quen rồi thì con lại thích đi học lắm. Như con mình , bi giờ ốm , bảo nghỉ là không nghỉ đâu, cứ đòi đi học.

Bố mẹ cũng nên thường xuyên gọi điện trao đổi với cô giáo để cô để ý con mình hơn, vì bé nào mới thì cũng được cô giáo để ý hơn mà.
    Khi con đi học về, cũng nên hỏi thăm chuyện trường lớp vừa để con nhớ lại mình được học gì ở lớp, vừa tạo hứng thú cho con.

Bố mẹ cứ pải xác định, mất 1 tháng đầu là con sẽ bị ốm, hoảng loạn tinh thần, nhưng cố gắng cho con đi học đều nhé.

trantueanh09 thích bài này.
  17. namhangthung

Vâng đứa sau nhất định có kinh nghiệm hơn rồi mẹ nó nhỉ, con nhỏ nhà em ngày thứ 3 thì có dấu hiệu ốm, vẫn đang theo dừng bước, 2 vợ chồng hồi hộp từng giờ một không biết nó ở lớp thế nào hic hic

18. mekutbi

mekutbi Bông Xinh

Nàng nhà e cũng 2,5 tuổi mới bắt đầu đi học đây ạ, hôm nay là ngày thứ 4 nhưng sáng thì khóc lóc mè nheo trớ hết cả ra, mặc cả với mẹ con ở nhà ngủ, mẹ ở nhà với con nhé. Nhưng đến lúc nhìn thấy cô là đẩy mẹ đi làm, hôm nay thì vừa khóc vừa nói " mẹ đi làm đi " đau lòng muốn chết các mẹ ạ, cũng ko biết cô giáo có biện pháp gì mà con mình quay ngoắt 180 độ như thế nữa, đâm ra e lại hoang mang :((

19. namhangthung

hic con nhỏ nhà em ngày thứ 5 rồi vẫn khóc đây này, hic hic, nhưng trộm vía về nhà thì vẫn chơi ngoan, mong mãi cho con quen được với trường mới, bạn mới :(

20. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Hôm nay mình cho bé đi học rồi. Sáng mình dậy sớm làm đồ ăn, đánh thức bé dậy vệ sinh cá nhân rồi cho ăn sớm (vì ăn sớm nên cứ chức ói ra mãi). 7h15 2 vợ chồng đèo con đến lớp, bé mình không khóc, loanh quanh với ba mẹ một hồi thì dắt mẹ vào lớp, mẹ chơi đồ chơi với bé 1 hồi thì bé tự đi quanh lớp chơi 1 mình (hình như tò mò khám pha). ba bé bảo mẹ xuống dưới trước, đợi 1 lát ba xuống sau rồi về. Cô ẫm bé vào lớp, bé có khóc 1 tý nhưng cô dỗ thì im ngay. Đến trưa 10h ba sang đon về thì cô đã cho bé ăn trưa rồi. Cô bảo bé ngoan, có thể cho ở lại cả ngày học nhưng làm thế ngày mai đến lớp bé sẽ ko chịu vì sợ bị bỏ lại như hôm trước. Thế nên KH của 2 vc là cho con học 1 buổi đến hết tuần này rồi sang tuần sau cho con học cả ngày.
    Trộm vía chưa nghe con khóc.