Ngày tết cho bé ăn thế nào ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi meoxu, 24/1/2006.

1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mời các mẹ vào chia xẻ kinh nghiệm nhé. Mẹ MX muốn tham khảo các mẹ xem mấy ngày Tết cho con ăn thế nào cho nhanh chóng tiện lợi vì không có bác giúp việc mà còn muốn cho Su đi chơi nữa :oops: .

- Cách nấu cháo nhanh thế nào ?
    còn không
    - Có các loại đồ ăn sẵn gì cho bé ?
    - Mua ở đâu và giá cả thế nào ?

Thanks các mẹ :lol:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

2. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mẹ MX ơi, nếu không muốn cho con ăn đồ ăn sẵn thì mẹ MX nấu cháo, chia vào các hộp nhỏ (chọn loại hộp có thể dùng được cho lò vi sóng nhé), thức ăn cũng thế. Rồi cho vào ngăn đá tủ lạnh. Khi nào ăn thì lấy ra trước vài tiếng cho rã đông hoặc cho vào lò vi sóng làm nóng lên.
    17 tháng thì ăn cơm được rồi còn gì mẹ MX.
    Tớ ở bên này làm gì có osin, tự làm osin cho con nên cách này là tiện nhất, không sợ mất chất, vẫn đảm bảo dinh dưỡng, mà chắc cũng chẳng bị mang tiếng là "lười" đâu nhỉ. :lol: :lol:

3. meoxu

AE ơi, cảm ơn nhé!

Mẹ Su cũng thử cho ăn cơm rồi nhưng chị ta không thích; toàn nhai một lúc rồi lại nhè ra. :evil:

4. janine

janine Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang không biết cho bé ăn thế nào cho tiện
    Tết mình đang định cho bé nhà mình về quê chơi 1ngày mà không biết nên mang đồ ăn thế nào cho bé?
    Mình thấy mọi người nói có những lọ bột dinh dưỡng của Hipp, không biết nên dùng loại bao nhiêu gram? ăn bao nhiêu thì đủ?. Bé nhà mình bây giờ được 11 tháng rưỡi rồi. Bé nhà mình không thích ăn bột ăn liền.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với.

5. bekutkit

bekutkit Thành viên tích cực

Hì hì mẹ janine ơi, tết cho con đi chơi là sợ nhất khoản ăn uống đấy. Hôm trước em vừa cho bé nhà em đi chơi, cũng đi cả ngày thế là đảo lộn hết cả giờ giấc ăn và ngủ.... thế mới chán chứ. :cry: Em cũng có tham khảo qua một số loại bột dinh dưỡng của nhiều hãng, Hipp cũng được chị ạ. Nhưng chị đừng mua loại hoa quả cho bé vì có vị hơi chua. Tốt nhất là chị nên ra siêu thị, có nhiều chủng loại và dễ chọn. Khi cho bé ăn rất tiện là chỉ việc hâm nóng lên thôi, hơn nữa khi chưa mở lọ ra chị không phải bảo quản trong tủ lạnh. Còn cách như mẹ A&E nói cũng tiện, bé nhà chị đã cho ăn cháo chưa?

6. janine

Bé nhà mình chỉ ăn cháo xay nhuyễn như bột thôi, cứ lợn cợn một lát là oẹ ra ngay. Chán thế chứ!!! Có lẽ mình chạy ra siêu thị mua về cho bé ăn thử vậy. Sợ đến Tết mà bé không ăn thì còn chuẩn bị đồ ăn lỉnh kỉnh vậy. Đi đâu cũng phải mang vali đi thì chết :cry: :cry: :cry:

7. bekutkit

Chị cho bé tập ăn dần trước tết đi, có khi bé cũng không kén quá đâu. Bột dinh dưỡng thì thỉnh thoảng mới ăn thôi mà. Chắc cũng không ngại lắm. Hơn nữa tết mà phải lích kích xách theo các thứ thì mệt quá. Bé ăn được thì mẹ vui mà con cũng vui.....

8. Bimyeu

Bimyeu Thành viên sắp chính thức

@ Meo xu : chị cho Su ăn thức ăn đóng lọ của Hipp hoặc của Beladin của Pháp ( ko biết em có viết đúng ko??). Dùng lọ thức ăn đấy thì tiện đi đâu mang đi rồi lúc ăn chỉ cần ngâm nước nóng một lúc là OK măm măm. :roll: :wink:
    @ janine : mẹ janine ơi, thức ăn đóng lọ của Hipp có loại 120g và 240g đấy . Bé nhà mình 11 tháng thì ăn một lọ 120g là được . :wink:

9. janine

Cám ơn mẹ Bim nhé, mình sẽ mua thử về cho bé ăn

10. meoxu

Mẹ Bim ơi vị gì dễ ăn nhất?

11. Bimyeu

:roll: Em hay mua của Hipp, ở của hàng em hay mua có 3 loại :
    1. Mì sợi cà chua và thịt bê
    2. Mì bẹt cá hồi rau sốt cà chua
    3. Mì Tagliatelle, cá hồi, xốt kem và lơ xanh
    Có lọ 2 và 3 đều có bột gạo, còn lọ 1 thì không có . Em hay dùng cho Bim nhà em loại mì có cà chua và thịt bê vì em thấy nó dễ ăn hơn. Chị thử mua về xem Su thích ăn loại nào .
    Chúc hai mẹ con Meoxu có cái tết vui vẻ. Thương chúc bé Su ăn ngoan chóng lớn . :D :wink:

12. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Các bác ơi, Táo nhà em mới được 6 tháng thì ăn loại nào ạ, nhà cháu cũng phải thuê xe về quê ít nhất là 1 ngày, bố cháu bảo mang tất đi, nào là máy xay, bột, thịt, rau, xoong quấy bột, cháng miệng..chít mất. Các mẹ ơi, thức ăn đóng hộp có loại nào cho bé 6 tháng không?

13. bekutkit

mẹ táo ơi, em thì không nhớ rõ các loại như mẹ bimyeu lắm, nhưng có cả loại dành cho trẻ 4 tháng trở lên cơ và rất nhiều chủng loại . Hôm nay em vừa tậu 2 hộp cho kk, gồm của ble'dina và heins. Có vị chocolate và vani, vị vanilla, vị caramel thì phải. Theo kinh nghiệm của em thì không nên mua vị hoa quả vì có vị chua. kk nhà em mà xơi phải thì nhăn như bị rách ấy .......Có rất nhiều loại , 130g, 110g ....

14. Bimyeu

Các mẹ ơi, đúng là lọ hoa quả chua lắm . Ngày trước mình cũng mua cho Bim nhà mình về mẹ nếm thử thấy chua quá từ lần đấy cạch không dám mua lần nào nữa . Mà không hiểu sao lọ hoa quả dành cho trẻ con mà họ làm chua thế không biết . :roll: :roll: :?

15. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Cảm ơn kutkit nhìu nhìu, Táo chưa ăn bột dinh dưỡng bao giờ chỉ sợ lại không quen vị mẹ cháu sẽ không chọn vị hoa quả vậy, à kutkit ơi, phomai hoa quả ăn thay hoa quả được không? nhà Táo định tết đi chơi lười thì cho táo ăn phomai thay hoa quả cho khỏi lích kích.

16. BongNho

BongNho Thành viên chính thức

Phomai chỉ thay sữa thôi, không thay được hoa quả đâu. Mình vẫn mua loại hoa quả đóng lọ của Heiz cho Bống ăn, hơi chua nhưng có thể trộn với phomai hoa quả hay mua được Phomai trắng trộn vào ăn cũng được.

17. meoxu

Mẹ Bim mua ở chỗ nào cho đc để mẹ su nhờ bố su đi mua. Bác giúp việc của mẹ su nghỉ mất rồi.
    cảm ơn mẹ Bim nhé.

18. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Mình cũng đang lo ko biết đợt tết này vể quê cho con ăn uống thế nào nữa. Vì cứ những chỗ đông người là cu cậu mải chơi ko chịu ăn. Kiểu này chỉ có ăn xong thì mới đi chơi mất thôi.

19. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Mẹ Táo ơi, con 6 tháng thì tập cho ăn bột dinh dưỡng đi. Nhiều lúc mình bận ko nấu được thì chỉ có cách đấy là nhanh nhất. (Dù chất lượng ko bằng bột mình nấu). Nhưng thỉnh thoảng thay đổi bữa có khi con lại thích đấy.

20. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Chị ơi! Bên này em thấy sữa cho trẻ con họ làm chua và thường không có đường. Hình như thế mới tốt cho thận của bé thì phải. Em uống thử Biolac của trẻ con mà còn không uống được vì chua quá. Nó chua như kiểu men tiêu hoá. Chia sẻ để mọi người cùng biết. :D