Nghe lời của Bộ không cho con học trước lớp 1 - Giờ con như vịt lạc đàn và bị cô xếp vào n

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi methaonguyen177284, 6/10/2014.

1. maimai2207

maimai2207 Thành viên rất tích cực

Ðề: Nghe lời của Bộ không cho con học trước lớp 1 - Giờ con như vịt lạc đàn và bị cô xếp v

quá tội cho con, giáo dục như này là không ổn rồi ạ

Đang tải...

2. thungabnbg

thungabnbg

chưa vào lớp 1 đã dạy con đoc rồi ah?
    hôm nay mới đọc kỹ topic lời cô dặn con thì thấy giáo viên có vẻ đùn đẩy trách nhiệm sang phụ huynh

3. Thamnt104

Thamnt104 Thành viên rất tích cực

Ôi, khổ các con thật. Chưa vào lớp 1 đã phải lo nhồi nhét chữ, ko nhồi thì đi học lại bị xếp vào nhóm đặc biệt. Hic!

4. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

h ai cũng sợ con ko theo kịp các bạn nên cho đi học trc hết c ạL0ss

5. kimthuongchv

kimthuongchv

hic đọc mà lo cho tương lai con em chúng ta

6. huong5555

huong5555 Thành viên sắp chính thức

May quá, con em cũng không cho học trước.
    Đầu năm học cũng hơi vất vả, nhưng đến nay thì tạm ổn rồi các mẹ ạ.

7. huemiao

huemiao GIÀY THỂ THAO AUTHENTIC

chắc phải cho con học trường nước ngoài thôi,

8. rongnhothang8

rongnhothang8 Thành viên tích cực

Ko cho con đi học trước khi vào lớp 1 thì con sẽ ko thể theo kịp các bạn đâu mẹ nó ạ, em được thực tế hiện h đây, mà con rơi vào lớp cảu cô nào chạy thành tích em học thì cực kỳ khổ luôn nhé, Bé cháu nhà em may ko rơi vào lớp cô ấy nhưng nhà hàng xóm rơi thấy khổ cùng cực luôn nhá, h nghỉ trưa còn ko đc ngủ cô bắt ngồi học, mới học lớp 1 mà các bạn đi học trước biết hết rồi h còn học lên chương trình lớp 2, em thấy khổ thân lắm ngày ngày đi học về lại lao vào học với gia sư nhìn con bé gầy như que củi thấy thương lắm

9. Queen Coc

Queen Coc Thành viên mới

Mình là giáo viên dạy lớp 1 trường công lập quận Hai Bà. Đọc xong topic này cũng có đôi điều chia sẻ cùng các mẹ.
    - Việc đi học hay ko học trước khi vào lớp 1 có nên hay ko là phụ thuộc phần lớn vào năng lực của từng học sinh và 1 phần quan trọng nữa là sự sát sao của các bậc cha mẹ. Trên thực tế, có những HS ko đi học trước 1 buối nào nhưng vẫn học tốt, chữ vẫn đẹp lung linh. Đơn giản là mỗi ngày, chỉ cần con thật chăm chỉ, chịu khó luyện đọc,, viêt theo mẫu chữ và phàn quan trọng nữa là tố chất có sẵn của con.
    Tuy nhiên, cũng có những HS cũng đã làm theo cách đó nhưng chỉ là Vẽ chữ chứ ko phải viết chứ. Đó là 1 tác hại vô cùng lớn bởi nó làm hỏng hết nét chữ của các con.
    Bên cạnh đó có những HS ko đi học trước, cũng ko tự học viết, đọc trước. Điều đó làm cho con trở nên tự ti khi bước vào lớp 1, trở nên mặc cảm, thua kém bạn bè dẫn đến tình trạng sợ đi học. Thực tế này ko phải là ít ở Hà Nội.
    - Bên cạnh đó, những bạn đã đi học trước, khi vào lớp 1 con sẽ tự tin hơn, bố mẹ cũng nhàn hơn rất nhiều. Nhưng cái mà các mẹ cần quan tâm nhất là học trước như thế nào, học cái gì mới là điều quan trọng. Thực tế có những hs học trước, đọc như 1 con vẹt, cô chưa nói xong thì tự hào ta đây biết hết rồi làm cho các cô lớp 1 rất ức chế.
    Hơn nữa, nhiều PH nghĩ rằng con mình cũng đi học trước rồi thế là yên tâm, kệ con muốn học gì thì học phó thác hết cho cô - cái này gọi là học phong trào đấy ạ! Việc học của con có đạt hiệu quả tốt hay ko rất cần sự kết hợp chặt chẽ từ phía phụ huynh.
    - Như vậy, việc học trước hay ko học trước phụ thuốc rất lớn vào năng lực của từng con
    Hi vọng, đọc xong bài viết hơi dài và hơi mất thời gian này các bậc phụ huynh sẽ có quyết định đúng đắn khi cho con đi học hay ko học trước khi vào lớp 1.
    - Hàng năm, mình đều nhận dạy học sinh chuẩn bị vào lớp 1. Mình chỉ dạy trong 4 tháng: 4, 5, 6, 7. PH cũng ko nên cho con đi hoc quá sớm.
    Mình nhận dạy học sinh khu vực Lạc Trung, Mai động, Minh Khai, Kim Ngưu, Tam Trinh, Vĩnh Tuy. Mẹ nào có nhu cầu thì alo theo sdt: 0976.968.564
    - Mình cũng có nhiều bạn bè đồng nghiệp dạy ở các quận khác, mẹ nào có nhu cầu cứ pm mình giới thiệu giúp.968.564
    - Mình cũng có nhiều bạn bè đồng nghiệp dạy ở các quận khác, mẹ nào có nhu cầu cứ pm mình giới thiệu giúp.

10. hithuy

hithuy Thành viên mới

Hic, nhà e thì 2 vc đang 2 ý kiến, ck e thì bảo nghe bộ, bảo ko cần học chữ trước, nhưng e cũng lo lắng, vì nếu ko học trước thì liệu sau này còn có theo kịp bạn bè ko vì bản thân con em nó cũng khá lơ đãng, e cũng sợ khi đi học nó ko chú ý, ko tập trung. đến giờ thì e cũng chưa cho con đi học thêm gì, nhưng thực sự là e thấy có rất nhiều vấn đề nên e thấy cũng lo lắng quá :((((((

11. MeBunCoi

MeBunCoi Thành viên mới

Mình thì nghĩ là cũng tùy từng tố chất từng trẻ các mẹ ạ. Mình có 2 đứa con, đứa đầu năm nay đã học lớp 8, trước đây khi chuẩn bị vào lớp 1 bạn này không hề học trước buổi nào thế mà học lớp 1 vẫn ngon nghẻ, học giỏi. Nhưng đến bạn thứ 2 nhà mình, tháng 9 này mới đi học lớp 1 nhưng bây giờ mình đã phải cho con đi học viết chữ rồi vì mình thấy bạn này mải chơi, thiếu tập trung không như chị của cháu. Vậy nên phải học trước không thì nét gạch ngang cũng không thẳng nổi thì làm sao theo kịp được các bạn. Thế nên cũng tùy thôi các mẹ ạ!

12. longtit1812

longtit1812 VÌ SỨC KHỎE NGƯỜI VIỆT !

con ko đi học trước mà trong lớp các bạn học trước hết. nên con vất vả lắm mới theo được các bạn.

13. phongthuy08

phongthuy08 Thành viên tập sự

mình cũng có con năm nay vô lớp 1 nè, đang tính cho con đi học chữ đây, ko học thấy lo lắm

14. mechichbong2009

mechichbong2009 Thành viên rất tích cực

mình nghĩ cho con đi học trước là tương đối đúng với đa số các con vì bình thường các con đang chơi quen rồi, nếu không rèn luyện trước thì sẽ không chịu ngồi học kiên trì được. Như vậy sẽ khó cho cả cô giáo và gia đình khi còn vào lớp 1. Con mình năm nay cũng học lớp 1, mình vừa cho con đi học được 4 buổi (1 tuần 2 buổi), mỗi ngày cô giao viết nét chữ là 5 trang, nếu bạn nào hoàn thành ở trên lớp nhiều thì về nhà phải học ít và ngược lại. Con mình thường về nhà còn tới 3 trang hoặc hơn, mà mình bắt con ngồi viết nó chẳng tập trung gì cả, mỗi lúc viết được vài chữ lại nghỉ để chơi hoặc làm việc riêng, nói chuyện. Vì vậy, mình phải giám sát con, ngồi bên cạnh con để đôn đốc việc viết chữ mà cũng chậm lắm. Ngoài ra lại còn học đánh vần nữa chứ, nghĩ cũng mệt thật. Vừa đi học đã bắt đánh vần luôn rồi. Vì thế, theo quan điểm cá nhân mình thì cho con đi học trước vài tháng là hợp lý, giúp con làm quen dần với việc ngồi vào bàn học bài để con bớt áp lực khi vào lớp 1.

15. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

toàn phải cho đi học thêm trước thôi

16. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Có nghĩa như này lớp nào cũng phải học thêm trước mới theo kịp các bạn sao.

Ba Ốc thích bài này.
  17. Ba Ốc

Ba Ốc Thành viên chính thức

Con nhà mình đang học lớp 4 tuổi, dạo trước cô giáo cứ bảo "Cháu không chịu học". Mình thì nghĩ "4 tuổi thì học cái gì" nên bảo vợ cứ để cho con chơi thoải mái đi. Dạo gần đây thấy hẳn cả cô hiệu trưởng gọi điện bảo "Con không chịu học", vợ về bảo "Các bạn khác đã biết ngồi viết, rồi tập tô hết rồi, tối về nhà các bạn ấy cũng học, mỗi con nhà mình là không bla blap..."
    Theo "yêu cầu" của cô Hiệu trưởng, có lần tối mình về nhà ngồi nói chuyện tâm sự hỏi con trai là "Sao con đến lớp cô giáo bảo con tập tô, tập viết mà con không học?". Con bảo "Nhưng mà con vẫn bé mà".
    Nghe con nói vậy, mình chẳng ép gì nữa cả. Chỉ nói chuyện thêm một hồi bảo "các bạn của con cũng vẫn bé như con, nhưng các bạn cũng đã bắt đầu học rồi, nếu con không học có thể con sẽ kém hơn các bạn, với lại lúc các bạn ngồi học không lẽ con lại ngồi chơi, như vậy sẽ rất chán..."
    Hôm sau thấy cô hiệu trưởng gọi điện bảo "Con đã chịu ngồi vào bàn học rồi" :).
    Mặc dù vậy thì quan điểm của mình là vẫn không muốn ép con học nhiều từ mẫu giáo như thế. Nhưng cứ tình trạng như mọi người nêu như này thì làm sao mà ko cho con mình học được :(

18. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

Em thấy bây giờ trẻ con học hành vất vả quá! Bây giờ học chính học thêm học phụ học bù đủ các kiểu, mỗi ngày đều học ở trường lớp đến 9 10h đêm mới về, sau về nhà lại giải quyết đống bài tập, sau mãi 11h mới được đi ngủ, sáng sau lại dậy sớm! hic. Giờ Bộ cứ đưa ra những phương án, quyết sách nhiều khi bất hợp lý quá chừng luôn!

19. Bun Bé Bỏng

Bun Bé Bỏng Thành viên nổi tiếng

khổ thân các con qá, gái nha e ms 2 tuổi thôi nhưng nhìn các mẹ cong mông lên chạy e cũng hoảng

20. Tin&hint

Tin&hint Thành viên tích cực

Chết thật, hôm any con đi nhận lớp để chuẩn bị vào lớp 1. Định hè cho con học thêm mấy tháng hè mà nhà có việc nên ko cho con đi học được. Giờ vào đây đọc thế này lại thấy lo.:(