Thông tin: Nghe Nhạc Để Có Tâm Sinh Lý Tốt Cho Việc Thụ Thai

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi Trang BB, 16/12/2015.

1. Trang BB

Trang BB Thành viên tập sự

Chào các mẹ,

Chắc hẳn các mẹ đã nghe nhiều đến cụm từ " Thai giáo âm nhạc", nhưng phần nhiều chúng ta đều chưa hiểu hết tác dụng của việc này, và cứ nghĩ fai nghe nhạc Moza, Bettoven là thấy oải rùi. Hôm nay mình muốn trao đổi với các bạn về ý nghĩa và tác dụng của thai giáo và những bản nhạc được tích hợp từ những âm thanh tự nhiên: tiếng mưa, tiếng chim,...và có cả tiếng em bé cười nữa, đảm bảo các mẹ sẽ thích mê.

Thứ nhất: Thai giáo chia làm 3 giai đoạn:

Giai đoạn 1: Trước khi mang thai
    Để mẹ chuẩn bị tốt tâm sinh lý cho giai đoạn thai kỳ sắp tới, nghe nhạc giúp mẹ giảm căng thẳng, có tâm lý thoải mái cho sự thay đổi sắp tới của cơ thể, đặc biệt là chuẩn bị một "nền đất" tốt cho sự phát triển của phôi thai. Như việc trồng cây, ta phải chuẩn bị một nền đất tốt, đầy đủ dưỡng chất cần thiết, như vậy cây sẽ phát triển tốt trên nền đất đó được.

Giai đoạn 2: Trong thai kỳ
    Đặc biệt rong giai đoạn đầu, các mẹ bị ốm nghén rất mệt mỏi. Ngoài những thực phẩm bổ sung để giảm bớt tình trạng ốm nghén, nghe nhạc là 1 liệu pháp tốt để giảm tình trạng này. Trên thế giới, âm nhạc được sử dụng rất nhiều trong việc điều trị các bệnh liên quan đến tâm lý con người rồi các mẹ ạ.
    Từ tuần thứ 16, thai nhi đã có khả năng cảm nhận được những âm thanh bên ngoài. Nghe nhạc trong giai đoạn này có ý nghĩa vô cùng to lớn đối với trẻ: các vùng ở não được kích hoạt. 1 số lưu ý đặt biệt khi mẹ cho thai nhi nghe nhạc như sau:
    - Không để sát tai nghe vào bụng vì ta không thể đo chính xác mức âm lượng ảnh hưởng tới thai nhi.
    - Ta không biết đầu bé nằm ở đâu, nếu để tai nghe sát đầu và tai sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng tới thính giác của trẻ. Tốt nhất mẹ nên bật nhạc để hai mẹ con cùng nghe.
    - Thời gian nghe: 30p/ngày chia đều trong 3 buổi: sáng, chiều, tối, tốt nhất chọn lúc bạn cảm nhận được chuyển động của bé vì lúc đó là lúc bé thức.

Giai đoạn 3: Sau sinh
    Sau sinh các mẹ rất hay mắc chứng trầm cảm, nghe nhạc trong thời gian này giúp mẹ tránh xa chứng trầm cảm và mệt mỏi, giúp mẹ lấy lại được cân bằng.

Khoa học đã chứng minh chúng ta mới chỉ sử dụng 5% não bộ, thiên tài Anbe Anhxtanh sử dụng được 10%, và có tính kế thừa. Vậy tại sao các mẹ lại không tạo một nền tảng cho thế hệ con, cháu chúng ta về sau bằng việc thai giáo và giáo dục sớm (hai mảng này liên quan rất mật thiết đến nhau)

Còn rất nhiều thú vị liên quan đến thai giáo âm nhạc, nếu mẹ nào thật sự quan tâm và muốn kích hoạt cho não bộ trẻ, hãy comment, chuyên gia về thai giáo âm nhạc sẽ trực tiếp tư vấn cho bạn.
    Tài nguyên thế giới ngày càng cạn kiệt, chỉ có tài nguyên con người, tài nguyên bộ não là không bao giờ cạn kiệt và cần sự khai phá từ chính những bà mẹ như chúng ta, hãy nắm lấy sứ mệnh của mình các mẹ nhé.

Cảm ơn các mẹ đã đọc hết chia sẻ của mình, và sau đây là món quà gửi tới các mẹ: album Baby funny : nhạc thai giáo cho mẹ và bé trên kênh Youtube Hey baby, các mẹ hãy ghé xem nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trang BB
    Đang tải...

2. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjhj, nghe nhạc giúp thư giãn, thoải mái cho mẹ thì chắc là cũng tốt cho con rồi

caygiongrauTrang BB thích.
  3. CuteBoy

CuteBoy Thành viên tập sự

Nhạc hay nhỉ, giai điệu nhẹ nhàng khiến mình có cảm giác rất dễ chịu. Mình thích nhất "Bản hòa tấu trong khu vườn bí mật"

4. conngoannhat

conngoannhat Thành viên chính thức

em không thích nghe nhạc trước khi thụ thai, dễ mất tập trung và không hưởng thụ hết được. Chỉ phù hợp lúc mang thai và chuẩn bị sinh thôi.

5. Trang BB

Nghe nhạc trước lúc thụ thai cũng như bạn nghe nhạc thư giãn bình thường thôi mà, quan trọng là hiệu quả, trên đây mình mới chia sẻ một chút thôi, còn nếu bạn được nghe chuyên gia phân tích thì đảm bảo sẽ thích mê luôn đó.

6. caygiongrau

caygiongrau Thành viên sắp chính thức

Vậy mình cũng học tập như bạn thôi

7. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Nghe nhạc tốt cho cả mẹ và con làm cho tinh thần thoải mái dễ chịu

8. stara

stara Cung cấp viên tẩy bồn cầu Hàn Quốc

Đúng là có tác dụng lắm, nhưng m nghe nói nên nghe từ tháng thứ 4, còn mẹ thì nên nghe mọi lúc miễn là thích

9. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Ngày trc bạn mình đi khám, cũng có hỏi bác sĩ về vấn đề cho thai nhi nghe nhạc, nhưng bác sĩ khuyên là ko nên, vì khi bé ở trong bụng, thời gian bé ngủ tương đối nhiều, nên việc cho bé nghe nhạc sẽ gây ảnh hưởng đến giấc ngủ của bé

10. Trang BB

Mình chia sẻ thì mỗi ngày nghe 30p và chia đều trong 3 buổi sáng, chiều, tối, mối buổi chỉ 10p, và khi thai nhi có cử động chắc hẳn các mẹ sẽ cảm nhận đc, chọn thời điểm bé thức bạn ạ

11. Song Linh 224

Song Linh 224 Thành viên chính thức

:D Nếu có mắn thì chả cần xí gì nghe nhạc đâu hem.

12. r0ck0em

r0ck0em Thành viên mới

Khi thụ thai xong rồi thì từ tháng thứ 4 trở đi các mẹ bầu nên cho bé yêu trong bụng nghe nhạc giao hưởng thính phòng để kích thích trí thông minh của bé phát triển nha ^^

13. Seven.am

Seven.am Thành viên đạt chuẩn

Sau sinh các mẹ rất hay mắc chứng trầm cảm, nghe nhạc trong thời gian này giúp mẹ tránh xa chứng trầm cảm và mệt mỏi, giúp mẹ lấy lại được cân bằng.