Cần giúp: Nghỉ công việc hành chính để mở shop bán hàng? có nên hay không?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi doanly0511, 25/10/2013.

1. sakura_ngboz

sakura_ngboz Thành viên mới

Em cũng tương tự các chị em
    Sinh năm 90 ra trường được 2 năm đi làm và sau đó thì lập nghiệp chung với 1 ng bạn
    Tuy mình k bỏ vốn nhưng bỏ công sức
    Sau 1 thời gian hoạt động thì mình thất bại
    Tuy nhiên cái mình học được rất nhiều từ lần thất bại đó và đến giờ tâm lý và tư tưởng của mình vẫn rất khác biệt so với đi làm thuê cho ngời khác
    Mình đã đi làm lại và nghĩ làm vì suy nghĩ của mình từ khi bớc ra kinh doanh rất mới
    Bây giờ mình muốn kinh doanh cái j đó online nhưng chưa thực sự tìm được nguồn hàng yêu thích
    có chị em nào có ý tưởng thì giới thiệu cho mình với

Đang tải...

2. sakura_ngboz

sakura_ngboz Thành viên mới

Em cũng tương tự các chị em
    Sinh năm 90 ra trường được 2 năm đi làm và sau đó thì lập nghiệp chung với 1 ng bạn
    Tuy mình k bỏ vốn nhưng bỏ công sức
    Sau 1 thời gian hoạt động thì mình thất bại
    Tuy nhiên cái mình học được rất nhiều từ lần thất bại đó và đến giờ tâm lý và tư tưởng của mình vẫn rất khác biệt so với đi làm thuê cho ngời khác
    Mình đã đi làm lại và nghĩ làm vì suy nghĩ của mình từ khi bớc ra kinh doanh rất mới
    Bây giờ mình muốn kinh doanh cái j đó online nhưng chưa thực sự tìm được nguồn hàng yêu thích
    có chị em nào có ý tưởng thì giới thiệu cho mình với

3. richardmom

richardmom Thành viên nổi tiếng

mình nghĩ bạn cứ chuẩn bị mọi thứ thật kỹ, từ khách hàng đến chiến lược. và chịu thử thách một lần xem sao. Nếu lỡ không có lộc buôn bán thì tìm việc khác. Chứ làm văn phòng mòn đít quần chán lém :D

4. richardmom

richardmom Thành viên nổi tiếng

mình nghĩ bạn cứ chuẩn bị mọi thứ thật kỹ, từ khách hàng đến chiến lược. và chịu thử thách một lần xem sao. Nếu lỡ không có lộc buôn bán thì tìm việc khác. Chứ làm văn phòng mòn đít quần chán lém :D

5. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Giờ làm j cũng khó khăn

6. metracy

metracy Thành viên sắp chính thức

công nhận bạn chủ top may mắn xin việc ổn định. bạn cứ đi làm và bán online đi theo mình thì là như vậy

7. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Top này từ lâu lắc rồi mà

8. do phuong ngoc

do phuong ngoc Thành viên sắp chính thức

mn nói chuẩn quá

9. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

Ôi lại cái tuổi ngựa 90, chỉ thích tự do bay nhảy :D

10. 36hoangcau2015

36hoangcau2015 Thành viên tập sự

Mình nghĩ bạn ko nên nghỉ việc ở công ty đang làm, vì bạn còn ít kinh nghiệm kinh doanh nên ko thể nói làm là sẽ thành công ngay được. Với nền kinh tế thế này thì việc buôn bán rất khó khăn, cơ hội thành công khá thấp. Vì thế mình khuyên bạn chỉ nên kinh doanh thêm vào thời gian rảnh rỗi thôi, dần dần tích lũy kinh nghiệm mới đi theo hướng khác được. Giờ đã nhảy ra ngoài kinh doanh cái gì là phải có sự chuẩn bị kỹ càng, chứ lớ ngớ là cầm chắc thất bại

11. Bạc Ngân Thảo

Bạc Ngân Thảo Thành viên mới

Máu thì cứ triển b ạ! có điều chắc chắn sẽ vất vả hơn nhiều đấy nhưng còn trẻ mà ngại gì khó khăn:;)

12. minhks04

minhks04 Bắt đầu tích cực

với time bôn ba cũng lâu, mình xin góp ý cách tốt nhất là "học đi đôi với hành". đi làm để có thu nhập, ít nhất bạn sẽ có thể để dư 1 chút tiền để nuôi con gà "kd phụ", khi con gà lớn, nó sẽ đẻ trứng và cái quả trứng gọi là Lãi "Thặng dư", quả trứng sẽ ấp ra con gà...và bạn sẽ có 1 đàn gà, trong khi công việc bạn đang làm để mua thóc cho chúng ko bị mất. Bán gà bạn sẽ Mua được Heo. Bạn lại có thêm 1 nguồn thu nhập nữa từ Heo. vậy là bạn sẽ có ít nhất 3 nguồn thu nhập, 1 chính, 2 thụ động. Mở rộng kd bạn sẽ có thể mua được Bò, Bò thì cho Sữa.....

....Và bạn sẽ có tất cả thứ bạn muốn, miễn sao Đầu tiên bạn phải có Tiền mua Thóc. Còn nếu bạn vứt tiền để mua Thóc đi, và quyết định lấy Vốn tích luỹ để Mua Bò. Mua xong rồi bạn lấy gì cho nó ăn đều đều, Nó ăn uống thất thường làm sao sản xuất được Sữa tốt. Sữa ko bán được. Bò cũng đói mà die.

Và khi ko có thu nhập bạn cũng sẽ bán Bò đi để Mua Gạo ăn! Chứ nói j đến Nuôi Bò nữa! Ăn hết Gạo rồi bạn sẽ quay lại Mốc đầu tiên, nhưng với xh bây giờ Liệu bạn còn có Nhiều cơ hội để có Nguồn tài chính tốt như Hiện tại đang có hay ko! :)

13. lena2106

lena2106 Thành viên chính thức

Lấy ngắn nuôi dài thôi bạn ạ, vừa làm văn phòng, vừa bán hàng online khá hay đấy bạn ạ.

14. yenyen1

yenyen1 Thành viên tích cực

Mình bằng tuổi chủ top, cũng muốn bắt đầu cái gì của riêng mình. Lót dép hóng các mẹ chia sẻ kinh nghiệm vậy

15. thanhdatjsc

thanhdatjsc Thành viên chính thức

Mình hóng lời khuyên với :D cũng đang như vậy nè

16. Hoangchang

Hoangchang Thành viên mới

đồng ý với bạn này.
    Mình thích ý kiến của bác này. Đến bao giờ mới được " ổn định" như bác nói đây? khó quá. Phải cố gắng nhiều hơn nữa các mẹ ạ.

17. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mình thì không thích ổn định ,thích xông pha cái tính vậy nên mới khổ hì ,giờ thấy mọi thứ cũng tốt theo cách mình muốn và mình làm.
    Mỗi người đều có con đường riêng để chọn .Chúc bạn thành công

18. sunmoonx

sunmoonx Thành viên mới

Mình cũng như bạn chủ top, đi làm nhà nước xong buồn chán và qua bao nhiêu năm lương vẫn chả thay đổi gì mấy, nên vừa rồi cũng ra mở Trung tâm tiếng Anh nho nhỏ. Mình quyết định vậy sau rất nhiều thời gian đắn đo suy nghĩ vì đó là thế mạnh của mình, lại không có nhiều tiền để buôn gì to tát và cũng sợ các vấn đề lâu hồi vốn, nên chọn lấy công làm lãi vậy, ít nhất cũng ko lo bị lỗ.
    Tuy đầu tư là ít như vậy, nhưng mình vẫn không dám bỏ công việc đang làm. Thứ nhất là bây giờ thị trường cạnh tranh, biết bao giờ bạn mới lãi được. Tốt nhất vẫn giữ công việc đang làm, và bỏ công sức ra để kinh doanh thêm. Mình giờ có cảm giác làm việc 12 tiếng/ngày chứ ko fải 8 tiếng, cứ hở ra là làm việc, nhưng cảm thấy rất thích thú với việc làm thêm. Nếu bạn bỏ công việc đang làm bạn sẽ lo lắng hơn rất nhiều, lo sợ bị lỗ, không thu hồi vốn, v.v. và càng lo thì sẽ càng khó đưa ra các quyết định đúng đắn. Do đó, cứ tạm thời giữ công việc kia và mở kinh doanh riêng, sau này ăn nên làm ra thì bỏ cũng chưa muộn.

19. Nguyen8612

Nguyen8612 Thành viên chính thức

Cứ làm song song tích lỹ thêm kinh nghiệm thôi. Nếu cảm thấy quá sress với công việc hiện tại thì bạn nên thử tìm một cv mới xem. hoàn toàn phụ thuộc vào kd, mở shop trong lúc này và với kinh nghiệm ít ỏi có thể là sai lầm và mệt mỏi hơn nếu bạn không yêu thích nó.

20. alone9x

alone9x Bắt đầu tích cực

Lương mình 5,5 tr có nên ra ngoài làm ko mọi người, mình chán cảnh làm văn phòng rồi, chán quá đi ấy.