Người ta ai cũng bảo chị sướng hơn em nhưng.......nào phải thế ;(

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Zin_thoi, 24/9/2011.

1. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Chị ạ

Hai chị em mình hơn kém nhau 2 tuổi những được cái vóc dáng và guơng mặt giống nhau nên ai cũng bảo chúng mình sinh đôi chị nhỉ ? Nhớ những lần đi chợ được mọi người bảo là sinh đôi em sướng lắm. Chắc em sẽ sướng hơn chị vì chị thì trắng trẻo ăn nói nhẹ nhàng còn em thì đen thui và nói nhanh như tên bắn. Em vẫn đùa là " các bác cứ bảo sinh đôi là chị cháu ko thích đâu, vì chị ấy bảo là cháu xấu thế này mà mọi người cứ khen giống chị ấy " :D:D

Rồi thì chị em mình hay cãi nhau, tị nạnh từ những việc bé như con kiến. Rửa bát cũng chia, đèo nhau đi làm cũng chia, dắt xe lên nhà cũng chia và lấy chồng cũng chia ca vì người ta kiêng 2 chị em gái cùng lấy chồng 1 năm.

Chị lấy được anh rể thật sướng. Công nhận là anh rể xấu trai quá, giám đốc gì mà trán hói, môi dày và râu ria xồm xoàm. Nhưng anh là người tốt. Chị yêu anh rể từ ngày anh còn tay trắng đại học vừa ra nên cả xóm mình mừng cho anh chị cuối cùng cũng đi tới kết thúc có hậu. Nhà anh cũng có điều kiện nhưng bản thân anh rể rất chí thú làm ăn nên em vẫn bảo số chị sướng, chị sướng đủ đường. Tuần trăng mật dài ơi dài tận Thái Lan, cưới nhau được 2 tháng lại đi Sài GÒn chơi, rồi Đà Nẵng rùi lại Nha Trang. cứ du lịch nhiều em cũng thích vì lần nào em cũng có quà. Nhà có giúp việc nên chị ko phải làm gì em cũng mừng vì chị vốn yếu ớt mà. Nhưng hơn 1 năm chị vẫn chưa có em bé.

Em thì ko được thế, lấy chồng vừa tầm thui, chồng em lại ít học làm nghề lái xe sớm nên điều kiện ko bằng chị. Tiêu gì cũng phải đắn đo nên nhiều khi đi shopping cùng chị em cứ phải giả vờ ko thích để không phải tiêu tiền :D Mọi việc nhà chồng em đều làm tất, nhưng em khỏe mạnh và xốc vác nên những việc đó em làm được hết. Lúc nào em cũng dậy sớm từ 5h tới 11h mới đi ngủ.

Vậy mà chị vẫn bảo em sướng trong khi người ta AI CŨNG BẢO CHỊ SƯỚNG HƠN EM.

Chị sinh Sóc trong niềm vui mừng của hai bên nội ngoại. Em cũng lên chức Dì trong hạnh phúc đấy chị ạ.Sóc nhỏ nhắn, tiểu thư giống chị ngày con gái. Sóc nhẹ nhàng từ tiếng khóc khi sơ sinh tới cách cháu nghịch đồ vật khi lớn hơn chút nữa. Nhưng nhìn chị nuôi cháu em thuơng chị từng khúc ruột. Sóc lười ăn, lười ăn đến vô đối. Nhiều khi chị cứ bảo là " bắt nó ăn chút thôi để nó sống chứ ko cần ăn nhiều làm em thắt ruột thắt gan vì thuơng cháu thuơng chị "

Cũng chính vì việc ăn uống của Sóc mà chị ko thiết gì hết, bao đam mê trước kia,học thêm lên, quần áo đẹp, nước hoa xịn, nhà đẹp và những bữa tiệc tùng bên nhà chồng....chị bỏ qua hết. Lần nào gặp em chị cũng bảo Dì sướng nhất đấy.

Hôm qua chị giúp em ở cửa hàng cả ngày, tối khi em đưa chị về thấy Sóc mà em đã trực khóc. Mỗi lần ăn chắc Sóc lại khóc nên thấy Dì, sóc cười chào mà giọng khản đặc và bế nhẹ bẫng. Từ sáng tới giờ mới ăn được hơn 100ml sữa và vài miếng bột...
    Ôi con gái ơi, con ăn uống thế thì làm sao đủ sức lớn đây. Nhìn sang chị em thấy 1 sự chán nản tột cùng. Triền miên suốt hơn 10 tháng nay rồi, chị sao có thể không stress được cơ chứ.

Em về khóc suốt đường đi, mọi việc xung quanh Sóc đánh thẳng vào trí óc cũng như tâm hồn chị nên chỉ cần cháu ăn nhiều hơn bình thường đã thấy chị vui, chị cười và lúc đó , Chị mới đúng là chị của em ngày nào. Giờ chị ngồi đó, mắt đỏ hoe và mặt thất thần vì bất lực trước Sóc.Thương con chị còn biết làm gì? Khi ai mách sao chị làm vậy, bỏ qua mình chị nghỉ làm, bỏ qua điều tiếng chị ôm con sang ngoại cũng cốt mong con ăn ngủ được và con khỏe mạnh lên, nhưng cũng chỉ đc vài ngày Sóc lười ăn đâu vẫn hoàn đấy.

Chị ơi, em thưong chị quá. Thuơng chị quá. em phải làm gì để mọi việc khác đi ,Mong sao thời gian này sẽ sớm qua để chị đc thoải mái tinh thần hơn.

Mỗi lần có người bảo chị sướng hơn em, em thấy chị cười nhẹ và ngoảnh mặt đi. Nào có ai ngờ....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Zin_thoi
    Đang tải...

2. homekv

homekv Mr Tuấn Anh

Ðề: Người ta ai cũng bảo chị sướng hơn em nhưng.......nào phải thế ;(

hi, cuộc sống muôn hình muôn vẻ. Sướng cái này mất cái kia. chúc 2 chị e đó sống cuộc sống hạnh phúc. hihif. Dù sao có chị, có em biết thuơng yêu lẫn nhau là ok rồi hihi.

3. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

mẹ zin ơi nhà em trước cũng có 1 cháu lười ăn kinh khủng nhưng chả nhớ mẹ e mua cái siro j gửi về cho cháu uống mà cháu ăn tốt hơn trước nhiều
    nếu c cần cho cháu gái thì e sẽ hỏi giúp nhé

Zin_thoi thích bài này.
  4. Zin_thoi

Ôi mẹ Long hỏi giúp tớ với, Sóc nhà tớ lười ăn kinh khủng nên mẹ vất vả , vất vả cả bà ngoại cơ.. mẹ nó hỏi giúp và mua luôn ở đâu ? bao nhiêu tiền hộ tớ với nhé

Mừng quá

5. vanthiminhdat

vanthiminhdat bình rửa mũi nasal rinse 160k

cuộc sống này, hình như mình vãn nghĩ có sự công bằng cho tất cả mọi người
    ông trời k lấy hết của ai mọi thứ và cũng k cho ai mọi thứ cả
    thôi thì cố gắng mọi người nhé
    chúc cho bé Sóc nhà chị mau ăn chòng lớn nhé

6. Zin_thoi

Cảm ơn cô nhiều nhé, đúng là vì chuyện ăn uống của Sóc mà chị gái mình già đi trông thấy, lúc nào cũng tiều tụy và trong trạng thái " đek thiết gì "

Hôm nay con gái Sóc của Dì lại mọc thêm 2 cái răng, con lại càng lười ăn tợn. và tất nhiên, mẹ con lại càng sầu não tợn :(

7. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

để e hỏi rùi pm mẹ zin nhá
    ...................

8. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

e hỏi đc rồi mẹ nó nhé
    mẹ e bảo loại này đắt,mua bên ấy đã là 30eu rồi
    1 lọ dùng đc mấy tháng đấy ạ
    mỗi lần cho bé uống 1 thìa cafe trc bữa ăn 30',sau 3 tháng thì đòi ăn k kịp đút ^_^

9. Bong & Bi

Bong & Bi Bắt đầu tích cực

Ui bạn ơi cho mình xin cái tên siro đấy được ko, mua ở đâu thế. Cu nhà mình cũng lười ăn quá cơ. Cám ơn mẹ nó nhé

10. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

e chỉ nhớ mang máng tên là muttivitamin thì fai
    mẹ e mua ở Đức gửi về ạ

11. Zin_thoi

OK mẹ Long, loại này tớ biết tuy nhiên chưa dám dùng cho cháu vì chưa thấy ai dùng trong trường hợp này, biết đâu Sóc cũng hợp như bé nhà mẹ thì sao nhỉ ?

Tớ sẽ thử luôn, thanks mẹ Long nhiều thật nhiều, mừng quá hà

12. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

chúc bé sóc ăn được ngủ được nhé
    nghe mẹ zin tả mà xót hết cả người

13. mebin190806

mebin190806 Ngon và sạch

Bạn ơi, Sóc đã có tiến triển gì chưa?Mình biết một ông chuyên bốc thuốc đông y chữa biếng ăn rất tốt mà giá lại rất rẻ. Chị mình vừa rồi cũng cho bé qua đó lấy thuốc, mới lấy 1 lần uống trong 10 ngày mà đã cải thiện rõ rệt thế là lại thêm vài người nữa xin địa chỉ đến bốc thuốc. Mình cũng không nhớ tên ông nữa chỉ biết địa chỉ là 17 phố Trần Xuân Soạn.Con mình lúc nhỏ lười ăn lắm, cũng đủ loại đông tây y kết hợp nhưng mà cũng không hiệu quả, bây giờ mình mới biết cái địa chỉ này thì con lại lớn rồi,hihi. Hy vọng giúp gì được cho Sóc:p

14. Zin_thoi

Thật thế hả ấy? tớ vừa mua 1 lọ Muntivitamin của Childlife cho Sóc rồi, sẽ bảo mẹ Sóc đưa Sóc tới luôn...cầu trời

Thanks ấy nhiều nhé ^^

15. kubinkute

kubinkute Thành viên sắp chính thức

Mình có bí quyết này hay lắm dành cho trẻ biếng ăn, trước đây con mình lười ăn kinh khủng và ăn nôn trớ suốt mình stress kinh khủng với cu tí nhà mình, tháng vừa rồi bị ốm 2 lần phải đi viện cả đêm, sốt , tiêu chảy, ho, đau mắt trời ơi hết đợt này đến đợt khác. Mình cũng nghe tư vấn các mẹ trên này cho bé uông obankin. trộm vía ngàn lần, hiệu quả vô cùng, chỉ cần thấy bê bát cháo là bé khóc đòi ăn rồi, bé nhà mình 1 tuổi. Chúc các mẹ tìm ra bí quyết nuôi con khỏe,dạy con ngoan. Dạo này mình vui lắm vì ko phải stress lo lắng như trước nữa.

16. Mẹ cò Ti

Mẹ cò Ti Thành viên nổi tiếng

mẹ kubinkute ơi, Odbankin chứ, em chưa cho uống, nhưng có seach được thông tin đây ạ:
    Siro Odbankin chứa hỗn hợp các enzym tiêu hóa đã được sản xuất và kiểm nghiệm thành công về vai trò giải quyết hiệu quả tình trạng biếng ăn ở trẻ. Odbankin chứa các loại men tiêu hóa có tác dụng phân rã thức ăn, giúp tăng hiệu suất chuyển hóa, đồng thời giảm chứng đầy bụng, khó tiêu, nôn trớ.

Enzym tiêu hóa gồm 3 nhóm chính: amylase có tác dụng tiêu hóa chất bột, protease có tác dụng tiêu hóa chất đạm và lipase có tác dụng tiêu hóa chất béo từ thực phẩm chúng ta ăn vào, tạo các chất dinh dưỡng nuôi sống cơ thể.

Trẻ nhỏ với hệ tiêu hóa chưa phát triển hoàn chỉnh là đối tượng hay gặp rắc rối nhất về đường tiêu hóa. Các enzym tiêu hóa được tiết ra ít, chưa đủ để thức ăn được tiêu hóa hoàn toàn. Điều này gây ra các triệu chứng như bị đầy hơi, chướng bụng, ăn vào lại ói ra, ăn không tiêu dẫn đến biếng ăn.

Ngoài ra, khi các chất dinh dưỡng không được hấp thụ hết, sẽ bị khuẩn ruột làm cho lên men, dẫn đến hiện tượng trẻ tiêu chảy, đi ngoài phân sống. Rối loạn tiêu hóa làm trẻ mệt mỏi, lười vận động, thức ăn khó tiêu hóa hơn, làm cơ thể hấp thu ít hơn. Rối loạn tiêu hóa còn gây rối loạn cả vị giác làm trẻ biếng ăn, ăn ít, cơ thể không đủ dưỡng chất, dẫn đến suy dinh dưỡng.

Thực tế cho thấy, khi trẻ biếng ăn kéo dài rất khó khăn để trẻ có thể ăn tốt trở lại. Ứng dụng giải pháp hỗn hợp enzym tiêu hóa và kết hợp với khẩu phần ăn hợp lý sẽ giải quyết tận gốc vấn đề biếng ăn ở trẻ.

Thứ nhất: Cải thiện tình trạng tiêu hóa ở trẻ bằng việc cung cấp các enzym tiêu hóa giúp phân rã, tiêu hóa hết lượng thức ăn trong bụng trẻ, làm trống ống tiêu hóa, tạo cho trẻ cảm giác nhanh đói. Việc sử dụng enzym tiêu hóa nên dùng theo đợt khoảng 10 ngày và dừng lại sau khi có kết quả rõ rệt.

Thứ hai: Nhanh chóng khôi phục, kích thích vị giác của trẻ bằng cách cho trẻ ăn các thức ăn chứa nhiều khoáng chất như kẽm, sắt, đa dạng món ăn để trẻ có cảm giác thèm ăn và ăn ngon miệng hơn.

Thứ ba: Tăng cường khả năng hấp thu dưỡng chất bằng cách ăn các thức ăn có chứa nhiều vitamin và khoáng chất (rau xanh, hoa quả), các axit amin thiết yếu (thức ăn giàu đạm), trẻ đang bú mẹ cần tích cực cho bú mẹ, không cai sữa sớm. Ngoài ra, có thể bổ sung một số chế phẩm tăng cường dinh dưỡng phù hợp cho trẻ (như thêm bữa phụ là sữa công thức với trẻ nhỏ, cốm Cansua3, sữa chua, sữa tươi ở trẻ lớn hơn).

Với 3 tác động cùng lúc như trên, tình trạng biếng ăn của trẻ sẽ nhanh chóng được cải thiện, giúp bé ăn ngon, tiêu hóa tốt, tăng cường hấp thu, cơ thể nhanh chóng khỏe mạnh trở lại.

Siro Odbankin chứa hỗn hợp các enzym tiêu hóa đã được sản xuất và kiểm nghiệm thành công về vai trò giải quyết hiệu quả tình trạng biếng ăn ở trẻ. Odbankin chứa các loại men tiêu hóa như amylase, protesase, maltase, có tác dụng phân rã thức ăn, giúp tăng hiệu suất chuyển hóa, đồng thời giảm chứng đầy bụng, khó tiêu, nôn trớ. Odbankin cũng có chứa các vitamin nhóm B, tạo môi trường đường ruột thuận lợi, giúp hệ tiêu hóa hoạt động tốt, cơ thể hấp thu tối đa dưỡng chất. Chế phẩm ở dạng siro, có vị ngọt, mùi thơm nên đặc biệt thích hợp sử dụng cho trẻ nhỏ.

Thành phần trong mỗi 5 ml có:

Amylase:…………………100mg

Protease:…………………..50mg

Maltase:…………………...50mg

Vitamin B1:………………..0,5 mg

Vitamin B2:………………...0,5 mg

Vitamin B5:………………...2,0 mg

Vitamin B6:...........................0,5 mg

Vitamin B9:...........................150 mg

Xem vai trò của từng thành phần

Công dụng:

Bổ sung các enzym, vitamin giúp tăng cường tiêu hoá, tăng hấp thu chất dinh dưỡng.

Đối tượng sử dụng: Sản phẩm dùng thích hợp cho

- Trẻ biếng ăn, ăn không ngon, ăn không tiêu, nôn trớ, đầy hơi, chướng bụng, rối loạn tiêu hoá;

- Trẻ ốm yếu, mới ốm dậy, trẻ suy dinh dưỡng.

Liều dùng và cách dùng:

- Trẻ em trên 12 tuổi: ngày dùng 3-4 lần, mỗi lần 5ml.

- Trẻ em từ 6 tuổi đến 12 tuổi: ngày dùng 3 lần, mỗi lần 5ml.

- Trẻ từ 7 tháng đến 6 tuổi: ngày dùng 2 lần, mỗi lần 5ml.

- Trẻ dưới 7 tháng: sử dụng theo chỉ định của bác sỹ.

- Uống sau khi ăn, đợt sử dụng khoảng 10 – 15 ngày.

Sản phẩm này không phải là thuốc, không dùng thay thế thuốc chữa bệnh.

Qui cách đóng gói: chế phẩm được đóng gói trong chai thủy tinh 100ml/chai/hộp

ngodong9 thích bài này.
  17. tobunbo

tobunbo Thành viên chính thức

chị ơi,cháu chị nếu uống thuốc này mà hết lười ăn thì e cũng mua về cho con của anh họ e uống,cháu e được 13 tháng mà còi lắm,ốm nhách à.

18. daobong

daobong

Tớ đọc nhiều bài của mẹ Zin rồi, công nhận mẹ nó chịu khó viết thật đấy, văn hay nữa chứ!! Ngưỡng mộ nhé!!
    Chúc bé Sóc hay ăn nhé!!

19. Zin_thoi

Thanks mẹ nó đã khen ngợi nhé, tớ được cái hay viết những lúc có cảm xúc, mà phải cảm xúc thật mới viết ra được :) thành ra những câu chuyện thật đời thường mới dễ được các mẹ đồng lòng chia sẻ.

Sóc từ hôm uống thuốc của ông lang Tô và muntivitamin cũng đã đỡ hơn rồi, cảm ơn mẹ nó

20. CuTitBeo

CuTitBeo Thành viên tích cực

Con nhà tớ ko hợp thuốc ông lang 17 trần xuân soạn,con đi ngoài té ra sợ lắm.
    Cũng ko hợp siro trị biếng ăn :(
    Tự bổ sung vitamin thì sợ ảnh hưởng tới xyz của con

Lo lắng quá mọi người ạ :(