Người ta bảo ở hiền thì gặp lành. Mà sao...

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Đâu phải bởi mùa thu, 26/1/2014.

1. Đâu phải bởi mùa thu

Đâu phải bởi mùa thu Ngày mai trời lại sáng

Sắp đến tết rồi. Cả đêm nằm trằn trọc, mệt quá ngủ quên tự lúc nào, rồi lại giật mình tỉnh giấc, nhìn đồng hồ mới hơn 4h sáng. Cố ngủ lại nhưng không sao ngủ được. Lại ngồi nghĩ.
    Nghĩ dại nghĩ không, rồi nhiều lúc chỉ biết ngửa mặt lên trời hỏi hay kiếp trước con ăn ở độc ác quá.
    Một ngày bao nhiêu thứ việc. Sáng dậy soạn đồ đi bán, đủ các thứ đồ. Rồi lăn lộn khắp các vỉa hè ngày tết, có những ngày công an đuổi, vừa chạy vừa thấy sao nhục quá. Rồi đưa em gái đi khám, sắp sinh đến nơi rồi, mà thằng chồng đi làm xa chưa được nghỉ, nó cũng cố kiếm cái tết, cố kiếm ít tiền để ra giêng vợ nó sinh con, mà chẳng biết có kiếm được thêm đồng nào không.
    Đêm qua 10h đêm mới đi bán hàng về đến nhà. Lạnh. Cứ bán cố, cố... nửa đêm lúc nào không hay. Về đến nhà một lát thì chỗ cầm đồ cho vay tiền đến đòi. Lại phải ngồi trình bày. Mệt mỏi. Lấy đâu ra 30 triệu bây giờ. Mỗi tháng cố trả được số lãi đã là cố lắm rồi, làm sao có thể tích nổi tiền mà trả gốc đây ](*,)
    Họ về rồi. Ngồi thần người ra nghĩ. Mình có ác với ai bao giờ không nhỉ ? Hay mình chưa gặp đủ nạn nên còn phải gánh ?
    Có lúc tự nhiên ước gì có Bụt. Nhưng Bụt chẳng bao giờ hiện ra. Có lúc ước gì mỗi người giúp một tí, mỗi người đưa ra một bàn tay, hay một ngón tay thôi, mỗi người cho vay 100k thôi, là những người như mình có thể đứng dậy, đỡ cực hơn... Nhưng rồi cũng chẳng thấy ai, có chăng cũng chỉ một ít người, rồi nghi ngờ, rồi sợ lừa đảo, ai muốn giúp cũng ngại.
    Tự nhiên lại ngồi nhìn mấy túi đồ sơ sinh đi xin được về. Có túi phải đi cả 15 cây số mới lấy về được. Ra giêng em gái sinh rồi. Cả nhà lo lắng. Người ta bảo chồng nó đâu, nhà chồng nó đâu. Ha ha, mình chỉ biết ngửa mặt lên trời mà cười, cũng chả hiểu cười hay khóc nữa. Chồng nó cũng đang phải làm bạc mặt, công nhân thì được bao nhiêu tiền. Bố mẹ chồng nó thì tật nguyền. Chúng nó vượt bao nhiêu khó khăn cản trở để lấy được nhau là cố gắng lắm rồi, đứa nam đứa bắc.
    Tự nhiên nhớ đến hôm em gái nửa đêm nhập viện cấp cứu. 10h đêm nó gọi điện trong Đà Nẵng ra hỏi anh ơi có tiền không, gửi cho em 3 triệu em phải nhập viện ngay, em bé yếu. Mình thì đang chẳng có tiền, mà có tiền cũng chẳng biết gửi cách nào, tài khoản ATM lúc đấy chưa làm được. 8h đêm gọi điện cầu cứu người thân, mà người thân thì làm gì ai có tiền, càng làm gì ai có tài khoản,càng không có internet để chuyển. Lại cầu cứu bạn bè, chẳng ai nghe, nghe thì nói khéo không có dù biết chắc chắn là có người có. Bất lực. Gọi điện vào cho em gái. 11h đêm, em gái phải cầu xin bệnh viện cho nhập viện, nói bừa xin nộp chậm viện phí vào hôm sau. Rồi nó nằm tuốt trong bệnh viện gần tháng trời luôn. May mà hai mẹ con rồi cũng ổn. Sao lúc đấy mình bất mãn thế. Sao từ lúc đấy mình nhìn những người xung quanh với con mắt khác đi nhiều thế. Sao mình tự nhiên thấy những lời nói nhân đạo, những câu thương nọ thương kia đã từng nghe trước đó giờ thấy nó giả tạo thế. Biết rằng thân ai nấy no. Biết rằng khó thì phải tự thân rồi hãy nhờ người. Nhưng sao vẫn thấy cay đắng thế.
    Bố mẹ hơn 60 tuổi vẫn phải đi phụ hồ, mình bảo nghỉ cũng không nghỉ, cố kiếm thêm đồng để đỡ con cháu, đến khi ngã trẹo hông mới chịu nghỉ. Nghỉ rồi lại về quê thuê mượn mảnh ruộng con con trồng ra muống. 4h sáng đã bò dậy dắt nhau ra vườn lội xuống nước. Già rồi, ngày nóng đã thế còn ngày lạnh, ngộ nhỡ làm sao...
    Rồi vợ nữa. Giờ này ở phương nào rồi. Vợ không chịu được khó được khổ, không chịu được lời ra tiếng vào, không chịu được cám dỗ xã hội... cũng chỉ tại nghèo khổ, vất vả quá mà ra, rồi bỏ nhà đi.
    Ha ha ha. Trong khi tất cả như thế, mà hàng tháng phải bỏ ra 3triệu6 tiền lãi để trả vay nặng lãi. Một năm trời rồi, cứ thế này thì biết bao nhiêu lâu nữa đây. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 30 triệu. 3triệu 6. 30 trvệu. 3 triệu sáu. 3 mươi triệu. Quay cuồng trong đầu. Điên bà nó rồi. Ha ha ha.
    Trờv ơi. Sức con có hạn. Tài con cũng có hạn. Bao giờ con mới trả hết số nợ này đây. Tết đến nơi rồi, điện thoại con cũng không dám bật.
    Haaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa Vậy thì con đi chùa cầu phúc để làm cái gì, vậy thì thấy người khó khăn giúp đỡ họ để làm cái gì, vậy thì dậy trẻ khuyết tật để làm cái gì, vậy thì làm dịch vụ giá rẻ hay nhiều khi miễn phí cho những người khó khăn để làm cái gì chứ =)) trong khi bản thân con lúc nào cũng khốn nạn thế này =)))))))))))))))))))))))))))) Có lúc đã định đi ăn trộm ăn cắp ăn cướp nhưng có làm được đâu =)))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Đâu phải bởi mùa thu
    Đang tải...

2. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Ðề: Người ta bảo ở hiền thì gặp lành. Mà sao...

Em nên nghĩ là mình còn may mắn hơn bao nhiêu người khi có đủ tay đủ chân.Em có sức trẻ,có thể làm viêc được.
    Người ta có lòng thương người,lòng thiện tâm ,người ta sẵn sàng bỏ tiền ra để giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn.những người ở vùng sâu,vùng xa.
    Ngay những bạn bè em,người thân ,họ hàng em cũng ko dám tin tưởng cho em vay....???!!
    Em nên lấy đó làm động lực để cố gắng sống và làm việc.Chứ cũng đừng nặng nề quá.Ai cũng có những lúc khó khăn,cũng phải vật vã mưu sinh vì vậy em hãy cố gắng phấn đấu lên nhé.Vì phải thấy hạnh phúc vì mình trẻ,có sức khỏe và có gia đình .
    Nhiều người còn cơm o đủ ăn,áo ko có mặc,nhiều người mắc bệnh nan y mà sao người ta có kêu ca đâu em,Toàn những tấm lòng thiện tâm ,thiện nguyện tự đến góp chút quà động viên họ đấy chứ.

Mình viết những dòng này ko có ý gì coi thường hay xúc phạm em đâu nhé,khó khăn là tình hình chung rồi .Chúc em năm mới may mắn và thành công nhé.

3. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Có khó khăn mới biết sức mình giỏi thế nào khi vượt qua.
    Cuộc sống luôn phải đấu tranh mà
    Cố gắng lên nhé.
    Biết khó để phấn đấu, chả ai nghèo mãi được đâu

Đâu phải bởi mùa thu thích bài này.
  4. Đâu phải bởi mùa thu

Vẫn cố và tiếp tục cố thôi chứ biết phải sao nữa chị :) Em không có ý than vãn đâu, nhưng coi đây như để dốc bầu tâm sự cho nhẹ đầu cũng như củng cố tinh thần.

5. Đâu phải bởi mùa thu

Cả một ngày làm việc, khuya mới về. Vui vì cũng kiếm được một số tiền. Buồn vì mai đã phải đi đóng tiền lãi. Vèo cái đã đến cuối tháng. Làm được bao nhiêu lại nuôi chủ nợ hết. Nhanh thật, từ hôm mình làm topic vay tiền đến nay đã 2 lần đóng lãi, 7triệu2 đã ra đi.

Sửa lần cuối: 27/1/2014
  6. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

Lang thang tối thấy topic của e....thôi cố lên, tết gần đến rồi...hi vọng sang năm khởi sắc hơn e nhé.....

7. chuot_vang2008

chuot_vang2008 Bắt đầu nổi tiếng

đọc tâm trạng của bạn này buồn quá...mình cũng không hơn gì bạn.,..............................

8. Đâu phải bởi mùa thu

Dạ em cảm ơn ạ. Cảm ơn cả số tiền chị gửi cho em, tuy không giúp em thoát được cảnh hiện tại, nhưng thực sự khi thấy những giao dịch đầu tiên chuyển vào tài khoản của mình, mắt em đã cay, mặc dù em là nam giới và không thuộc mẫu người đa sầu đa cảm.

Phải cố thôi ạ :)

9. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

nhìn xuống chân khôgn có dép đi, hãy nghĩ tới những người không có chân mà đi, nằm trên chiếc giường ấm ngủ, hãy nghĩ tới những người ko có giường mà ngủ, không có nhà mà ở. Buồn và tủi thân càng làm khổ mình hơn thôi mn à, như vậy là hành hạ về tinh thần mình đấy. Có những điều tuy mình không may mắn bằng nhiều người nhưng mình vẫn luôn sống tốt, luôn có tấm lòng thì sớm muộn gì sẽ được nhận lại tấm lòng tốt.

Chúc mn có cái tết vui vẻ và hạnh phúc bên gia đình nhé !

10. hkim_hn

hkim_hn Thành viên rất tích cực

lâu rồi chị ko theo dõi topic của e , ko biết tình hình e thế nào rồi?
    đợt trước Tết chị tưởng nhiều người giúp e rồi.
    sao e ko làm theo yêu cầu của mọi người và BQT là cung cấp danh tính, CMTND và hộ khẩu để BQT mở lại topic cũ cho e thì c tin tình hình e đã tốt hơn rồi đấy.

me hoa hong thích bài này.
  11. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

Giờ mình mới đọc được bài này, giờ thì qua tết rồi, chúc bạn năm mới mọi điều may mắn nhé

12. Đâu phải bởi mùa thu

Em đã up cả CMT, cả tên tuổi, cả sổ hộ khẩu lên đây. Vẫn là đồng cảm thì ít mà trách móc, mỉa mai thì nhiều nên BQT xóa rồi ạ.
    Em đã nói vấn đề của em là ở chỗ em vay nặng lãi 30 triệu (đã vay và trả lãi đều đặn 1 năm qua, và biết rằng em không có khả năng trả gốc). Họ hàng ở quê nghèo, bạn bè thi`em có rất ít và cũng chả ai dư giả (em hay bj gọi là thằng tự kỷ), tiền làm ra 1 tháng cũng chỉ đủ trả tiền lãi (3,6 triệu), tiền thuê nhà, tiền sinh hoạt tối thiểu. Vì thế chẳng thể dư để tích trả gốc.
    Thực sự cùng cực thì em mới phải lên đây.
    Đợt trước cũng khoảng 20 chị cho em vay, số tiền khoảng hơn 2 triệu. Nhưng lòng tốt của các chị ấy không giúp được em thoát khỏi cảnh này rồi.
    Lại tiếp tục ngày ngày kéo cày trả lãi mà không có hi vọng trả được gốc.

Cảm ơn chị, chúc chị và gia đình năm mới may mắn, hạnh phúc.
    Năm mới đến rồi và em thì lo lắng kéo dài ạ.

Sửa lần cuối: 14/2/2014
  13. Đâu phải bởi mùa thu

Cảm ơn lời động viên của bạn rất nhiều, nhưng bạn đọc mà không hiểu vấn đề mình muốn nói rồi.

14. vuongdinhvan

vuongdinhvan Thành viên tích cực

nói thì vẫn nói thế, nhưng trên đời và trong cuộc sống có nhiều chuyện khiến người ta không thể tin vào mắt mình được các mẹ ak. ở hiền nhưng có gặp được lành đâu

15. Mẹ Yêu Bảo Nam

Mẹ Yêu Bảo Nam Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng từng như bạn,nhưng số t cũng nhiều hơn bạn nhiêu.Đau khổ là ko phải do mình gây ra .Nhưng may mắn có bố mẹ để mình đỡ đần nên trả được hết nợ ngoài.còn nợ trong nhà thì từ từ trả.
    Sau sự việc vừa rồi mới thấy ai tốt với mình,ai chỉ được cái mồm.và mới thấy được mình mạnh mẽ ra sao.
    mình chẳng có gì ngoài nghị lực,quyết tâm làm giàu cho đời nó khỏi khinh bạn ah

16. Đâu phải bởi mùa thu

Mấy hôm nữa em gái sinh rồi. Dồn hết tiền cho nó. Hôm nay trong túi còn 3000đ.
    Cái khó bó cái khôn.

17. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Nói thật bạn ghét thì ghét, chứ mình thấy đàn ông con trai mà than mãi kêu khó kêu khổ rồi xin tiền thế này chỉ có 1 thôi chứ ít ng mà chai mặt thế này lắm.

physics.hnue thích bài này.
  18. Đâu phải bởi mùa thu

Ơ hay. Thứ nhất là mình không xin. Tầm này mình cũng không vay nữa vì đơn giản không mấy ai cho vay. Thực ra là trong lúc cùng quẫn, mình nghĩ đến vụ anh lái xe bj hôi bia mà mình nghĩ có thể mọi người mỗi người một ít sẽ giúp được mình. Thế thôi. Dù dưới những dạng khác nhau nhưng đều là khốn khó. Nhưng mình đã thấy khác. Thực tế và bàn phím khác nhau nhiều lắm.
    Ghét thì mình không ghét bạn, trăm người mười ý.
    Đây là mục tâm sự chia sẻ xả xì chét mà bạn. Đàn ông con trai thì không được nói những điều như phụ nữ hay sao nhỉ ?
    Mình chỉ lên đây nói những điều này thôi nha bạn, ngòai đời thực, những người quanh mình không ai biết những chuyện như mình gõ ra đây đâu. Mình là người vui vẻ và là trụ cột của gia đình.
    Nói thật nhé, đàn ông vì tính sỹ diện mà không nói ra những điều trong bụng thôi, chứ khi đàn ông ngồi với nhau thì nhiều chuyện để nói lắm.
    Mình xả xì chét, bạn nào đồng cảm thì chia se, không thì thôi, chứ đừng bức xúc làm chi cho mệt.

Sửa lần cuối: 15/2/2014
  19. me hoa hong

me hoa hong Bán hàng uy tín.

Ôi thấy bạn ở topic mới này. Bạn vẫn chưa vượt qua đc à. Bạn còn trẻ cố găng lên nhé. Tớ ko khá gì nên chỉ chia sẻ với bạn thui.

20. nana196

nana196

bạn ở đâu vậy? có ở gần Hn k? nhà mình đnag tuyển lao động phổ thông. nếu bạn có sức khỏe và chịu khó làm ăn thì liên lạc với mình nhé, mình chỉ có thể giúp bạn bằng tạo ra công việc cho bạn thôi, chứ k thể giúp bằng tiền mặt đc

physics.hnue thích bài này.