Kinh nghiệm: Nguồn gốc của sự tự tin

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi PLACEVIET MNG, 12/1/2015.

1. PLACEVIET MNG

PLACEVIET MNG Thành viên đạt chuẩn

1.Kiến thức
    Với mình, mình coi kiến thức cũng giống như thức ăn hay thức uống vậy. Nếu thức ăn hay thức uống có thể cứu sống được con người chúng ta thì kiến thức cũng vậy. Ở rất nhiều khía cạnh, kiến thức vẫn đang nuôi sống chúng ta (cái này thì ai ai cũng hiểu rồi, ai cũng cần một kiến thức nào đó để kiếm tiền mà). Điều này có nghĩa là gì? Nó có nghĩa là kiến thức cũng cần được hấp thụ vào chúng ta hằng ngày, thậm chí là hằng giờ. Có như thế thì chúng ta mới “sống” được.

Ngoài ra còn một lý do nữa làm cho chúng ta cần kiến thức là bởi vì kiến thức là một trong những yếu tố quan trọng hàng đầu giúp chúng ta xây dựng sự tự tin. Bạn sẽ chia sẻ gì? Bạn sẽ nói gì? Bạn sẻ tranh cãi như thế nào nếu bạn thiếu kiến thức?. Cứ thử hình dung trong một buổi phỏng vấn xin việc chẳng hạn: Bạn sẽ đáp lại nhà tuyển dụng như thế nào nếu trong đầu bạn chưa sẵn sàng một kiến thức chuyên môn chắc chắn về lĩnh vực mà bạn đã tham gia ứng tuyển? Để rồi bạn phải xuất hiện với một vẻ “tái nhợt” và vang mãi câu “uhm ah”. “Out” có lẽ là cái kết xứng đáng dành cho cả bạn và tôi đúng không?. Và trong những trường hợp như vậy thì kiến thức sẽ là vị cứu tinh cứu nguy cho chúng ta. Hãy sẵn sàng để đối phó với mọi thứ bằng một kiến thức “sắt thép” nhé. Khi ấy chỉ sợ bạn dư sự tự tin đến mức “thao thao bất tuyệt” mà nhà tuyển dụng “không thể cản nổi” ấy chứ.

2. Tâm lý

Có rất nhiều người cảm thấy không tự tin chỉ đơn giản là vì tâm lý. Mặc dù họ là người có học thức, kiến thức uyên thâm cũng như sự dày dặn trong kinh nghiệm thực tế tuy nhiên khi họ đứng trước đám đông thì họ vẫn không thể thoát khỏi cảnh rụt rè, lời nói thiếu sức mạnh, thiếu sự cương quyết. Nói một cách khác là họ thiếu sự “chuyên nghiệp”.
    Tất cả những vấn đề này chỉ nằm ở tâm lý, bạn chưa “chế ngự” được tâm lý của mình từ đó để tâm lý “trôi nghiêng ngã” và “vượt ra” khỏi sự kiểm soát. Hãy sẵn sàng với một tâm thế chia sẻ, coi mình là trọng tâm, coi mình là sức mạnh và chúng ta đang đi “truyền lửa” sức mạnh đó cho người khác. Bạn có thể luyện tập bằng cách hình dung ra mình đang đứng thuyết trình hay hướng dẫn một ai đó chẳng hạn. Chỉ là vấn đề tâm lý thôi mà.

3. Sự quan sát

Có thể thoạt đầu bạn chưa hình dung được tại sao sự quan sát lại có thể làm cho chúng ta trở nên tự tin hơn? Tuy nhiên nó lại ảnh hướng rất nhiều đấy. Tôi đã từng được nghe một câu chuyện như thế này. Có một cô bé người châu phi. Cô bạn này có một khát khao hay mong muốn là được thành lập một quỹ tiền nào đó để ủng hộ cho một cô nhi viện gần nơi cô ở. Cô đã suy nghĩ rất nhiều nhưng vẫn không giám thực hiện khát khao đó chỉ đơn giản là bởi vì cô tự ti với chính cơ thể không lành lặn của mình. Tuy nhiên sau những lần ngồi chiếc xe bus để đi đến cô nhi viện và chứng kiến nhiều hoàn cảnh đáng thương khác thì cô đã hét to rằng: “Mình phải làm được”. Và rồi cô bạn nhỏ ấy cũng đã làm được cái điều mà tưởng chừng như sẽ không bao giờ dám làm chỉ vì thiếu tự tin hay tự ti về bản thân của mình. Bạn thấy đó, sự quan sát đã cho chúng ta thêm sức mạnh, “tiếp lửa” thêm cho chúng ta để rồi chúng ta sẽ không phải sợ bất cứ điều gì nữa.

4. Sự trải nghiệm

Nếu bạn đã chuẩn bị đủ tất cả những yếu tố ở trên mà vẫn thiếu sự tự tin thì có lẽ đó là do bạn thiếu sự trải nghiệm. Rất rất nhiều người. Và ví dụ cụ thể nhất là các bạn sinh viên. Mặc dù một số bạn học rất giỏi, kiến thức rất tốt tuy nhiên lại rất rụt rè. Và trong trường hợp này rất có thể là các bạn đang rời vào trường hợp thiếu sự trải nghiệm. Chính sự trải nghiệm về nghề, sự cọ xát thực tế sẽ làm cho bạn cứng rắn hơn, kiên cường hơn. Đó là lý do sau một vài tháng hay vài năm đi làm thực tế công việc thì các bạn tự tin hơn rất nhiều. Các bạn làm chủ được bản thân và cả những “cuộc chơi” xung quanh mình. Những trường hợp ngoại lệ thì các bạn tiếp tục tham khảo những “nguồn gốc” khác của sự tự tin trong phạm vi bài viết này.

5. Sự chăm chút bản thân

Nhiều lúc bạn quá đam mê công việc hay học tập mà quên đi việc chăm sóc bản thân. Nếu các bạn muốn mình tự tin hơn thì hãy biết quan tâm đến bản thân của bạn đặc biệt là diện mạo bên ngoài. Hãy xuất hiện với một trang phục lịch sự, thơm mát, gương mặt rạng ngời nhất mà bạn có thể. Khi ấy chỉ sợ bạn muốn nói chứ không muốn ngừng ấy chứ. (Thích được người khác ngắm nhìn mình mà).

6. Một sự đam mê, có lý tưởng, mục đích sống rõ ràng và có ích

Đến đây thì chắc có lẽ là các bạn đã hiểu được gần hết những nguồn gốc của sự tự tin rồi đó và tất nhiên cũng tới đây thì các bạn đã tự tin hơn rất nhiều rồi (Biết địch biết ta trăm trận trăm thắng mà, hiểu rồi sợ gì nữa). Một nguồn gốc nữa mà nếu chúng ta nhận biết và làm tốt được nó thì chúng ta sẽ trở nên tự tin hơn rất nhiều, vững trãi hơn rất nhiều.
    Nhắc đến chủ đề này các bạn hãy tham khảo thêm chủ đề “Quy luật hấp hẫn – Hãy để nó thay đổi cuộc sống của bạn”. Bạn có tin là bạn sẽ làm những gì bạn yêu thích và đam mêm chứ, bạn sẽ làm mọi thứ bằng cả tâm huyết của mình chứ. Nếu vậy thì chúc mừng bạn. Sẽ không có gì có thể ngăn cản hay làm chùn bước đôi chân bạn tiến về phía trước. Sự tự tin sẽ được cung cấp sức mạnh hay từ chính những điều này.

7. Sự tin tưởng từ những người xuang quanh

Ngoài những vấn đề nội tại là do chính bạn sẽ quyết định sự tự tin của mình thì một vấn đề khác từ bên ngoài cũng sẽ là nguồn cung cấp năng lượng, nhiệt huyết cũng như sự tự tin cho bản thân đó là sự ủng hộ từ những người xung quanh. Chỉ cần một lời động viên từ một người bạn thân, một người đồng nghiệp tốt hay một người thân trong gia đình là đủ rồi. Khi ấy niềm tin chiến thắng sẽ cứ văng vẳng mãi đâu đó trong đầu bạn, không bao giờ dứt.

Nguồn: http://mng.placeviet.com/chia-se

Xem thêm các chủ đề tạo bởi PLACEVIET MNG
    Đang tải...

2. toanphysics

toanphysics EM LÀ CON GÁI

Ðề: Nguồn gốc của sự tự tin

chuẩn không cần chỉnh...........................

3. Ðề: Nguồn gốc của sự tự tin

Vấn đề lớn nhất chủ yếu vẫn là do tâm lý :(

4. PLACEVIET MNG

hãy thực hiện như trên thôi bạn :)))

5. bantriki

bantriki Xe đạp điện

sự tự tin về mặt tâm lý và tự tin về mặt kiến thức nữa thì ắt là tự tin nhất rồi

6. thubig

thubig Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ tự tin còn căn cứ vào tính cách. VD: Tự tin nhưng kiêu ngạo, hống hách thích đi cãi nhau với người khác, dù có hiểu biết nhưng núi cao sẽ có núi cao hơn. Không sớm thì muộn cũng bị người ta vặn lại. Vì thế tự tin cần đi kèm tính khiêm tốn, thân thiện, ôn hòa, quan tâm với mọi người xung quanh.

7. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Là do trải nghiệm nhiều nữa, cứ va chạm nhiều, tiếp xúc nhiều và hiểu biết 1 chút là có thể tự tin xử lý mọi tình huống mà không còn phải run lập cập khi phỏng vấn, đứng trước đám đông và :D đứng trước 1 người mà bạn thấy bối rối ...

8. PLACEVIET MNG

Chuẩn rồi bạn nhé :pPPPPPPPPPPPPPPPP

9. PLACEVIET MNG

thanks for comment bạn nhé :pPPPPPPPPPPPPPPPP

10. PLACEVIET MNG

nó nằm ở bước 4 nhé bạn :pPPPPPPPPPPPPPPP

11. linhvp1601

linhvp1601 Bắt đầu tích cực

em đồng ý ạ. có trang bị kiến thức cỡ nào tâm lý mà ko vững thì cũng vậy à:(

PLACEVIET MNG thích bài này.
  12. hoa_gl

hoa_gl Thành viên rất tích cực

Có khi nào sự tự tin cũng có gen di truyền không các bạn nhỉ?
    Ví dụ nhà mà bố mẹ có địa vị, luôn tự tin trước mọi người thì con cái họ cũng sẽ có 1 tác phong tự tin hơn những đứa trẻ khác không nhỉ?
    Còn trường hợp ngược lại muốn tự tin thì em nghĩ kiến thức, va chạm xã hội là rất quan trong rồi :)

PLACEVIET MNG thích bài này.
  13. PLACEVIET MNG

chính xác rồi bạn :pPPPPPPPPPPPPPPPP

14. PLACEVIET MNG

cái này khoa học không chứng minh nhé bạn :pPPP. Cũng hên xui thôi. Họ tự mãn, họ sang chảnh, họ cao quý với họ tự tin là một vấn đề khác nhé bạn :)) Thân