Thông tin: Nguyên Tắc Sử Dụng Facebook Cho Các Cặp Vợ Chồng Để Không Ảnh Hưởng Xấu Đến Hôn Nhân

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi sensau, 2/12/2015.

1. sensau

sensau Thành viên chính thức

Muốn hôn nhân hạnh phúc không phải chuyện dễ dàng. Đôi khi bạn cần phải biết một vài quy tắc để giữ được hạnh phúc gia đình, trong đó bao gồm cả việc sử dụng Facebook.

Theo một thống kê gần đây cho thấy, cứ 5 cuộc ly hôn, sẽ có 1 cuộc tan vỡ hạnh phúc gia đình vì sử dụng Facebook. Khi biết được điều đó, tôi và chồng đã có vài cuộc thảo luận nhỏ với nhau và đưa ra những “luật ngầm” khi hai vợ chồng sử dụng mạng xã hội này. Là một người phụ nữ của gia đình, một người vợ, tôi hiểu chị em chúng ta luôn muốn làm những điều tốt nhất có thể để bảo vệ hôn nhân của mình, vì vậy tôi chia sẻ bài viết này. Để tránh những tình cảnh đau lòng, tôi chia sẻ cho bạn những "quy tắc vàng" mà tôi đã học hỏi được như sau:

1. Công khai tình trạng hôn nhânTôi sẽ không ngần ngại để chế độ Married (đã kết hôn) với chồng mình. Bạn biết đấy, nếu hồ sơ Facebook vẫn để Single (độc thân) hoặc không công khai, nó sẽ trở thành một thông báo ngầm mở cửa cho những ai có ý định cưa cẩm bạn hay chồng bạn. “Đã kết hôn” là cách đơn giản nhất để bạn ngăn chặn và từ chối những lời mời mọc tình ái phiền phức trên Facebook.

2. Không nên nói quá nhiều về cuộc sống gia đìnhCông khai mối quan hệ trên hồ sơ không có nghĩa là tất tần tật về đời sống vợ chồng đều được mang lên Facebook đâu nhé. Đừng nên dùng Facebook làm nơi trút mọi tâm tư, buồn bực bất hòa trong cuộc sống hằng ngày. Bạn không thể biết ai đang theo dõi cuộc sống của bạn và họ hoàn toàn có thể lợi dụng điều đó để tác động và phá vỡ hạnh phúc đó.

3. Hãy chia sẻ thông tin cá nhân cho nhauĐiều này tôi nghĩ sẽ có vài sự không đồng ý hoặc tranh cãi. Tuy nhiên theo quan điểm của tôi, việc chia sẻ ID, mật khẩu cũng là một cách hiệu quả để tôi và chồng có thể giúp đỡ nhau ngăn chặn những cám dỗ từ các thành phần xấu trên Facebook.

4. Đừng nên giữ bí mật

Chia sẻ luôn là yếu tố quan trọng trong đời sống hôn nhân, nhất là chia sẻ về những mối quan hệ bạn bè xung quanh. Thử nghĩ xem nếu chồng hoặc vợ có một người bạn “bí mật” trên Facebook, điều đó thật đáng lo ngại phải không?

5. Sn sàng "hủy kết bạn"Với người đó gây nhiều rắc rối cho gia đình bạn, ví dụ như comment khiêu khích, chê bai, hoặc tỏ ý không tôn trọng gia đình bạn… Hãy nhớ rằng các mối quan hệ thực tế trong cuộc sống luôn giá trị hơn so với bất kỳ mối quan hệ trực tuyến nào khác.

6. Đừng vội vàng chấp nhận lời mời kết bạnCũng giống như việc không cho người lạ vào nhà, hãy đảm bảo rằng ít nhất bạn đã từng gặp hoặc biết về người đó. Kế đến hãy nghĩ đến việc kết bạn và đồng ý cho người đó xem nội dung trên Facebook bạn có được không, có gây trở ngại phiền hà gì không. Phòng bệnh vẫn tốt hơn chữa bệnh mà.

7. Vẫn tạo cơ hội cho những người bạn mớiTất nhiên không phải ai cũng là người xấu. Facebook có chức năng để bạn điều chỉnh riêng tư của mình với những ai và bạn hoàn toàn có thể để những cuộc trò chuyện mở cho vài người bạn mới quen hay thậm chí là một số người ngỏ ý kết bạn với bạn. Điều đó đôi khi sẽ mang đến vài người bạn mới hoặc tìm giúp bạn tìm lại được những người bạn cũ đã mất liên lạc.

8. Không nên trò chuyện quá lâu với người khác giới
    Ngoại trừ đó là những người thân trong gia đình bạn. Những cuộc trò chuyện thường đến từ mục đích như hỏi han nhau, nhờ vả, cảm ơn… nhưng nếu có những cuộc đối thoại cứ kéo dài không vì lý do gì thì tôi nghĩ rằng bạn không nên kéo dài nó. Điều này sẽ tránh gây phiền phức cho bạn và cũng là cách để giữ chìa khóa hạnh phúc gia đình bạn đấy.

9. Đừng dùng Facebook để đưa lời tán tỉnh với người lạNếu bạn không muốn chính mình là kẻ phá đi hôn nhân và tình yêu thật sự của mình vì những mối quan hệ ảo không có thật.

10. Đừng “nghiện” FacebookHãy nhớ rằng cuộc sống bạn là những gì thật sự đang diễn ra xung quanh, chứ không phải là những status, những like comment trên Facebook. Thời gian rảnh rỗi bạn nên tạo cơ hội gặp gỡ bạn bè, gia đình để tình cảm và không khí trong nhà trở nên ấm cúng, mật thiết hơn.

Thêm một lưu ý nhỏ tôi muốn nhắn nhủ đến bạn: hãy cẩn thận với những lời kết bạn đến từ người yêu cũ. Hy vọng những chia sẻ của tôi sẽ giúp bạn có thêm bí quyết nắm giữ hạnh phúc gia đình.

Thanh Tú

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sensau
    Đang tải...

2. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng thik dùng fb và nguyên tắc dùng fb của mình gần giống cái của bạn chủ topic. Mỗi tội ck bít mkhau fb mình mà m thì lại k bít của lão, thi thoảng lão mở máy mình vào fb của lão ktra :D :D

3. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

haizz, cái này cũng tùy từng ng, có ng thì động vào thì lại bảo sâm phạm đời tư, mệt mỏi lắm. Tốt nhất, ko nghe, ko thấy, ko nhìn và ko liên quan là ko ảnh hưởng gì hết

4. mebe_shushi

mebe_shushi Bắt đầu nổi tiếng

mình mắc bệnh nghiện facebook rùi :)