Nguyên tắc vàng cho mối quan hệ Chị Dâu - Em Chồng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Zin_thoi, 25/9/2014.

1. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Bên cạnh mối quan hệ giữa mẹ chồng – nàng dâu, thì mối quan hệ giữa chị dâu – em chồng và em dâu – chị chồng cũng là một đề tài “bất hữu” trong mọi thời đại. Làm sao để hòa hợp và thương yêu chị em chồng như những người thân thực sự trong gia đình?

1. Muôn thuở chị dâu - em chồng

Mối quan hệ giữa chị dâu – em chồng và em dâu – chị chồng là mối quan hệ khá nhạy cảm. Với vị trí, vai trò là người mới nhập gia, thì các nàng dâu nên là người chủ động trong việc xây dựng mối quan hệ bằng tình cảm chân thật của chính mình.

Thực chất việc này không quá khó, chỉ cần sự quan tâm chân thành, một vài ấn tượng tốt đẹp trong những buổi gặp gỡ, trò chuyện cùng nhau thì các nàng dâu tương lai đã có thể chiếm được thiện cảm của các quý cô bên chồng.

Khi đã trở thành người một nhà, thì việc có thể duy trì được “mối quan hệ hồng” này thì lại là cả một nghệ thuật sống, giai đoạn này cần lắm sự chín chắn, chan hòa trong cách sống các “nàng dâu”.
    3 nguyên tắc vàng trong quan hệ chị dâu em chồng.​

2. Đối đãi với gia đình nhà chồng như chính gia đình mình

Yêu thương, quan tâm hết mực đến gia đình chồng, làm hết những gì có thể của một người dâu thảo và xem người thân của chồng như chính người thân của mình thì không có lý do gì khiến “các bà cô bên chồng” ghét bỏ bạn.

3. Đừng để cho chị em cảm thấy bị mất mát

Mất mát là tâm lý chung của tất cả các quý cô bên chồng. Do đó, bạn phải thật khéo léo trong việc nhắc nhở chồng đừng quên thể hiện sự quan tâm đến các quý cô, đồng thời phải chủ động thể hiện tình cảm và sự quan tâm chân thành của mình với chị chồng, em chồng .

4. Giúp đỡ chị, em chồng trong lúc khó khăn

Đừng do dự, tính toán mà hãy làm hết khả năng của mình trước lời đề nghị cần được giúp đỡ của chị, em chồng. Trong trường hợp “lực bất tòng tâm” thì hãy thể hiện mình là người biết thông cảm, sẻ chia trong những lúc khó khăn, điều này cũng sẽ thật đáng quý và trân trọng trong cuộc sống.

5. Đừng vô ý “tạt gáo nước lạnh” vào các “bà cô”

Các “nàng dâu” phải nhớ rõ là chỉ nên tìm những ưu điểm của “các bà cô bên chồng” mà khen, không nên chê bai, bình phẩm bất cứ điều gì về gia đình chồng nói chung và các chị em chồng nói riêng đặc biệt là những vấn đề liên quan đến nếp sống.

Không được than thở về chồng trước mặt họ, bởi sẽ họ dĩ nhiên sẽ về phe em/anh trai rồi. Hành động này chỉ làm xấu đi mối quan hệ chị em mà thôi.
    Không nên so sánh “nhà mình và nhà chồng” vì dễ làm tổn thương các chị em gái.
    Đặc biệt không nên bình phẩm hay chê bai người yêu hoặc người chồng của các chị em bên chồng, như thế sẽ làm tổn thương đến sự kiêu hãnh, lòng tự tôn của họ…

Nguồn: sưu tầm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Zin_thoi
    Đang tải...

2. bot_beo

bot_beo Thành viên rất tích cực

Ðề: Nguyên tắc vàng cho mối quan hệ Chị Dâu - Em Chồng

e kể cho cả nhà chuyện chị dâu e chồng nhà e nhé.
    e chồng e là con trai, hơn e 1 tuổi, làm việc trong sài gòn, chưa bao giờ e nhận đựoc 1 tiếng gọi chị xưng e của nó, mà chỉ là những câu nói ngang ngang làm sao để tránh nhắc đến từ chị và em.
    - tết vừa rồi về nó dùng máy tính của e vào facebook, do nó ko thoát ra nên khi e vừa click vào thì nó hiện ra mục chát giữa nó và 1 người bạn gái, nội dung thế này:
    "em có biết tại sao a ko ưa chị dâu a3 (là e) của anh ko? vì ngày trước khi đang ở công ty mọi người hỏi chị í được bao nhiêu cân, rõ ràng c ấy nói là 39kg, thế mà khi về ra mắt nhà anh mẹ anh hỏi c ấy bảo được 41kg. Rồi khi anh hỏi hồi sinh viên yêu ai chưa c ấy trả lời là còn lo học hành ko yêu đương j cả...anh thấy những người như thế giả dối, ko thẳng thắn,. ...
    - lúc nó đang nhắn tin, chồng e bảo thôi mày lấy vợ được rồi đấy, nó bảo "có mà điên mới tảo hôn, lấy vợ như anh thà đốt nhà đi còn hơn", lúc đó e cũng đang ngồi ở đó nhé. uất ức ko nói dc j....rồi còn rất rất nhiều chuyện tương tự như thế xảy ra nữa.
    nói chung trong mắt nó 2 mẹ con e ko phải là người trong gia đình nó, mà chỉ là sao quả tạ chiếu xuống nhà nó thôi.

3. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Đối đãi với gia đình nhà chồng như chính gia đình mình, khó lắm

4. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

mn nói chuẩn, làm đc những điều trên vô cùng khó, chỉ có ng quá khéo may ra mới diễn đc

5. Nhimxuyeudoi2013

Nhimxuyeudoi2013 Bắt đầu tích cực

ở nhà cùng bố mẹ đẻ chị em/anh em còn cãi nhau huống chi là hai người xa lạ về ở cùng nhau. cuộc sống bây giờ tạo cho mình nhiều stress lắm rồi để diễn đạt được tất cả như trên phải thật ..."khéo"

6. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

nói thì dễ
    Còn tùy vào hoàn cảnh từng gđ thôi
    Ai quình thì mình quý lại