Kinh nghiệm: Nhà Các Mẹ Đang Dùng Dầu Ăn Loại Nào?

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi heha616, 8/11/2017.

1. heha616

heha616 Thành viên mới

Em đang ngại quá các mẹ. Lớp con em vừa có bạn mới lớp 3 mà dậy thì rồi. Hic.hic... Con em lại toàn thích ăn đồ chiên rán không à. Lo ngay ngáy. Trẻ con giờ lớn sớm quá. Không biết phải làm sao nữa. Con em lại không chịu ăn đồ luộc, ăn đồ chiên rán không à. Bữa nào ăn thịt luộc, nó chê ỏng chê eo. Có cách nào hạn chế con ăn đồ chiên, với loại dầu ăn nào tốt không các mẹ?
    Mẹ mình có vài bí quyết nấu ăn, tách dầu mỡ, vài bí quyết chọn dầu ăn, trước ở với mẹ thì toàn chê mẹ thôi, mẹ làm gì cũng kêu, mẹ lạc hậu. Nhưng đi lấy chồng rồi mơi thấy, mẹ là nhất, tuyệt đỉnh đó các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi heha616
    Đang tải...

2. me iu nghé

me iu nghé

con gái hay con trai mn/??

3. megauhd

megauhd Thành viên chính thức

Đúng là trẻ giờ toàn thích mấy đồ ăn nhanh thôi

4. bantrang

bantrang Thành viên tập sự

Nhà mình lâu lắm rồi gần như chỉ ăn đồ luộc, hấp thôi các mẹ ạ. Khi chọn đồ ăn cũng chỉ chọn đồ ăn ở hàng organic cho an toàn. Tìm được nguồn thực phẩm sạch hiện nay thật chẳng dễ chút nào đó các mẹ nha.
    Mình cũng hạn chế luôn sữa công thức. Con bú mẹ hoàn toàn. Sau đó thì chuyển sang các loại sữa hạt. haizz, giờ vấn đề sức khỏe của các con nguy hiểm quá.
    Mình may mắn, ở với bà ngoại, nên các vấn đề về đồ ăn thức uống được bà ngoại chăm lo rất kỹ càng. Trộm vía, yêu mẹ tỉ lần.

dauan104 thích bài này.
  5. tik tak

tik tak Thành viên mới

Bọn trẻ thì không thích đồ luộc với hấp đâu, toàn thích các món chiên, xào. Nhưng dậy thì sớm thì không hẳn là do món đồ chiên, dầu mỡ đâu. Bây giờ có đủ thứ ô nhiễm mà. Như hồi mẹ mình ngày trước, chăm chúng mình đâu có nhiều lọia thực phẩm biến đổi gen, đâu có nhiều sữa công thức như bây giờ. Nhớ hồi xưa, đến dầu ăn còn chả có, toàn ăn mỡ lợn mà có thấy bé nào dậy thì sớm đâu chứ. Mình nhớ, ngày xưa, nhà mình, bà ngoại mua được chai dầu ăn marvela để rán bánh bột mì là thấy hoành tráng lắm rồi. Gì thì có nhiều loại để lựa chọn hơn, nhưng thành truyền thống rồi. :D Cứ trung thành thôi.

Sửa lần cuối: 22/12/2017
    dauan104 thích bài này.
  6. thuvanglanman

thuvanglanman Thành viên tập sự

Nói chung, giờ ăn uống cũng sợ. Nhà mình toàn bà ngoại với bà nội hỗ trợ nấu ăn. Các bà nhà mình cũng chịu khó tập trung tìm hiểu, nghe ngóng vấn đề dinh dưỡng lắm. Tuy nhiên, mình cũng lo về vấn đề tình hình phát triển của con. Mẹ mình cũng update vấn đề này lắm. Vấn đề về sức khỏe của cả nhà là mối quan tâm của nhiều người.

7. tik tak

tik tak Thành viên mới

Mình thấy thường các bé gái có biểu hiện dậy thì sớm hơn bé trai mẹ nó à. Hầu hết các bé hiện nay đều có tuổi dạy thì là lớp 4 đó ạ. :( Hic...hic... các con bé quá các mẹ nhỉ.
    Nhà mình thì hạn chế đồ chiên rán tối đa. Chủ yếu tập cho con ăn rau xanh, salad ngày từ nhỏ. Dầu ăn nhà mình dùng đầu đậu nành, dầu olive, dầu tinh luyện Marvela để chiên, xào, thậm chí cả trộn salad luôn. Ăn uống lành mạnh, cứ luộc hấp, cho thêm chút dầu ăn vào là rau vẫn bóng, đẹp, hạn chế mỡ, dầu nhiều cũng bớt nguy cơ tim mạch

8. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Tớ thì rất thích ăn luộc hấp. Ck và con thì lại thích đồ rán.

9. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ thực đơn cũng phải đa dạng chứ ko thể vì sợ mà tránh xa các đồ chiên xào được. :D. Còn việc dậy thì sớm không phải nguyên nhân chính do việc ăn đồ chiên xào mà nên mình nghĩ trong tuần vẫn phải có vài lần các món mà các bạn í thik mới được.
    Còn dầu ăn thì mình thấy bảo nên dùng dầu oliu tốt nhưng mình dùng thấy nấu ăn ko thể ngon như dầu ăn thông thường được. :D :D :D

dauan104 thích bài này.
  10. tik tak

tik tak Thành viên mới

Thì vì đồ rán và xào, hương vị hấp dẫn hơn mà mẹ nó. Nhớ gày trước, mình ở nhà với mẹ mình, bữa nào mà ăn rau luộc là chán lắm. Mình cũng toàn đòi mẹ phải xào hoặc rán mới chịu ăn cơm. Vậy nên, giờ cũng hiểu, vì sao trẻ con nhà mình, tụi nó ko thích đồ luộc, hấp cũng đúng thôi. Khẩu vị của trẻ con khác, với cơ thể chúng chưa bị lão hoá như mình nên hấp thu được mấy loại dầu mỡ. Chứ mình tuổi này, chỉ thích hấp với luộc cho lành mạnh. Khi phải chiên, xào, đành phải chọn công thức nào ít dầu mỡ nhất thôi
    Giờ mình thấy mẹ mình có cách "lừa" trẻ con hay lắm. Rau củ luộc (Trần, hấp) mẹ mình cho thêm 1 muỗng dầu ăn Marvela. rau vừa xanh, vừa bóng, tụi trẻ lại cứ tưởng rau xào Cứ chén tỳ tỳ. Đúng là có mẹ thật tuyệt

Lý Trần Huệ Tâm thích bài này.
  11. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó thử ép dầu lạc cho con ăn xem :)

12. tuyhinh

tuyhinh Thành viên tập sự

Mấy vụ dậy thì này nghe nguy hiểm quá :( Mình thấy cũng nhiều mẹ than thở vụ này rồi @@ Hic....hic...

13. Lâm Anh Nguyễn

Lâm Anh Nguyễn Thành viên tích cực

mình thay đổi dầu ăn liên tục

14. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

nhà mình hay ăn dầu ăn thực vật nhưng dùng hạn chế lắm, toàn ăn đồ hấp, luộc

dauan104 thích bài này.
  15. vifoods

vifoods Chuyên thịt trâu ấn độ nhập khẩu

cảm ơn mẹ đã chia sẻ thông tin ak

16. chich-bong-xinh

chich-bong-xinh Màn chụp tự bung

nhà mình dùng dầu thực vật

dauan104 thích bài này.
  17. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Nhà mình thường dùng cả dầu ăn lẫn dầu mỡ để linh hoạt trong chế biến. Bé nhà mình từ ngày đi học tự nhiên lại không thích ăn rau nữa. Thế là rau mình toàn luộc rồi thái nhỏ trộn với cơm và cho bé ăn thì bé mới ăn còn để bé nhìn thấy là bảo con không ăn cái này.

18. bamehungyen

bamehungyen Thành viên đạt chuẩn

Nhà em đang ăn dầu lạc nè, thơm lắm ah

19. nhim10384

nhim10384 Thành viên đạt chuẩn

Mình tưởng dầu ăn thì không thay đổi liên tục mà nên đa dạng các loại trong bữa ăn hàng chứ nhỉ? Mình thì ít nấu ăn. Nhà mình thì toàn mẹ mình làm bếp. Mình thấy trong bếp của mẹ có vô vàn loại gia vị, dầu ăn. Cái thì bà bảo để chiên, cái bảo để nấu, cái để dùng cho trẻ con, cái để trộn salad, cái chỉ để dùng cho việc làm đẹp, :)))) Nhìn vào như mê hồn trận.

20. Morin133

Morin133 GLOBAL ENTREPRENEUR

May quá nhà mình con lại chỉ thích ăn đồ luộc hấp, vì nó giữ được vị ngọt tự nhiên lại ko bị cứng