Nhà có 2 VC và con 3 tuổi - bữa cơm gia đình

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi kimtyconyeu, 16/10/2009.

Tags:
  1. kimtyconyeu

kimtyconyeu Thành viên tích cực

Nhà có 2 VC với 1 đứa con, nhiều lúc bữa ăn nhiều món mà chẳng dám làm. Làm rồi thì thừa, mà chỉ làm có 2 món thì xem ra lại không được phong phú lắm.

Thế nhà các chị trong bữa cơm tối hay có món gì? Các chị post thức đơn hộ em nhá.

Hôm qua nhà em ăn đơn giản thế này này:

1 củ khoai tây, 2 củ khoai lang.
    1 củ hành tây, 2 tỏi tây, 1 nắm cần tây.
    ~ 15n thịt bò

Chế biến:

khoai cắt nhỏ luộc lên rồi tẩm bột mì chiên giòn, bỏ 1 ít ra cái đĩa riêng để ai thích ăn khoai không thì ăn (con trai em thích khoai tây chiên nhất)

Xào thịt bò với hành, tỏi, cần tây rồi đổ chỗ khoai chiên còn lại vào xào hổ lốn tiếp. Cái món hổ lốn ấy thế mà ăn ngon phết :rolleyes:.

Nhưng em lại nghe có ng bảo là để khoai tây ra đĩa rồi đổ thịt bò xào lên trên, ko cần xào chung. Nếu thích ăn sánh sánh sệt sệt thì sốt cà chua rồi cho khoai tây vào đun 1 lúc rồi đổ ra đĩa, xong rùi mới đổ thịt bò xào lên trên.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kimtyconyeu
    Đang tải...

2. kimtyconyeu

kimtyconyeu Thành viên tích cực

Đau lòng nhất là hôm trc, lúc trời mới đổi không khí lạnh, nhà em cũng theo tự nhiên làm 1 nồi lẩu cháo lẩm cẩm cho 2 VC ăn. Hic, ăn thì ít mà rau gì cũng phải mua nguyên mớ. Đắt ngang với mua cho 4 người ăn.

3. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Nhà mẹ này giống hoàn cảnh nhà mình thế, cũng 3 người nhiều lúc chẳng biết ăn gì, mình thì hay làm bát canh, một món xào cho bố cu ăn, thêm một đĩa thức ăn mặn,
    Canh thay đổi: Hôm là rau ngót nấu thịt nạc, rau muốn luộc dầm nước sấu, rau rền đỏ nấu canh, bí nấu thịt nạc,
    Món xào: Su su xào thịt nạc vai, rau củ thay đổi.....
    Món ăn đặm: Tôm rang thịt, cánh gà chiên, thịt kho tàu, bò kho, trứng gà đúc thịt. cá khúc sốt cà chua....
    Cứ những món đấy thay đổi, ngày nghỉ thì ăn cải thiện bằng bún, hoặc bánh mỳ bíttết, bún nem,....
    Nhiều lúc đi chợ cứ ngẩn tò te chẳng biết mua gì? cứ đi lại vài món đấy.:D

architectkimtyconyeu thích.
  4. senza

senza Sweet Dream

Nhà mẹ KimTy này giống hệt nhà mình. Cũng 2 bố mẹ và 1 con 3 tuổi. Lần nào mình mua đồ ăn cũng bị dư. Mà mua ít thì không nỡ vì toàn mồm hay ăn mà. Được cái con trai mình rất thích ăn cá, cua, ốc, ếch nên bố cũng có mồi để đưa rượu. Hôm trước mình mua con trắm cân rưỡi về đầu đuôi nấu dưa, mình rán. Thế mà hai bố mẹ ngồi nhìn ông con xơi hết sạch đĩa cá rán. OX thì không ăn cá nấu nên cuối cùng lại phải rán thêm quả trứng cho OX ăn cơm.

5. meTina

meTina Banned. Cẩn thận người này không trung thực

hihihi, mình chỉ ước ao ông con nhà mình thích ăn, thèm ăn và ăn nhiều như ku nhà mẹ nó thôi. Làm thế nào để bọn nó thích ăn cá nhỉ?...đây ăn cá toàn ngậm...chán chết](*,)

6. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Để con thích ăn cá ah, rán ròn cả khúc hoặc cá cơm tẩm bột chiên giòn nhà chị Hanhfood ý, úi xời, cứ gọi là kiểu gì con cũng phải ăn, trẻ con đều thích ăn kiểu giòn giòn mà, con nhà mình cho ăn gì thì ăn, cứ mỗi miếng cơm lại 1 miếng cá cơm chiên giòn đấy, bố mẹ nhìn con ăn mà thèm í ah.

7. senza

senza Sweet Dream

Hình như mình thích ăn cá thì con cũng thích ăn hay sao ấy. Nhưng con mình lại ko thích ăn cá rán ròn nhé, cu cậu bảo ăn đau mồm. Dạo này bà ngoại bảo hình như mình cho con ăn cá nhiều nên nó chẳng lên cân thì phải. Không biết có phải vậy không các mẹ, vì thực đơn nhà mình chủ yếu là tôm, cua, cá, ốc, trứng và hầu như là rất hiếm thịt lợn, gà.

8. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mình thì chỉ thèm thời gian nhà có 3 người như vậy để tiện chế biến. Giờ 4 người mà có cả nhóc bé, ăn uống kích rích ghê cơ,hihi.
    Hồi trước mình thường làm món trứng đúc thịt, cả nhà có thể ăn được, thêm món rau muống luộc lấy nước và xào tỏi, vài quả cà nữa là xong. Nhanh, tiện.

Hoặc mua 1 con cá rô fi, luộc gỡ thịt xào riêng cho bé 1 ít, còn lại nấu canh rau cải. Mua thêm 4 bìa đậu fụ xốt hành cà chua nữa,. Cũng nhanh.

architect thích bài này.
  9. senza

senza Sweet Dream

Em thề em đảm bảo là ngày trước đóng đinh bên WTT thỉnh thoảng có sang LCM em hơi bị bồ kết chị Hải Anh đảm đang đấy. Hi...Hi, chị có thêm bé nữa rồi à?

10. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Thanks em, chị thề chị hứa chị đảm bảo là nghĩ mãi ko ra em là ai, chị có 1 em zai nữa rồi, được 19 tháng.

Dạo này chị lười lắm em ah, chẳng còn như lúc thanh niên đâu. ](*,)

11. senza

senza Sweet Dream

Hi...Hi, em tin câu thề của chị vì em toàn đứng xa ngắm chị thôi ( vì em ở NĐ cơ mà ).

12. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Hì hì, em dễ thương thật, chẳng hiểu sao chị thấy người NĐ dễ thương lắm ý, hihi, hi vọng được gặp em ở lcm nhiều hơn nữa nhé. Em có cái thực đơn nào hay hay không, món của NĐ cho em bé ý, share với chị nào, thks.

Sửa lần cuối: 14/11/2009
  13. chuotcontime

chuotcontime

THỰC ĐƠN HÀNG NGÀY ( 40.000đ/ngày)

* Thứ 2:

- Sáng: Cá basa kho giềng, gừng, xả, dưa muối chua, ớt, đinh lăng
    Canh rau cải nấu thịt băm và gừng tươi
    Giá đỗ xào hành
    Chuối tiêu
    - Chiều: Chả lá lốt
    Rau muống luộc
    Dưa chuột bóp dấm
    Caramen
    * Thứ 3:
    - Sáng: Thịt bò sốt vang
    Rau mùng tơi, mướp nấu cua
    Cái chít xào nấm
    Sữa chua
    - Chiều: Trứng chiên thịt
    Canh đầu cá nấu chua
    Salát dưa chuột + cà chua
    Dưa hấu
    * Thứ 4:
    - Sáng: Đậu phụ sốt cà chua
    Thịt xào giá
    Canh rau dền nấu thịt
    Thạch rau câu hoa quả
    - Chiều: Thịt kho nước dừa
    Canh cải bắp
    Dưa muối chua
    Caramen
    * Thứ 5:
    - Sáng: Tôm rim chua ngọt
    Canh rau ngót nấu thịt
    Salát rau trộn
    Sữa chua
    - Chiều: Cá chiên
    Canh khoai tây nấu xương
    Cà muối
    Dưa vàng
    * Thứ 6:
    - Sáng: Thịt ba chỉ rán vàng
    Canh chua thả giá
    Susu xào lòng gà
    Caramen
    - Chiều: Sườn xào chua ngọt
    Canh khoai nấu xương
    Dưa muối chua
    Sữa chua

* Thứ 7, Chủ nhật: Các Mẹ tự nghĩ thực đơn riêng phù hợp với nhà mình nhé.

Hai Anh thích bài này.
  14. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Hay quá, thanks mẹ nó nha. Hi vọng hợp tác với bên mẹ nó về nhiều mặt.

chuotcontime thích bài này.
  15. senza

senza Sweet Dream

Nhưng em thấy cái thực đơn ngày thứ 3 của chị ấy ( em mới đọc đến thứ 3 thôi ) nhẩm nhẩm trong đầu đã thấy ko thể nào là 40k/ngày hôm đấy được.

OX nhà em chỉ về mỗi chủ nhật nên chẳng có thực đơn cụ thể nào cho cả nhà 3 người cả. Toàn chiều bố bé vì ở công trường ít được ăn món cầu kỳ, phức tạp. Nhưng lúc nào rảnh em sẽ lạch cạch gõ các món trong quyển sách mấy trăm món ăn cho bé mà ngày trước em hay tham khảo chắc cũng có nhiều món phù hợp với cả gia đình.

16. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Chiều chồng chiều con ghê cơ, chị nghĩ thực đơn này cũng dễ làm.
    Có lẽ mức 40k/ngày cho cả gia đình khó hơn là 40k/người/ngày em nhỉ ? :D
    Nhưng phải thu vén thôi, biết làm sao được.
    Chị vừa định lập cái topic về học hỏi kinh nghiệm các mẹ về việc chế biến, tận dụng các món còn dư của bữa ăn trước trong điều kiện bảo quản tốt ở tủ lạnh đấy, nhưng mạng miếc chán quá, lại bị mất bài rồi. hihi.

17. chuotcontime

chuotcontime

Bạn ơi, thực đơn này chỉ mang tính tương đối.
    Có hôm sẽ phải sử dụng đến 50k đến 60k, nhưng có hôm 30k là đã đủ nấu cả ngày rùi....Cái đó các bạn có thể điều chỉnh được mà.
    Trong điều kiện kinh tế như hiện nay thì cần phải có kế hoạch chi tiêu cụ thể hàng tuần, hàng tháng như thế này....Nếu không thì dễ thâm hụt ngân sách lắm ạ.
    Mình rất thích nấu ăn ở nhà, vừa tiết kiệm vừa sạch sẽ lại theo ý của mình ( lại được tiếng đảm đang).
    Vì vậy, cứ có nhu cầu liên hoan hay sinh nhật là mình lại mua đồ về nhà chế biến, rẻ lắm nhá.
    Hôm qua, mình tổ chức sinh nhật cho con gái. Mình làm 5 mâm ( khoảng 40 người ăn) mà chi phí đi chợ mua bán hết có 800k, cộng với ga, mắm muối....không đáng kể. Mà vừa có bữa ăn ngon, ấm cúng gia đình bạn bè đúng không bạn?
    Thực đơn sinh nhật gồm:
    - Phở chua ( Món tủ của mình, ai ăn cũng khen ngon, mâm nào cũng xin thêm 1 đĩa)
    - Thịt gà xé phay
    - Cá trắm chiên xù
    - Thịt bò xào cải làn, nấm
    - Canh bóng thập cẩm
    - Chả đa nem
    - Salat dưa chuột, cà chua
    - Khoai tây chiên

Ăn xong ai cũng khen ngon, đó là thành công của mình rùi bạn ạ...

Sửa lần cuối: 16/11/2009
  18. senza

senza Sweet Dream

Hi, hi, đấy là tớ thấy vậy thôi, nhưng đúng là nhà có 3 người mua gì cũng khó. Bạn chỉ cho mình làm món phở chua với. Là món chính, hay món khai vị vậy bạn? Gần 3 tháng nữa sinh nhật con trai mình, mình cũng muốn làm món gì mới lạ giới thiệu cho mọi người. Nhưng theo ý kiến con trai mình, hắn chỉ biểu quyết mời trẻ con ( năm trước mời đàn ông phục vụ bia rượu phát mệt ) nên bạn chỉ luôn cho mình món gì trẻ con thích nhé, để mình tập làm trước đến hôm đó khỏi "ngọng" tay.

19. senza

senza Sweet Dream

Em có món này: Khoai lang luộc ăn không hết đem hấp lại, giã nhuyễn, cho tôm rang vào ( thấy ngon nhất là tôm đồng ), viên tròn lại, mỗi viên cho một con tôm, rồi rán lên. Chẹp, chẹp, khoai ngọt ngọt, tôm rang mặn mặn bùi bùi ngon thế cơ chứ :D

Tủ lạnh nhà em chẳng có món gì thừa ngoài bánh kẹo hoa quả vì 2 mẹ con em hay đi ăn chực, chờ cuối tuần OX về mới nấu, hoặc nấu bữa nào thì mẹ ăn cật lực cho hết bữa đấy luôn :rolleyes:

20. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Món của em lạ nhỉ, nhất định làm thử, vì nhà chị cũng hay thừa món khoai lang, khoai sọ, củ từ luộc lắm.

Chị kể mấy món "bách hoá tổng hợp" - dọn tủ lạnh nhà chị nhé:
    1. Củ từ ninh xương: còn dư 3-4 củ là bỏ lên ngăn lạnh cất, khi nào có xương sườn ngon bỏ ra hầm, hihi, xa xỉ thì cho thêm ít cà rốt, bí đỏ, hành hẹ....ko thì chỉ cần củ từ với xuơng thôi, xong một món canh.

2. Các món như thịt băm, thịt luộc, trứng rán, đậu phụ rán hoặc tẩm hành còn dư mỗi thứ 1 ít, cho vào làm nhân của nem rán, gọi là nem tổng hợp, he he, có lần có cả ít tôm khô, có lần thì có cả cá nữa, tuỳ điều kiện chế biến. Thêm chút trứng, miến dong, cà rốt, hành tây hoặc bất cứ thứ gì tận dụng được, với ít mộc nhĩ, nấm hương, quấn xong rán ăn nóng, hihi. Đảm bảo là hết nhanh hơn cả sự chờ đợi. Tất nhiên món này fải có nước chấm ngon rồi. :rolleyes:

3. Món ức gà trộn dấm chua ngọt.
    Hix, cái món này nhà chị tuần nào cũng dư vì nhóc nó ko ăn ức gà.
    Thường thì có mấy cách để tận dụng ức gà.
    a/ xay ra nấu súp
    b/ xay ra rán trứng
    c/ xay ra làm nem
    d/ luộc lên xé fay, trộn gỏi

Với gỏi trộn thì tha hồ múa may mà sáng tác.
    Ức gà + củ hành tây + răm
    Ức gà + củ cải + cà rốt + rau sống , lạc...
    Ức gà + trái cây dầm + sốt mayonaise

Đấy, tạm thời thế, ko biết có mẹ nào lọ mọ nghĩ ra các món dọn tủ như mình ko, hihi.