Hà Nội: Nhà em có SỮA BÒ TƯƠI PHÙ ĐỔNG - Freeship

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi lovely88, 8/5/2012.

1. lovely88

lovely88 SỮA BÒ TƯƠI PHÙ ĐỔNG

Em mới làm website đây ạ, cả nhà vào tham khảo và đóng góp ý kiến cho e nhé: http://sữabòtươiphùđổng.vn/

Nhà em ngoài đàn bò sữa còn có thêm đàn vịt đẻ, và đặc biệt khác là vịt đẻ nhà em bố mẹ em chỉ cho ăn CÁ, ỐC VÀ THÓC - ĐẢM BẢO là chỉ ăn thế, vì muốn cho con cháu ăn chất lượng, nhà em bỏ công ra mua cá, mua ốc, về chặt, đập để làm thức ăn cho vịt, TÚM LẠI LÀ bán TRỨNG VỊT 35.000Đ/ CHỤC - và có ít, bố mẹ nào mua sữa muốn lấy trứng thì nhắn em bít đưa cùng ạ. Mẹ em bảo 3.300 - 3.400đ/ quả cũng chẳng có công đâu, nên đừng so sánh trứng nhà em với trứng 2,5 - 3k ở chợ ạ

Dạo này lùm xùm nhiều vụ như sữa danlait, nguyên liệu sữa xuất khẩu của Fontera bị nhiễm khuẩn, rùi đến Vinamilk thi Fontera cũng là đối tác cung cấp nguyên liệu sữa bột chính cho Vinamilk....thế nên các mẹ cứ cho con uống sữa bò tươi thanh trùng cho yên tâm, du gì cũng nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, ng Viêt dung hàng Việt!!!

Nhà Bố Mẹ đẻ em ở Phù Đổng nuôi bò sữa được hơn chục năm rùi :rolleyes:
    Hơn 1 năm nay Bố em vẫn tranh thủ ngoài giờ làm mang sữa bò tươi vào nội thành cho các cô, các bác và người quen giới thiệu bên trường Lý Thường Kiệt. (Hì chắc trg diễn đàn cũng có nhiều chị biết Bố em đấy ạ)

Sữa bò được vắt bằng máy vắt sữa vào sáng và tối. Nhưng hiện tại Bố em chỉ giao được BUỔI TỐI.

Mọi người có thể đặt sữa lần đầu bằng cách pm lại các thông tin số lượng, sđt ng nhận, địa chỉ (nói qua cho e về chỉ đường nếu có thể cho dễ tìm ạ), từ lần thứ 2 thì cứ liên lạc với Bố em thôi. (Với Bố e thì chỉ gọi thôi nhá, Bố e không bít nhắn tin đâu ;) )

E puplic số em luôn: Em Thanh, phone 0972191 sáu tám tám

SỮA TƯƠI UỐNG
    Người trưởng thành cần bổ sung 3 cốc sữa tươi mỗi ngày để cung cấp 1.200-1.300mg canxi/ngày.

Sau khi nhận sữa mọi người cho sữa ra nồi đun sôi (đung vừa lửa tránh trào sữa cũng k làm mất lượng bơ, váng sữa đọng trên mặt) rồi sau khi tắt bếp mọi người đợi 1 lúc, sữa bớt nóng chỉ còn hơi ấm thì vớt váng sữa đóng trên mặt ra riêng bát, có thể ăn luôn hoặc sợ ngậy béo thì…thôi k ăn ;)) (e là em thick ăn cái này lắm)
    Sữa sau khi nguội thì cho vào chai, lọ, hộp bảo quản ngăn mát tủ lạnh uống dần trong 2 ngày (bảo quản lạnh từ 2 – 5*C). Vừa mát vừa bổ dưỡng, ai thick ấm thì cho vào lò vi sóng quay, hơi ấm cũng dễ uống (như mấy đứa em họ cấp 1 2 nhà em đi học về tu cả chai, đứa nào cũng nghiện sữa)

Cũng có thể làm sinh tố, kem hoặc dầm sữa với ít dâu tây, chuối, dưa hấu... thành sữa tươi hoa quả (Ôi ngon tuyệt ấy ạ)

Lời khuyên khi dùng sữa tươi uống:

- Không uống sữa tươi vào lúc bụng đói cồn cào. Tốt nhất là hãy ăn nhẹ một chút gì đó trước khi uống sữa.

- Không cho trẻ em dưới 1 tuổi trở uống sữa tươi, do hệ tiêu hóa chưa hoàn chỉnh nên khó hấp thu.

- Không đun sữa quá lâu với lửa nhỏ. Nhiều người cẩn thận thường đun sữa để diệt vi khuẩn, nhưng lại đun với lửa nhỏ khá lâu, thành phần dinh dưỡng trong sữa tươi sẽ bị phá huỷ, làm giảm hiệu quả đối với sức khoẻ.

- Không cho đường vào lúc sữa đang nóng, vì trong sữa bò và đường có chứa lysine sẽ phản ứng khi nhiệt độ cao, sinh ra lysine gốc glucose, chất này có hại cho cơ thể. Cách làm chính xác là để sữa vừa ấm mới cho đường. Nếu có thể em khuyến khích mọi người và em bé uống sữa tươi không, không cho thêm đường nhé. Trong sữa đã có hàm lượng đường thiết yếu.

- Trong sữa tươi có chất gây ngủ uống sữa tươi tốt nhất là vào lúc trời gần tối hoặc trước khi ngủ nửa tiếng đồng hồ sẽ giúp dễ ngủ hơn. Cái này 1 phần thôi àh :)
    BÁNH FLAN SỮA TƯƠI

Chuẩn bị:

+) 10 cốc làm caramen (sữa chua cũng cốc này lun – cốc phải là nhựa/ thủy tinh chịu nhiệt vì mình còn chưng cách thủy) -

+) 1L sữa tươi (sữa lấy trg ngăn mát tủ lạnh hoặc sữa mới giao cũng đc, k cần đun đâu vì đằng nào mình cũng chưng cách thủy, đun nhiều nó bay hơi mất chất)

+) 8 quả trứng gà

+) 150gr đường làm caramen

+) 100gr đường cho vào nồi thắng lên thành nước hàng, lưu ý không đường cháy lại đắng, xong chế thêm ít café đã hòa tan với 1/2 - 2/3 chén nước (thơm lắm àh nha :rolleyes: )

Cách làm: Đánh tan hỗn hợp trứng, sữa, đường ở trên, cho qua các ray lọc xem còn sót lòng trắng trứng chưa tan thì bỏ đi, cũng để cho caramen mịn hơn ;) Múc hỗn hợp cho vào từng cốc đựng, lấy thìa nhỏ múc 1 thìa nhỏ nước hàng ở trên vào các cốc (yêu cầu nước hàng hơi sệt sệt, k đắng, thơm vị café, ngọt vị đường) và nước hàng nặng hơn hỗn hợp sữa trứng sẽ tự động lắng ở đáy cốc.
    Chưng cách thủy khoảng 7 – 9 phút cho mỗi mẻ (10 cốc e làm 2 mẻ là xong) trong nồi có ít nước, lưu ý đậy nắp nồi 1 lúc rồi lại mở cho nó bay hơi nước đi nhé mọi người.
    Sau khi chưng xong thì để nguội caramen và đậy nắp, bảo quản ngăn mát tủ lạnh ăn vài ngày :rolleyes: Ngon tuyệt ý ạ.

Yêu cầu: Caramen có màu vàng của trứng, vị thơm của café, sữa và lưu ý chưng k nó bị lỗ rỗ quá là do chưng lâu quá :D
    [/B
    THẠCH ĐU ĐỦ SỮA DỪA

Chuẩn bị:

+) Đu đủ: 1 quả to vừa

+) Sữa đặc có đường: 2/3 lon

+) Sữa tươi: 200ml

+) Nước cốt dừa: 300ml

+) Bột thạch Philippines: 10gr

+) Nước: 500ml

+) Đường trắng: tùy khẩu vị

Cách làm:

Bước 1: Đu đủ để nguyên vỏ, bổ làm đôi, tách bỏ hạt và lớp gân bám bên trong ruột.

Bước 2: Cân đong tỉ lệ đường sữa như đã nêu trên phần nguyên liệu, trộn đường trắng với bột thạch. Cách này có tác dụng cho bột thạch dễ tan, khi hòa với nước không bị vón cục. Nếu không tìm mua được bột thạch Philippines mng có thể dùng bột thạch bán sẵn trong siêu thị và pha với tỉ lệ chất lỏng ghi trên bao bì.

Bước 3: Hòa nước với sữa đặc, sữa tươi, kế đến cho từ từ bột thạch, vừa cho vừa quấy đều tay. Bắc xoong lên bếp đun đến khi thạch sôi thì vặn nhỏ lửa, hớt bọt để thạch được mịn, trong. Cuối cùng mới đến nước cốt dừa.

Bước 4: Tắt bếp, đợi một lúc cho thạch đỡ nóng thì tiến hành rót thạch vào 2 nửa đu đủ đã chuẩn bị. Mng nhớ chèn để đu đủ được cố định kẻo khi trút thạch vào lại bị đổ nhé.

Bước 5: khoảng 20 phút sau là thạch đã đông. Bây giờ mng đeo bao tay nilon, gọt bỏ phần vỏ bên ngoài đu đủ rồi thưởng thức ngay hoặc làm mát trong tủ lạnh.

Không chỉ hấp dẫn bởi màu sắc mà mùi vị của món thạch này cũng rất ngon đấy nhé.

Mát ngọt vị đu đủ, thơm béo vị sữa tươi và cốt dừa, đây sẽ là món ăn lý tưởng cho mùa hè nắng nóng.

(Sưu tầm)
    SỮA CHUA
    Chuẩn bị:

• 1,2 lít sữa tươi
    • 200 gr đường - có thể giảm tuỳ theo khẩu vị nhưng càng ít đường thì sữa càng chua mà như thế mình đau dạ dày không ăn được nhiều
    • Sữa chua cái/men: 100gr sữa chua không đường (chính là sữa chua không đường bình thường thôi)
    • Dụng cụ để đựng: 10- 12 cốc nhựa tốt hoặc hũ thủy tinh
    • Dụng cụ ủ (một trong các dụng cụ sau đây đều được): Nồi ủ - nồi áp suất – cặp lồng giữ nhiệt - hộp xốp – nồi/chậu nước ấm –lò nướng – lò vi sóng
    • 1 nồi để hâm sữa và 1 muôi múc sữa

Cách làm:

• Đun sữa sôi rồi để ấm đến 40*C cho đường vào khuấy cho tan hết
    • Cho sữa chua cái vào khuấy thật đều theo 1 chiều.
    • Múc nhanh ra các cốc/hũ
    • Xếp các cốc/hũ vào dụng cụ ủ ấm (Ở khâu này nếu ủ bằng hộp xốp, hay nồi áp suất thì nhét thêm báo hoặc khăn khô vào các kẽ hỡ trong hộp để giữ nhiệt tốt, ủ bằng nồi nước thì đun nước nóng chừng 45 độ rồi đặt các cốc vào đậy nắp để ở chỗ ấm nhất trong phòng, ủ bằng lò vi sóng mình quả thực chưa có kinh nghiệm lắm nhưng theo các mẹ khác thì đậy kín các cốc sữa bằng nilông wrap thực phẩm rồi quay khoảng nửa phút và để nguyên trong đó để ủ. Nhà mình ủ bằng nồi ủ, mình xếp được 2 lớp cốc và làm tầng ngăn lớp cốc này với cốc kia bằng 1 miếng cát tông thật cứng cắt tròn theo đúng đường kính của nồi.Trong ảnh là sữa sau khi ủ ấm.)

• Ủ ấm trong vòng 7-8 tiếng hoặc hơn. (tuỳ thuộc vào nhiệt độ trong phòng, lượng đường trong sữa và độ chua mà bạn mong muốn – nhiệt độ cao ủ ít hơn, lượng đường cao ủ lâu hơn, muốn ăn sữa thật chua cũng cần ủ lâu hơn).
    • Ủ mát trong vòng ít nhất 4h bằng cách xếp các cốc sữa chua đã ủ ấm vào ngăn mát tủ lạnh (chớ có sốt ruột mà bỏ qua khâu này mặc dù sau khi ủ ấm sữa đã chua và đông đặc rồi).

LÀM ĐẸP CHO PHỤ NỮ

Một số công thức pha trộn cùng sữa bò tươi để làm đẹp :) E sưu tầm ná, cũng chưa làm hết đâu :D Chị em nào làm rồi cho ý kiến nhé :)
    - Sữa bò có chức năng giữ ẩm cho da mặt.

- Sữa bò + bột mì

Cách sử dụng: trộn đều 3 thìa sữa bò tươi với 3 thìa bột mì, để hỗn hợp này sền sệt lại như keo rồi bôi một lớp thật mỏng lên mặt, đợi cho mặt nạ khô, dùng nước ấm khẽ rửa lại từng ít một.

Chú ý: loại mặt nạ này chỉ dùng tối đa một tuần/2 lần, nếu lạm dụng dễ gây tác dụng phụ. Hoặc nếu không làm mặt nạ một cách thường xuyên được thì trước khi đi ngủ hãy rửa mặt bằng sữa bò tươi cũng hiệu quả.

- Sữa bò + tinh dầu hoa oải hương + bột mì

Cách sử dụng: dùng một thìa sữa bò, thêm chút tinh dầu hoa oải hương và nửa thìa bột mì trộn lẫn với nhau, đợi hỗn hợp khô dẻo như keo thì đắp ngay lên mặt, đợi khô rồi rửa sạch. Loại mặt nạ này có tác dụng giảm vết nhăn trên da, tăng cường khả năng đàn hồi cho da.

Nếu như pha chế đúng cách và sử dụng thường xuyên thì làn da sẽ khoẻ đẹp hơn, ngăn ngừa lão hoá, hiệu quả nhất định không làm bạn thất vọng.

- Sữa tươi + dâu tây --> cái này e làm thử có 1 vài quả vì tiếc dâu tây ăn hehe thích lắm ạ

Cách sử dụng: giã nhuyễn ba quả dâu tây, rót tinh chất dâu tây đó vào cốc sữa bò tươi, hoà tan, dùng vải xô hai lớp chấm dung dịch này bôi lên mặt, dùng tay mát xa đều, để khoảng 15 phút rồi rửa lại bằng nước sạch.

Theo sách "danh y biệt lục" của Trung Quốc thì đây là một trong những phương pháp làm đẹp cổ truyền, có thể làm hồng da, sạch da, giữ ẩm cũng như chống lão hoá cho da

- Làm trắng da toàn thân:

Hoà mật ong với sữa tươi rồi bôi đều đặn toàn thân trước khi tắm.

Mát xa đều toàn thân, phải để cho sữa tươi và mật ong ngấm đều và phát huy tác dụng từ bên trong để da mịn, sáng từ từ.

Sau một tiếng mát xa, xông hơi, lỗ chân lông giãn nở có thể thấy ngay tác dụng, đồng thời mạch máu tuần hoàn tốt hơn.

Tắm rửa lại sạch sẽ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lovely88
    Sửa lần cuối: 8/3/2017
  2. binhminh_mua05

binhminh_mua05 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Nhà em có SỮA BÒ TƯƠI PHÙ ĐỔNG - Freeship

Kể ra mà giao được trong giờ HC để mọi người mang về luôn thì tốt em ạ, nếu được chị đăng ký 5l/ lần

3. benbob

benbob Thành viên rất tích cực

em ơi, chị muốn lấy 1 lít mỗi ngày có được ko?

4. nhimxiu80

nhimxiu80 Bắt đầu nổi tiếng

Sữa nhà bạn là chưa thanhh trùng à?

5. lovely88

Hi nhà chị ở đâu thế ạ? Bố e chỉ giao được tối thôi. C nghiên cứu ủng hộ nhé :)

6. lovely88

1 lít ít quá c ạ, c chung với ai rùi ủng hộ nhà e nhé. Cảm ơn chị!

7. lovely88

Vâng chưa thanh trùng c àh, vắt xong Bố em mang đi luôn. Tùy nhu cầu c uống tươi thì đun sôi thanh trùng rồi bảo quản lạnh, còn làm sữa chua và caramen luôn thì không cần đun nhé.

8. Yeutranh.com

Yeutranh.com Bắt đầu tích cực

Nhà chị ở Trung Hòa - Nhân Chính, nếu giao được mỗi lần 2l ( hoặc 2.5 l) thì chị order. Chứ 5l thì ko uống hết.

lovely88 thích bài này.
  9. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

5l/ lần thì nhiều quá. Bố em ko giao 2l à

10. binhminh_mua05

em ơi, chị vẫn thấy có chú giao 2l/ lần, chú ấy mang cả thùng chuyên dụng đi, đến nhà ai người đó tự chuẩn bị chai chỉ việc rót và thôi, thế cũng tiện. chị có thể lấy 5-6l/ tuần/ lần nhưng nếu 9h mới có sữa thì ko kịp mang cho mọi người ( lấy chung mà). Mà sữa nhà em vắt từ sáng, đến tối mới giao thì có đảm bào ko?

lovely88 thích bài này.
  11. thanhhoalovely

thanhhoalovely Thành viên rất tích cực

5l một lần thì kể hơi nhiều mẹ nó ạ. mẹ nó nghiên cứu thêm xem sao cho nhiều mẹ có thể lấy dc sữa cho con uống nhé.

lovely88 thích bài này.
  12. contraingoan

contraingoan Thành viên rất tích cực

5l thì hơi nhiều e ạ.

nhà chị cũng tiện tuyến đường hoàng hoa thám của bố e. có giao 2l hoặc 3l ko e

lovely88 thích bài này.
  13. lovely88

Thế 3l cho dễ c nhé, Bố e hay giao cho 1 chị ở tòa nhà N3D (e k nhớ chính xác lắm) ở Trung Hòa Nhân Chính đấy ạ. C nhắn lại hộ em địa chỉ tòa nhà, tên và sđt ng nhận, lấy 1 lần 1 tuần hay 2 lần 1 tuần nhé. Cảm ơn chị :)

14. lovely88

C ở đâu ạ? Để xem Bố em đi sớm hơn chút và giao c trc. Còn sữa c yên tâm nhé, vắt xong Bố em mang đi luôn, có khi đến các c sữa vẫn còn ấm. Sáng nhà e bán Vinamilk rồi, đây là sữa vắt tối. Có gì c nhắn lại e nhé.

15. binhminh_mua05

Chị ở Ngã tư sở , mấy chị hàng xóm bảo uống thử nếu ngon sẽ rut nhiều người mua. Lần đầu chị lấy 6l nhé, tuần sau vậy

lovely88 thích bài này.
  16. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Chị ở Sơn Tây gần Đội Cấn, nếu ship được 2l/ lần chị cũng bon chen

lovely88 thích bài này.
  17. nhokcoi89

nhokcoi89 Thành viên nổi tiếng

mình cũng muốn lấy nhưng mà muốn lấy mỗi lần 1-2 l chứ 5l thfi nhiều quá , nhà có 2 vc, nếu 2l đc thì b giao cho m vào buổi tối đến giảng võ nhé
    đ/c L nhà 14- ngõ 8a vũ thạnh . đến 185 giảng võ là phố vũ thạnh , m cách đấy 20m thôi nhé
    sdt 0926, 878,599
    nếu đc m sẽ là khách thường xuyên của bạn nhé !cảm ơn

lovely88 thích bài này.
  18. trexannh

trexannh Bắt đầu nổi tiếng

em ơi, sữa này là sữa đã thanh trùng chưa? vắt từ sáng mà tối mới ship thì chất lượng thế nào? nhà chị ở Hồ Tùng Mậu, liệu bố e có ship đc ko? Chị sẽ lấy hàng tuần 7l/tuần, thứ 3 lấy 3l, còn thứ 7 lấy 4l

lovely88 thích bài này.
  19. menhich

menhich Bắt đầu tích cực

Nhà chị ở Phạm Hùng ko biết bố em có giao được ở đấy ko nhỉ. Phòng chị cũng có nhiều người muốn lấy sữa (tổng cộng khoảng 20 lít 1 tuần), nếu bố em giao được vào giờ hành chính thì tốt.

lovely88 thích bài này.
  20. nhimxiu80

nhimxiu80 Bắt đầu nổi tiếng

Chị cũng muốn lấy lít/tuần có được k em, chị lấy hàng tuần. Tối hay ban ngày đều được, chị ở loanh quanh Hoàng văn Thái, Trường CHinh, Ngã Tư Vọng em ạ