Cần giúp: Nhà mới thuê thì có cần làm lễ cúng Ông táo?

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi kithatu_stail, 11/1/2012.

1. kithatu_stail

kithatu_stail Thành viên tập sự

Các mẹ ơi,
    Em vừa thuê nhà hôm kia, đang phân vân không biết nhà vừa thuê (chưa có gì cả) như thế này thì:
    - Có phải làm lễ ông Táo ko ạ?
    - Nếu làm thì cần chuẩn bị những gì ạ?

Và vợ chồng em sắp chuyển qua ở, không biết có phải làm lễ nhập trạch hay "nhập nhà mới" nào không ạ?

Cảm ơn các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kithatu_stail
    Đang tải...

2. heoconytcc

heoconytcc Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nhà mới thuê thì có cần làm lễ cúng Ông táo?

hix, mẹ này cẩn thận nhỉ, nhà em đi thuê 2 năm, chẳng bao giờ thắp hương, bây giờ có nhà rùi thì phải cúng thui, mà chưa biết cúng ntn, tết đòi ở lại làm tất niên, cúng giao thừa chồng em còn ko cho, bắt xong 23 thì về quê luôn, hix, quê nội ở xa khổ thật đấy

Phương COSMETIC thích bài này.
  3. kithatu_stail

Ơ thế lúc chị chuyển vào nhà thuê thì ko thắp hương gì à? :D

Em tưởng cũng phải thắp hương thổ công thổ thần chứ ạ?

4. adongfurniture

adongfurniture www.thietbinhatam.net

Xã mợ giống xã e thế, mang tiếng có nhà riêng mà tết vẫn về quê ăn tết với bmc, e bảo ở Hn đến m1 về cũng đc mà cứ kêu ko đc, về quê lo tết cho bm vui rồi tụ tập a e nhậu nhẹt mới sướng :(
    Đc cái nhà chồng và nhà đẻ e gần nhau nên cũng đỡ :)

Nhà thuê thì ko cần đâu chị ạ vì nhà thuê có phải chính chủ mình đâu mà là đất của nhà chủ. M thờ thổ công thổ thần chỉ có lợi cho nhà chủ thôi chứ mình cũng ko đc gì đâu :)

5. kithatu_stail

Em tưởng là mình ở đó, thờ thổ công thổ thần thì tốt cho người ở đó chứ ạ :D

6. adongfurniture

Nhưng cái đất ấy có mang tên nhà bạn đâu mà bạn thờ ngta phù hộ cho bạn? trc nhà m có sổ đỏ đàng hoàng nhưng vẫn phải đi làm lễ sang tên chính chủ để báo cáo với dưới âm thì mình thờ cúng mới đc phù hộ cho chính mình đấy, nếu ko thờ cúng các thần chỉ phù hộ cho chủ nhà trước đó thôi. Hoặc nhà nào sửa mà ko phải do chính chủ nhà động tay vào làm mái thì cũng phải đi sang tên chính chủ nếu ko các thần phù hộ cho thằng thợ làm mái. Đợt xây lại nhà bố đẻ và bố chồng m đều mời thầy về cúng và tự tay đổ 1 xô vữa đầu tiên khi đổ trần nhưng tầng mái tôn thì để thợ làm, nghĩ là ko sao nhưng đi coi bói ngta bảo có cái nóc nhà quan trọng nhất thì lại để cho ng khác làm nên phải đi hỏi lại tên tuổi thợ để đi làm lễ sang tên lại của nhà m đấy :) Mình nói thế bạn hiểu ra chưa?

7. kithatu_stail

Hihi mình hiểu rồi. Nhưng kể ra thế cũng có chỗ không ổn nhỉ? Ví dụ nếu bàn thờ đó liên quan tới chủ nhà, mà mấy ông tới thuê nhà ăn ở linh tinh, thậm chí phạm cả vào bàn thờ, thì lại ảnh hưởng tới cả chủ nhà à :D

Như thế trong Hợp đồng thuê nhà ko khéo chủ nhà còn có thêm điều khoản bắt thắp hương hàng tháng ấy chứ :p

8. pho89

pho89 Thành viên tích cực

Nhà thuê thì cần gì cúng hả mẹ nó, thổ công có phù hộ thì phù hộ cho chủ đất thôi chứ có biết mình là ai đâu. Nhưng nếu mẹ nó có lòng thì cúng cũng tốt

9. venus_angel

venus_angel Milk&More

Mỗi người 1 ý, nhưng theo mình thì thế này.
    Mình cũng đi thuê nhà đây, vì nhà m xây lên và cho thuê làm văn phòng rồi, và cũng là người tin vào tâm linh, mình hiểu thế này.

Đất dù mang tên ai đi nữa, khi mình vào ở vẫn phải làm lễ xin phép thổ công thần linh nơi đất ở. Nên khấn là cho gia tiên nhà mình cũng được về đây xin lộc nữa.
    Vì là như thế nên hàng tháng, rằm mùng 1 hoặc các ngày lễ tết cũng nên thắp hương cho thổ công thần linh ở đó.
    Như mình về nhà thuê, nhà họ cũng có ban thờ gia tiên của họ, nhưng mình ko thắp hương lên đó, và mình thắp hương bằng kẹp hương (mua của nhà phật), cốc đại bi, tiền vàng như bình thường.

Nói chung là vấn đề tâm linh thì mỗi ng` hiểu theo 1 nhẽ, phật thánh là chung nhưng cảnh riêng mà, có thờ có thiêng có kiêng có lành nữa.

Chút ý kiến của riêng mình.

10. Mẹ em Tôm

Mẹ em Tôm Hội Rắn Nhà Quê.

Mẹ này nói cực chuẩn luôn nè , có mấy người ở trên đấtv mang tên mình đâu nhỉ , toàn là mua lại thôi chứ nên theo mình vẫn nên cúng .Vợ chồng con cái mình ăn ở trên mảnh đất ấy thì ngày tuần , Tết nhât phải mời thổ công thổ địa lưng cơm , chén rượu gọi là mình có lòng nghĩ đến họ (người cai quản mảnh đất ) ,có đi có lại chứ nhỉ .
    Còn việc làm nhà mà đổ mái hay làm mái tôn mình nghĩ đa số cũng là thợ làm chứ có phải ai cũng tự tay đặt mái được đâu .Mấy ông thầy bói thì suy luận cũng giỏi lắm , kiểu gì họ cũng có lý để mình tin mà .
    Tớ nói ý kiến cá nhân tớ thôi nhé , mọi người đừng ném đá vì tớ cũng là người duy tâm .

Maitchc thích bài này.
  11. kithatu_stail

Em cảm ơn các mẹ nhé!
    Các mẹ cho em hỏi thêm, em chuyển về nhà thuê này mới chỉ thắp hương thổ công thần linh để xin phép vào ở thôi, bát hương và chân hương vẫn để như cũ

Sắp Tết rồi không biết có phải hóa đi không ạ? Và hóa lúc nào ạ?

12. adongfurniture

Mọi năm mẹ vẫn dặn e làm như sau, trc hôm làm ông công ông táo thắp 3 nén hương xin phép các thần cho dọn ban thờ và tỉa chân nhang. Sau khi 3 nén hương cháy hết thì nhấc bát hương xuống rút hết chân nhang cho vào cái túi mà mình vẫn đựng tro của tiền vàng hóa hàng tháng trong 1 năm ấy ạ (tro trong bát hương để nguyên), 3 chân hương nào đẹp nhất thì giữ lại cắm vào bát hương. Sau đó lấy rẻ sạch nhúng rượu trộn với gừng đập dập lau bát hương và ban thờ sau đó đặt bát hương lên. hôm sau cúng ông công ông táo xong thì hóa vàng (đốt bộ vàng mã ông công ông táo và tiền vàng đặt từ 1 năm trc trên ban thờ) tro ấy cũng cho vào túi đựng chân nhang và đựng tro tiền vàng hóa trong 1 năm qua rồi mang rắc xuống sông. Khi nào bầy mâm ngũ quả trc khi về quê thì lại mua tiền vàng đặt lên ban thờ.

13. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

Em kéo topic này lên hỏi kinh nghiệm các mẹ chút xíu ạ. Em chuẩn bị thuê nhà, không hiểu cần phải làm những thủ tục khấn lễ gì trước khi vào ở ạ, các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp em với. Em cảm ơn

14. nguyenmui37

nguyenmui37 Đủ quyền lập Họ

hi. em nghĩ ko cần làm to lắm chỉ cần hương hoa, quả thắp hương cúng thổ công là đc chị à

15. Phương COSMETIC

Phương COSMETIC Bắt đầu nổi tiếng

mình nghĩ có nấu ăn thì nên cúng thôi, cho nhà cửa ấm áp

16. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Em tưởng là mình ở đó, thờ thổ công thổ thần thì tốt cho người ở đó chứ ạ