Nhật Bản phát hiện phóng xạ trong sữa bột Meiji

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi sushi_sushi, 6/12/2011.

1. sushi_sushi

sushi_sushi Thành viên chính thức

(AloBacsi) - Meiji là loại sữa ngoại được rất nhiều bà mẹ ở Việt Nam tin tưởng đặt mua cho con, trong đó có cả hàng xách tay từ Nhật.

Sữa Meiji

Công ty cổ phần sữa Meiji của Nhật Bản ngày 5/12 cho biết sẽ thu hồi 400.000 hộp sữa của họ sau khi phát hiện nhiễm chất phóng xạ cesium.

Theo kiểm tra của Meiji, mỗi kg sữa bột của họ nhiễm khoảng 30,8 becquerel. Tuy nồng độ này vẫn thấp hơn so với giới hạn 200 becquerel/kg của chính phủ đưa ra nhưng công ty vẫn thực hiện việc thu hồi sản phẩm có tên gọi “Meiji Step”. Meiji cho biết, toàn bộ số sữa này hiện đang được tiêu thụ ở Nhật Bản.

Người phát ngôn của Meiji cho biết, họ có thể khử chất cesium bằng khí nóng trong quá trình sấy.
    Meiji cũng thừa nhận, hiện tại họ không thể xác định được nguyên nhân tại sao sữa của họ nhiễm phóng xạ. Tuy nhiên, họ cho rằng, chất phóng xạ có thể bắt nguồn từ sự cố ở nhà máy điện hạt nhân Fukushima.

Ngay sau thông tin này, cổ phiếu của Meiji giảm gần 10% xuống mức thấp nhất kể từ tháng 5/2009.
    Người tiêu dùng tỏ ra đặc biệt lo ngại về chất lượng an toàn thực phẩm kể từ sau thảm họa động đất, sóng thần gây khủng hoảng hạt nhân ngày 11/3 vừa qua ở Nhật Bản.

Các vụ phát hiện chất phóng xạ trong rau, sữa, nước và hải sản vượt quá mức cho phép đã khiến người dân lo ngại bất chấp cam kết từ phía chính phủ rằng nồng độ phóng xạ đó không gây nguy hại đến sức khỏe.

Trong một diễn biến liên quan, Công ty điện Tokyo (Tepco), đơn vị vận hành nhà máy điện hạt nhân Fukushima hồi tuần này cho biết, khoảng 45 tấn nước nhiễm xạ đã rò rỉ từ hệ thống khử của nhà máy. Tuy nhiên, Bộ trưởng Năng lượng và Thương mại Yukio Edano khẳng định với báo giới rằng, sự cố rò rỉ này sẽ không ảnh hưởng đến mục tiêu “đóng nguội” (cold shutdown) nhà máy trước thời điểm cuối năm nay.

Xem thêm: http://alobacsi.vn/2011120604012836...hong-xa-trong-sua-bot-meiji.htm#ixzz1fkD8gnDe

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sushi_sushi
    Đang tải...

2. Mscloud

Mscloud Thành viên tích cực

Ðề: Nhật Bản phát hiện phóng xạ trong sữa bột Meiji

ối giời ơi, đây là lý do vì sao các mẹ bây giờ nên mua hàng nhập khẩu, chứ hàng xách tay sau tháng 2 nguy hiểm lắm ý, may quá, mình ko cho cu ăn từ khi nghe tin động đất đến giờ, cám ơn mẹ nó nhé

3. Vinacua

Vinacua Hotline: 0967.538.709

Sữa "Meiji Step" của Nhât có chất phóng xạ

Nhà chức trách Nhật Bản cho biết đã phát hiện khoảng 30,8 bq/kg chất phóng xạ cesium trong mẫu sản phẩm sữa bột dành cho trẻ em do công ty Meiji sản xuất. Bộ Y tế, lao động và Phúc lợi xã hội Nhật Bản cho biết đây là lần đầu tiên chất phóng xạ cesium được tìm thấy trong sữa bột trẻ em.

Mặc dù chưa rõ tại sao chất đồng vị phóng xạ cesium lẫn vào trong sản phẩm sữa nhãn hiệu “Meiji Step”, công ty Meiji nghi rằng hiện tượng này có thể có liên quan đến các vụ rò rỉ phóng xạ từ nhà máy điện hạt nhân Fukushima 1.

Theo công ty Meiji, mặc dù lượng chất phóng xạ trong sữa bột trẻ em “Meiji Step” thấp hơn nhiều so với mức tiêu chuẩn cho phép của chính phủ Nhật Bản là 200bq/kg, nhưng hãng vẫn có kế hoạch đổi khoảng 400.000 hộp sữa có thể nhiễm xạ cho những khách hàng đã mua sữa thuộc các lô có hạn sử dụng đến ngày 4, 21, 22 và 24/10/2012.

Lo ngại việc trẻ em dễ bị ảnh hưởng bởi các chất phóng xạ hơn người lớn, Bộ Y tế Nhật Bản đã có kế hoạch đặt ra tiêu chuẩn giới hạn mới cho thực phẩm dành cho trẻ em.

Công ty Meiji chiếm 40% thị trường sữa bột trẻ em tại Nhật Bản.

TTXVN/Tin Tức
    http://www.baomoi.com/Sua-Meiji-Step-cua-Nhat-co-chat-phong-xa/82/7491313.epi

4. Vinacua

Điều này chứng tỏ Nhật Bản rất công khai và tử tế, có vấn đề cái là xử lý và công bố rộng rãi luôn, chứ không bưng bít thông tin như nhiều nơi khác.

5. Anthony_Nguyen

Anthony_Nguyen Thành viên sắp chính thức

Đúng là tử tế nhưng về phần công ty Việt Nam nhập khẩu về chả biết họ có tử tế như vậy không? Đôi khi vì lợi nhuận... Đang định đổi sữa Nhật cho con thấy thế này cũng hơi run, chắc phải chọn nguồn chuẩn mới dám mua

6. binhdq

binhdq Thành viên đạt chuẩn

Sữa nhập chính thức theo công bố của Meiji cũng được sản xuất ở Nhật, cùng nhà máy với sữa Step mà. Thế thì mua sữa nào cũng có nguy cơ hết. Hic nhà máy ở tận Hokkaido mà làm thế nào để nhiễm xạ được cơ chứ.

7. Sua_S26

Sua_S26 HỘI CÚN 82

Vấn đề phóng xạ nghe thì thật sợ nhưng phải để ý đến mức độ bao nhiêu nhé vì bình thường trong cuộc sống hàng ngày các thực phẩm mình dùng vẫn bị nhiễm phóng xạ nhưng vẫn chấp nhận được, mình có bản nguyên tiếng Anh mời các mẹ vào tham khảo và có thêm ý kiến của chuyên gia Việt Nam nữa nhé

http://www.shopsocquay.com/tin-tuc

Ginger'smom thích bài này.
  8. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Mình đang định đổi sữa cho con, may mà đợt vừa rồi mình không nhờ mua hàng xách tay. Nhật Bản họ rất có trách nhiệm với sức khỏe con người nhưng cẩn trọng vẫn tốt hơn mà.

9. phamngoc245

phamngoc245 Thành viên tích cực

mình có chị bạn làm ở hãng sữa meji này, vừa đọc tin trên báo liền gọi điện hỏi luôn, chị ấy bảo bên việt nam ko sao đâu, hàng nhập khẩu về date 10/2012 công ty mang đi xét nghiệm rồi ko bị nhiễm giống như ở bên nhật, còn các loại khác đang đợi kết quả, hic, may mình cho cu nhà mình uống loại nk ko phải hàng xách tay

10. Ginger'smom

Ginger'smom Thành viên rất tích cực

Huhu các mẹ ơi, em cũng đang toan mở topic về vứn đề này thì lại lần mò đc vào đây nên chia sẻ luôn. Chả là thông tin này đang làm em bơ phờ xanh xao hết cả đây ạ. Mẹ con em là tín đồ của hàng Nhật xách tay, nên sữa bỉm quần áo mỹ phẩm cho con đều là xách tay Nhật tuốt tuồn tuột. Em ko có sữa nên cu nhà em dùng Meiji từ 2 tháng tuổi, đến giờ 19 tháng rồi vẫn trung thành với sữa này. Trộm vía con cao ráo hơn hẳn các bạn cùng tuổi, cứng cáp, hiếu động và thông minh, đặc biệt là ị đều như vắt chanh, năm rưỡi nay không biết đến cái sự táo là gì. Chính vì thế sau vụ động đất sóng thần rò rỉ px vừa rùi, dù vẫn lo ngay ngáy nhg e vẫn kiên định lập trường cho con dùng Meiji vì "ng Nhật dùng được thì mình cũng dùng được", và cũng vì e nghĩ chả có loại sữa nào hợp với con mình hơn Meiji (trong 2 tháng đầu em đã đổi đủ loại sữa cho con rồi).
    Ngay sau vụ sóng thần, e đã tức tốc đi mua cho con liền 2thùng, con dùng gần nửa năm thì hết 2 thùng này (đều sx trước t3/2011 nên yên tâm). Ăn quen bén mùi, vừa rồi em lại mua tiếp cho con 2 thùng nữa ở Mai Anh Shop (Sơn Tây), vì em sợ Tết nhất khan hàng, cần lại ko có cho con. Con ăn đến hộp thứ 2 thì có thông tin này, tóm lại em bàng hoàng cả người từ sáng đến giờ. Có bài báo còn nêu đúng chóc loạt sữa nhiễm xạ có hạn sd là những ngày 4, 21, 22, 24/10/2012, mà 2 thùng sữa của em có hạn 22/10. Trước hết là vì thương con. Huhu thế là nhiều ít gì con cũng dính phóng xạ rồi, chả biết sau này có làm sao không. Rồi ko ăn Meiji thì biết dùng sữa gì nữa bây giờ. Sau đấy là nỗi đau về... tài chính. 14 hộp sữa này biết tính thế nào, mình có ở Nhật đâu mà muốn đổi là đổi được. Cả chục triệu bạc chứ có ít đâu. Em gọi ra Mai Anh Shop để hỏi thì chỉ nhận được một thái độ hết sức không cầu thị và bất hợp tác, thành ra đã buồn nay càng bực. E vẫn hiểu chứ, đây là một trong những rủi ro của việc mua hàng xách tay mà mình bắt buộc phải chịu, e ko định bắt đền gì họ cả vì bản thân họ cũng đi nhập hàng, e chỉ muốn hỏi xem họ có cách nào có thể giúp mình khắc phục, ví thử như tìm địa chỉ của đầu mối để nếu cần mình sẽ chịu phí vận chuyển, miễn là đổi được hàng. Trong khi bà bán hàng thì cứ cục ta cục tác, bảo là chúng nó chơi nhau thôi (?), rồi bọn em bận lắm ko có thời gian lên mạng đâu, thông tin thất thiệt ý mà, em vừa nói chuyện với bên Nhật xong, bên ấy ng ta vẫn bình yên lắm v.v... Nói chung hai bên cứ trống đánh xuôi kèn thổi ngược, mỉnh thì khẩn thiết giải thích một đằng, chị ta thì ba hoa một nẻo, chả ai chịu nghe ai. Cuối cùng chị ấy vẫn bảo sẽ hỏi địa chỉ bên đầu mối nhập hàng, nhưng em biết sẽ chẳng ăn thua gì rồi :(
    Có mẹ nào có chung hoàn cảnh với em thì ta thảo luận nhé. Giờ em đang đau đầu không biết thay sữa gì cho con, và làm thế nào để đổi đc một núi sữa mình đã vác về. 1- 2 hộp thì còn có thể bỏ được, đằng này... Đọc còm men của các mẹ trên kia, ko mẹ nào dính phốt như em mà sung sướng quớ...
    Chúc các mẹ ăn trưa vui vẻ.

11. Vinacua

Mẹ nó có thể thương lượng với cửa hàng đổi loại sữa khác hoặc cũng Meiji nhưng date khác xem sao. Mình nghĩ chỉ có cách đổi sữa thôi, chứ trả lại thì e khó, vì cửa hàng cũng ko gánh nổi thiệt hại này.
    Chúc mẹ nó sớm giải quyết ổn thỏa.

12. Ginger'smom

Đọc bản tiếng Anh lòi hết cả mắt nhưng vẫn cố ngồi tiêu hoá cho hết. Thông tin của mẹ nó làm em yên tâm được một chút. Nhà khoa học nước ngoài đã cho rằng hàm lượng px như vậy là khá thấp, thực ra cũng không cần thu hồi sản phẩm thì chắc tin được mẹ nhỉ. Thế mẹ nó còn định duy trì dùng Meiji cho con nữa không?

Sua_S26 thích bài này.
  13. Tuanbi's mum

Tuanbi's mum Thành viên rất tích cực

Em mới mua 1 thùng 8 lon + 4 lon lẻ ở ngoài, date 21.11.2012, 29.11.2012 và 20.07.2012... Nhưng bố cu tính cẩn thận quyết k cho con uống nữa... :(( nên mẹ nào cần em thanh lý lại cho nhé, em mua 560, e để lại 500/lon! Tks cả nhà :((((

14. Ginger'smom

Cảm ơn mẹ nó, nhưng chắc là không được đâu ạ. Nếu là sữa trong nước mà cửa hàng này là đại lý thì có thể thu xếp đc, chứ sữa xách tay thì chịu rồi. Họ hứng cho mình thì ai hứng cho họ đây, vì bản thân họ cũng ko phải mua trực tiếp từ Nhật về mà chỉ lấy từ một nguồn khác thôi. Em cũng biết như thế nên có định bắt đền gì họ đâu, chỉ hỏi họ địa chỉ của cái nguồn kia để mình thăm dò, và nếu như có nhiều phụ huynh khác cùng hoàn cảnh (mà chắc chắn là có chứ) thì tập trung lại giải quyết sẽ dễ hơn- nếu ko được thì an ủi mình vài câu cũng xong- nhưng chắc họ nghĩ mình bắt đền nên hết sức phòng thủ, thành ra không có được tiếng nói chung. Giờ em cũng chả trách gì họ, cũng ko tiếc vì mình đã mua sữa xách tay, vì ko ai lường được hết mọi chuyện ko may cả, chỉ tập trung giải quyết vấn đề thôi.
    Có mẹ nào có thêm thông tin thì chia sẻ nhé. Vừa rồi me Sua_s26 chia sẻ một số thông tin cũng rất bổ ích, khiến e yên tâm hơn, nhưng em cũng vẫn phải chờ thêm nhiều ý kiến của các mẹ trí tuệ nữa ạ...:cool:

15. mupmipmummim

mupmipmummim Thành viên chính thức

Các mẹ ơi,

Con em mới hơn 1 tháng. Bé bắt đầu uống Meiji. Em mua ở Hương Diện, date là 09/06/2012. Các mẹ có kinh nghiệm Meiji cho em hỏi, với date ntn thì sản phẩm được sản xuất tháng nào, có trùng với thời gian phóng xạ không ạ. Bây h mà đổi sữa thì em k biết đổi sang loại j vì con em uống Meiji đang ổn định huhu

16. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

mình vừa đọc xong, mày mà ko dùng hàng này, sau vụ ở Nhật bản mình tiệt nhiên ko xài

17. Ginger'smom

Ko sao cả bạn nhé. Báo nói chỉ có các hộp sữa có hsd là các ngày 4, 21, 22, 24/10/2012 mới bị lẫn đồng vị cesium, chứ như sữa bạn đag dùng cho bé là an toàn đấy. Với lại theo như mình nhớ sữa nhiễm xạ là loại Meiji 9 cho các bé trên 9 tháng tuổi cơ, con bạn uống Meiji 0 thì ko sao.
    Còn về vụ ngày sản xuất thì nghe bảo các sữa bt có date 2 năm kể từ ngày sản xuất, còn sữa nội địa Nhật chỉ là 18 tháng thôi. Bạn tự trừ ngược đi nhé. Chúc hai mẹ con mạnh khoẻ.

mupmipmummim thích bài này.
  18. ngocoilangoc

ngocoilangoc Thành viên kỳ cựu

Híc híc, sữa nhà mình trúng phóc date 24/10/2012 rùi. Cũng may là mới uống mấy hộp thui, lạy zời.

19. TungBim1208

TungBim1208 Thành viên chính thức

Mẹ nó search trên mạng xem chỗ làm thí nghiệm sữa xem có nhiễm chất phóng xạ ko? vì mình nghĩ 1 thùng chắc là cùng hạn dùng hết, tớ cũng là thành viên trung thành với Meiji đây, đang uống 2 hộp, về xem hạn dùng và hạn sử dụng xem sao...chứ thật ra bài báo đăng trên mạng vẫn đảm bảo mà bạn.

20. binhdq

binhdq Thành viên đạt chuẩn

Chỉ có những lô sản xuất có expired date là đợt mấy ngày tháng 10 mới được kiểm tra. Còn những loại khác thì có thể Meiji chưa test cũng như công bố kết quả kiểm định. Mỗi ngày một nhà máy làm ra hàng chục tấn sữa chứ có phải là lâu lâu mới làm đâu. Date tháng 10 bị thì date tháng 9 hay 11 cũng đều có khả năng bị. May ra date tháng 8 trở về trước thì hoàn toàn không nhiễm.