Nhật ký đi bộ đội của tớ!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Lazy80, 2/5/2012.

1. thucdoan04

thucdoan04 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Nhật ký đi bộ đội của tớ!

Em Quang ơi!
    Hồi xửa hồi xưa............cái hồi lâu lắm rùi í.........chị còn phải đi " Bộ đội" từ lúc mới được 5 tháng tuổi cơ. Hồi đó chị cũng thích ở nhà với mẹ lắm nhưng mà chẳng được nên chị cũng đả đảo mẹ bằng cách " gào" suốt 1 tuần liền. Nhưng mẹ chị cũng không thể cho chị ở nhà được vì mẹ còn phải đi trường với các anh chị lớn. Thế là chị si nghĩ lại và " ngoan ngoãn" ở trong quân ngũ hehehehe. Và sau đó cứ mỗi lần chuyển "đơn vị" thì bao giờ chị cũng được tuyên dương là " Dũng sĩ không mít ướt" ( mặc dù chị là con gái chính hiệu nhé). Nói thật với em là ở trong đơn vị khi thấy các đồng đội " Hợp xướng" chị cũng muốn tham gia lắm đó chứ nhưng để cho mẹ yên tâm nên chị đã không cùng " Hòa ca". Bây giờ chị đang là " Sinh viên" năm thứ 2 của Đại học chữ to Tiểu học nè, chị đang phấn đấu có mặt trong "TOP 5" của lớp.
    Quang ơi! Hãy vui lên với " Đời lính" nhé vì đi " Bộ đội" mình sẽ mở mang được tầm nhìn và khám phá ra được nhiều điều hay và bổ ích để cho mẹ em yên tâm đi làm " kiếm tiền" mua sữa + bim bim cho em chứ. :D:D:D

Đang tải...

2. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Nhật ký đi bộ đội của tớ!

Bình thường thì toàn mẹ cháu dỗ cháu thôi, cũng có hôm mẹ cháu cáu quạt nhặng xị làm cả bố cả con giật mình, con khóc tu tu, ôm bố bảo "sợ mẹ, sợ mẹ". Bố cũng sợ mẹ luôn, hihi, ôm con dỗ dành. Thế là nín! Đấy, thỉnh thoảng phải quân phiệt tí mới xong việc.

Hôm trước thấy cô hàng xóm kể lại, cô í đi đón con trước - con cô í là em Mít bạn thân của anh Trề - khi em Mít về, anh Trề ngồi ngẩn ngơ ra rồi mếu máo, may quá bà cũng vừa lên kịp lúc, thế là cháu ôm lấy bà òa khóc. Khổ thân!!!!

thucdoan04 thích bài này.
  3. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Re: Ðề: Nhật ký đi bộ đội của tớ!

Hic, hôm thứ 7 (5/5) anh Trề cũng đi học, cơ mà lại ko ngoan, anh làm mẹ lo lắng rùi, để tẹo nữa anh viết nhật ký tiếp cho em Bốp đọc nhé.

4. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn chị lắm lắm vì đã động viên em, em cũng nghe nói phải mất 1-2 tuần cho các chú lính mới lấy tinh thần, trong 1-2 tuần đó các chú sẽ khóc lóc, mè nheo mỗi sáng, nhưng nghe nói có chú lính mất đến vài tháng, huhu, em ko biết em thuộc nhóm nào đây, nhưng thú thật là mấy ngày nay em mất tinh thần lắm, cứ nhắc đến từ Ong và Kiến là em còn sợ cơ.... huhu...

5. meyeubenhatnha

meyeubenhatnha Thành viên chính thức

Con ở nhà với mẹ ,được mẹ yêu ,mẹ chiều,đi bộ đội đúng là 1 trãi nghiệm đầu đời làm con sợ hãi nhất.

Lazy80 thích bài này.
  6. tan_tit1982

tan_tit1982 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Nhật ký đi bộ đội của tớ!

Úi giùi từ sáng tới giờ em bận tối mắt, phải tự sướng vào đọc topic của QT, đọc đoạn này em cười rụng rốn luôn. Bố ku nhà em giờ toàn xếp thứ 2, vừa trêu con nó mới mếu máo đã bị vợ chặn đứng âm mưu trêu nó tiếp roài, phải nói là em đanh đá đứng đầu, thằng ku xếp thứ 2. Bố nóa ngoan ngoãn lên giường ngủ cho lành

Lazy80 thích bài này.
  7. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Ngày thứ 4 (5/5) - ngày đen tối::(

Tớ bắt đầu quen giờ giấc bộ đội rồi, sáng 7h là mở mắt ra, vui tươi, ko uể oải như mọi khi, ăn sáng tốt, nhưng cứ đến lúc mẹ cầm ba-lô của tớ lên và gọi tớ đi Ong và Kiến là tớ ko thích nữa rồi.
    Tớ ì èo, khóc lóc ỉ ôi từ nhà là "không đi Ong và Kiến đâu, huhu....." Mẹ vẫn cương quyết dắt tay tớ đi.

Khác với mọi ngày, hôm nay mẹ và tớ đi bộ đến trường, dọc đường gặp bao nhiêu người quen, ai cũng hỏi han, ai cũng nói 1 câu giống nhau "cu cậu ko thích đi học à?" "phải mất 1 thời gian đầu đấy". Có 1 bác, nháy mắt với mẹ tớ, chỉ vào anh chàng tầm 5-6 tuổi đang đi cùng bác í và bảo "anh này í à, còn mất 1 năm cơ" hic......:(

Vừa nhìn thấy cổng trường từ xa, tớ ôm chặt lấy mẹ, bắt mẹ bế vào đòi quay lại, mẹ không cho, mẹ vẫn bế tớ vào lớp và dỗ dành là mẹ sẽ vào cùng. Kể ra nếu mẹ vào cùng 1 lúc cho tớ đỡ sợ thì cũng tốt đấy, nhưng cô không cho, cô giằng tớ từ tay mẹ, mặc cho tớ gào khóc, cô còn bảo nếu mẹ tớ vào cùng, tớ khóc lâu hơn và các bạn khác sẽ khóc theo. Eo ôi, dã man quá!!!!!:shock:

Cảnh tượng trong lớp thì hỗn loạn, nhốn nháo 2-3 bạn đang ngồi bô, 2-3 bạn đang khóc lóc ầm ĩ, có mấy cô giáo chạy đi chạy lại rửa ráy cho bạn này, dỗ dành bạn kia nín, huhu, tớ thật sự thấy hoảng. Từ hôm bắt đầu đi học đến giờ, có hôm nào lớp hỗn loạn thế này đâu, làm tớ đã nhụt chí càng thêm sợ hãi......:cry:

Buổi trưa, trời mưa dông, mây đen sì bầu trời, sấm chớp đùng đoàng, đúng giờ ngủ trưa, tớ vừa chợp mắt được 1 tí thì giật mình tỉnh dậy, huhu, :cry:tớ sợ lắm.
    Nếu ở nhà có phải tớ được chui tọt vào chăn ấm, sà vào lòng mẹ, mẹ sẽ vỗ về, bông bông tớ không......Tớ hoảng thật rồi, và thế là tớ ko tài nào ngủ lại được nữa...............chiều hôm đó tớ vẫn sợ hãi và mệt mỏi, tớ khóc nhiều hơn mọi hôm.......tớ không thích chơi với ai cả...... em Mít vẫn ốm và chưa đi học, tớ ko có bạn nào quen.................huhu................:cry::cry::cry::cry:

Chiều 4 rưỡi mẹ và bố đã đến đón tớ sớm hơn thường lệ, mẹ định đứng ngoài cửa lớp ngó nghiêng xem tớ làm gì nhưng ý định ko thành.
    Mẹ vừa đặt chân lên bậc cầu thang tầng 3 thì cô đã gọi "Minh Quang ơi, mẹ đến đón con nè".
    Tớ òa khóc, mẹ xót xa khi thấy tớ mũi dãi chảy ròng ròng, mẹ biết thừa tớ khóc nhiều từ trước thì mũi dãi mới thế chứ, mẹ hỏi han cô nhiều lắm, nhưng chắc chắn các cô ko kể hết cho mẹ nghe đâu.

Tối mới hơn 8h tớ đã đòi uống sữa, mẹ thấy lạ vì bình thường thì 9h mới là giờ sữa của tớ, mẹ sợ tớ còn no bụng cháo nên chỉ cho tớ tu 1 tí nước thôi.
    Tớ ôm cổ mẹ đòi bế lên gác ngủ, mẹ tưởng tớ làm nũng nên rủ tớ đi chơi, tớ không chịu đi – thái độ này khác hẳn mọi ngày.
    Tớ ì èo 1 hồi thì bố cũng chiều tớ, cho tớ lên gác.

Trời lại bắt đầu mưa, lại sớm chớp, tớ lại sợ, tớ bắt bố đóng cửa sổ, tớ còn tự kéo rèm vào nữa, rồi tớ kềnh ra giường bắt bố “bông bong”.

Chỉ sau vài cái vỗ mông tớ đã khò khò, 1 ngày quá mệt mỏi với tớ, tớ ngủ ko vẫy tai……………………..:!

8. tan_tit1982

Ðề: Re: Ðề: Nhật ký đi bộ đội của tớ!

Chết thật sao lớp của QT lại có vẻ quân phiệt thế nhỉ, lớp của nhóc nhà em ko thía đâu. Mỗi tỗi cô toàn dạy hôn vào môi, mỗi lần cô bảo cháu hôn là mềnh lại thấy khó chịu, em là em ko thích kiểu đóa.... hì hì
    Về cứ mỗi lần đi ngủ là nhóc vùng dậy hun vào má mẹ, vào môi mẹ rồi ôm cái bình đựng nước mới yên tâm đi ngủ. Mỗi tội từ ngày đi lớp chả thích mẹ vỗ mông nữa roài, có khi còn thích đi lớp hơn ở nhà với mẹ mìn dù lần nào đến lớp cũng thấy nước mũi tùm lum,chân tay toàn nốt với vết bẩn.

Lazy80 thích bài này.
  9. meyeubenhatnha

meyeubenhatnha Thành viên chính thức

Có lẽ con sợ đi học do tình hình ở lớp đấy mẹ Lazy ạ!con không yên tâm khi đến lớp.Cố lên con nhé!

Lazy80 thích bài này.
  10. BinhBop

BinhBop

tình hình có vẻ ko ổn đây anh Q ơi
    anh cố lên, đi học nhìu cái vui lắm
    với lại mẹ anh sẽ có thời gian đi làm lấy tiền mua sữa cho anh chứ hihi
    em bob bị ốm sốt mấy hnay mẹ em cũng đang lo lắm đây này, anh ngoan cho bố mẹ yên tâm nhé
    tình hình hnay anh đi bộ đội sao rồi ko thấy anh lên viết nhật ký nhỉ

Lazy80 thích bài này.
  11. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Anh đi học 4 hôm thì ốm cả tuần vừa rồi em ạ, chưa lần nào ốm nặng thế :(

12. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Đi học 4 ngày, ốm cả tuần:

Chiều thứ 7, bố mẹ đến đón thấy tớ mũi dãi lòng thòng, cô bảo tớ chỉ khóc tí là nín thôi, nhưng cô nói giảm thế cho mẹ yên tâm í mà. Tớ có biểu hiện ốm rồi.

Chủ nhật tớ ho nhiều, mẹ mua thuốc cho tớ uống mấy ngày không đỡ.

Ngày thứ 4, tớ ho và sốt, nằm bẹp, cả ngày không đụng tí cháo nào, mồm đắng ngắt, tớ sợ ăn, chỉ đòi uống nước thôi: sữa, nước cam, nước gạo rang, nước lọc. Nhưng chao ôi, chỉ uống nước mà uống thuôc thì 1 lúc sau ho là cả nước và thuốc ra hết.

Chiều ngày thứ 4, bác sỹ kê thuốc khác, liều lượng tăng lên, thuốc dễ uống nên tớ ko bị nôn nhiều nữa.

Ngày thứ 5, tớ thấy cồn bụng, đã muốn ăn cháo, mặc dù chỉ ăn được ít thôi nhưng mẹ mừng lắm. Trộm vía cả ngày tớ ko bị nôn nữa. Thuốc ngấm, tớ dần dần bình phục.

Thứ 6-thứ 7: mẹ chăm tớ 24/24, tuần này mẹ phải nghỉ làm ở nhà chăm tớ, tớ biết mẹ lo lắng nhiều lắm. Tớ chỉ yên tâm khi có mẹ bên cạnh thôi, mẹ ko đi đâu xa tớ nửa bước được. Ngay cả lúc mẹ đi tắm tớ cũng đứng ngoài phòng tắm gào tên mẹ.

Chủ nhật: đi tái khám sau 4 ngày uống thuốc, bs bảo tiến triển tốt, u thuốc theo đơn cũ thêm 3 ngày nữa.

Hôm nay thứ 2: mẹ đi làm , bố đi làm, tớ ở nhà với bà, buổi sáng tớ chơi ngoan, nhưng đến trưa tớ nhớ bố mẹ lắm, tại bố mẹ ở nhà với tớ cả tuần vừa rồi, tớ quen rồi, tớ khóc lâu lắm, mãi mới ngủ trưa được. Tớ con trai nhưng mít ướt như con gái. Tớ vẫn chưa khỏi hẳn nên bà chưa cho đi lớp đâu.

Trưa nay, cô giáo gọi cho mẹ hỏi thăm tình hình của tớ, mẹ và cô trao đổi rất lâu kế hoạch sao cho tớ tái ngũ có thể hòa nhập được với môi trường. Mẹ rất hy vọng tình hình sẽ tốt đẹp nhưng chưa biết thế nào đây.......

13. Ku_shop

Ku_shop Uy tín - Chất lượng

chùi ui,khi nào thì anh đi học lại ,anh nhanh lấy lại phong độ còn đi lớp nhé

Lazy80 thích bài này.
  14. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Nỗi sợ hãi đầu tiên trong đời::roll:

Từ bé đến giờ, có lẽ tớ chưa thực sự sợ cái gì lắm lắm. Thỉnh thoảng tớ có kêu lên :sợ con gián, sợ con thùng (thạch sùng í ạ, hihi), sợ bố, sợ mẹ...... nhưng chỉ sợ tí hoặc giả vờ sợ thôi, nhưng bây giờ thì tớ sợ vô cùng 1 thứ, đó là MƯA GIÓ SẤM CHỚP.

Có lẽ nỗi sợ hãi bắt đầu xuất hiện từ buổi trưa của ngày thứ 4 tại trường. Đã thấy trống vắng vì thiếu bà, thiếu bố, thiếu mẹ và khó ngủ thì chớ, trời lại nổi cơn giông to, sấm chớp đì đoàng, không chỉ tớ mà nhiều bạn trong lớp đều giật mình dậy khóc. Tớ đã thực sự sợ!!!!!!!!!!!!!!:evil:

Đêm qua, nằm trong vòng tay của mẹ mà tớ đã thực sự hoảng loạn khi trời mưa gió sấm chớp. Suốt từ lúc 12h đêm -1h sáng, tớ bắt mẹ bế, mẹ bông bông, tớ ôm chặt lấy mẹ mà vẫn thấy sợ. Ôm mẹ 1 lúc tớ thấy mỏi lưng quá, tư thế chẳng thoải mái gì, tớ đòi nằm, nhưng nằm 1 lúc tớ lại sợ, lại đòi bế.

Tớ bắt mẹ đưa xuống phòng bà, mẹ dỗ dành mãi không ăn thua đành chiều lòng tớ. Giường bà cũng gần cửa sổ, thấy chớp lóe lên bên ngoài cửa sổ, tớ lại hãi, lại đòi mẹ bế lên gác tìm bố, huhu..........sao bố lại đi công tác đúng thời điểm này chứ.:cry::cry::cry:

Tớ quàng cả 2 tay ôm chặt người mẹ, mãi rồi cũng thiếp đi lúc nào không biết.

Tớ ngủ rồi, mẹ mới nằm nghĩ: à có lẽ Quang Trề sợ đi lớp phần nhiều là vì lý do này đây. Ở nhà mẹ ôm thế còn sợ, vậy ở trường thì còn sợ đến đâu. Phải tìm cách để tránh tình trạng này lặp lại với ku tí thôi.....................:-k:-k:-k

15. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Hi thương bé quá, chúc bé mau khoẻ để đi học cùng bạn và các cô nhé

Lazy80 thích bài này.
  16. BinhBop

BinhBop

ôi lâu rồi ko thấy anh Q viết nhật ký hóa ra lí do là bị ốm cả tuần đây
    em bob ko đi bộ đội mà cũng bị ốm chưa khỏi hức hức
    chúc anh sơm bình phục để trở lại quân ngũ nhé :D

Lazy80 thích bài này.
  17. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn cả nhà đã vào động viên tớ. Tớ cũng đang cố gắng măm măm cho khỏe đây. Biết tớ chán cháo, mà cơm thì chưa thích ăn lắm, nên sáng nay mẹ đã nấu phở bò cho tớ. Tớ tự xúc hết 1 bát đấy ạ, hihi..

Mẹ còn mua sẵn vitamin tổng hợp để sau đợt điều trị này sẽ bồi bổ cho tớ. Nghe nói có canxi, D3, kẽm, lysine....nhằm giúp tớ ăn ngon miệng và đỡ quấy đêm, dạo này tớ cũng hay quấy đêm, ngủ ko sâu giấc mà, biểu hiện của thiếu canxi đấy các bạn ạ.

18. tan_tit1982

Chị ơi, bé quấy đêm ko hẳn do thiếu canxi đâu. Chị bổ sung cho cháu cũng đừng ham hố quá nhá, có thể do cơ thể đang ốm mỏi nhức như mềnh ốm ấy nên cháu quấy, cũng có thể thời tiết thoai. Mong Quang Trề mau khỏi nhé, trùi ui khoản ăn uống tít con phải học tập quá

Lazy80 thích bài này.
  19. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

À, với anh Trề thì chắc chắn là thiếu canxi rồi, từ trước khi ốm anh đã quấy đêm rồi í, mà hồi trước anh toàn ngủ dậy muốn, chẳng tắm nắng gì cả, ngừoi cũng còi cơ. BS khám cho anh í đợt ốm vừa rồi cũng bảo có biểu hiện còi xương, nên mẹ anh mới bổ sung canxi cho anh đấy, chứ mẹ anh cũng k lạm dụng thuốc men lắm đâu :)

Khoản ăn uống thì thỉnh thoảng anh hứng lên thế thôi, chứ bình thường vẫn trốn ăn đấy, ko trốn ăn thì đã chẳng còi xương, huhu.....

20. tan_tit1982

Ðề: Re: Nhật ký đi bộ đội của tớ!

Iem ứ tin đâu, vì nếu khám ở viện dinh dưỡng thì Tít nhà em cũng khám rồi. Họ chủ yếu phán bằng mắt thế thôi dọa hết hồn để phục vụ nhu cầu bán thuốc của họ. E cũng dại dột mua thuốc rồi, dưng vẫn ko yên tâm vác nhau ra viên nhi xét nghiệm kết quả cháu chả thiếu tí canxi nào chỉ là biếng ăn sinh lý thoai ạ. Còn nó ngủ kém thì gọi Tít nhà em bằng thần rồi, nhưng nói chung em thì em chả tin là nó thiếu bởi em đã kiểm chứng bằng xét nghiệm rồi. Thời tiết thay đổi hay nó ốm tất nó thấy khó chịu trong người ngủ ko yên, hôm nào mát trời cháu ngủ cứ gọi là say tít. Đề nghị mẹ Quang Trề hem được tin thầy thuốc quá mức cho phép nhé, làm anh Quang Trề phải dùng nhiều thuốc canxi quá, thừa cũng có hại chứ ko phải là vô hại đâu.

Lazy80 thích bài này.