Kinh nghiệm: Nhật ký sinh mổ tại A2 PSHN ( có BH và nhờ người quen trong viện)

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Trần Lê Thu Trang, 3/1/2012.

1. Trần Lê Thu Trang

Trần Lê Thu Trang Thành viên đạt chuẩn

Mình mới mổ được 6 ngày, tranh thủ lúc con gái đang ngủ, vào diễn đàn post chút kinh nghiệm của bản thân, hi vọng sẽ giúp được các mẹ gần đến ngày sinh.
    _6h tối ngày 28/12, cả nhà rồng rắn kéo nhau vào bv PSHN. Con gái được 38t 5 ngày, SA nặng 3,4kg, mẹ thấp con to nên phải mổ chứ mẹ vẫn cứ mong được sinh thường hơn ^^. Hẹn gặp chị Lệ tại khoa sau khi làm các thủ tục cần thiết. 6h30' vào viện, tiến thẳng về phòng cấp cứu, nhét sẵn 100k trong y bạ, đưa cho bs trực và nói, em là người nhà chị Lệ, hôm nay vào viện để mổ. Bs yêu cầu lên bàn khám, sau đó thay quần áo. Ra khai hồ sơ và nộp tạm thu viện phí 3 triệu. Sau đó theo y tá lên tầng 2 chờ mổ, còn người nhà đi cầu thang bộ lên tầng 2 chờ mình mổ :D :D. Xong các thủ tục đầu tiên.
    _ Phòng chờ sinh : Vào cùng mình là 2 người nữa. 1 bạn cũng chờ mổ và 1 cô bé còn trẻ đang chuyển dạ. Lên đến phòng chờ sinh thì thay dép của bv, theo y tá vào phòng khám. Lại leo lên bàn, nằm tênh hênh cho bs khám, rồi kéo nhau tìm giường để nằm. 2 bạn kia đều đang chuyển dạ, có mình là khỏe re, cứ đi đi lại lại ầm ầm. Hỏi ra mới biết, bạn chờ mổ cũng ở 38,5t như mình, nhưng đã mở 3cm. Còn cô bé kia mới 34t nhưng đã mở 2cm và ra máu báo. Nhìn người ta đau mà mình cũng sốt cả ruột. Thực ra là cũng có những cơn gò, nhưng mình khỏe nên thấy khá nhẹ nhàng. Ở trong phòng chờ thấp thỏm, cứ cầu trời khấn phật cho mẹ con khỏe mạnh để sớm được gặp nhau. hic, 1 phần cũng vì mình sợ mổ, sợ đau :(. Một lúc sau thì chị Lệ ra gọi vào ký giấy xin mổ.
    _7h30 chị Lệ chạy ra bảo mình cố gắng đợi, hôm nay đẻ nhiều quá nên hết cả bàn rồi. Cứ bình tĩnh để chị sắp xếp. Phù..càng lâu càng run..
    _8h30', Chị Lệ nói hết bàn mổ rồi, dụng cụ cũng hết, hay để sáng mai mổ sớm. Còn tối nay cứ ở lại viện để chị theo dõi. Mình gật đầu luôn, được cái mình dễ tính, chẳng hay kì kèo. Ừ thì thêm 1 tối, sáng mai mổ cũng có sao đâu. Nhưng mà mẹ mình với MC thì xin cho mổ trong ngày thôi, vì mai là mùng 5, ngày xấu, chẹp, chị Lệ lại tất tả chạy đi, bảo mình gắng chờ. Ôi sao mà mệt thế hả giời!!
    _9h30', chị Lệ gọi vào bảo chuẩn bị mổ nhé. Ra báo mọi người đi, giấy tờ đưa hết cho người nhà giữ rồi lóc cóc theo chị vào phòng mổ. Vào đến nơi, chị gửi mình cho 1 cô y tá ở đó rồi dặn cứ yên tâm, lát nữa chị lại sang với em. Hôm nay mổ đông quá, nói mãi người ta mới mổ cho em, toàn bs có tay nghề nên em đừng lo gì cả. Mình vâng vâng dạ dạ mà đầu óc cứ lơ tơ mơ. Mẹ ơi..bàn mổ ngay trước mặt, máu me đầy ra, sợ quá chả nói nổi. Cô y tá kéo sang phòng chờ rồi đi mất. Ở đấy mình gặp 1 chị lần thứ 4 mổ chửa ngoài tử cung. Nhìn chị ấy mà mình thán phục ghê gớm. Chả bù cho mình đang run như cầy sấy đây này!!!
    _9h55': Chị Lệ sang, dẫn mình nằm lên bàn mổ rồi lại đi. Chị đang trực. Trước lúc đi chị gọi cô bác sỹ phụ trách ca mổ của mình nói gì đó, rồi quay lại cười với mình. Hít 1 hơi thật sâu, mình trấn tĩnh lại. Cố gắng lên, 1 chút nữa thôi là được gặp con yêu rồi. Cô bs bảo mình cởi bỏ váy,tất,quần con, tháo hết nút áo rồi nằm lên bàn. 2 tay để sang 2 bên, tay trái cô truyền dịch cho mình, tay phải để gắn thiết bị theo dõi trên máy. Cái kim truyền sao mà to thế, cô bảo chịu đau tí nhé, nhưng thật ra là đau chết đi được ấy, ven mình lại bé, nên cứ phải căn chỉnh 1 lúc mới được. Đau chảy nước mắt. Sau đó là gắn dây dợ lằng nhằng lên ngực và ngón tay để máy theo dõi tình hình bệnh nhân. Rồi 1 cô khác đi vào, bảo mình gác 2 chân lên để cắm ống thông tiểu. Hic, lại buốt đến tận óc. Sao mà mọi người cứ thích đẻ mổ thế nhỉ :(
    _10h05': Các bs đang mổ cho bàn đối diện. Mình được dặn nằm co người lại, nghiêng về bên trái nên nhìn thấy hết. Bs đang dùng tay và cả thân mình ấn mạnh ở trên bụng bệnh nhân để đẩy em bé ra, rồi 1 bs khác thò tay vào và kéo bé ra ngoài. Em bé khóc to thế, dây rốn thì dài ngoằng, đỏ lòm được nối với mẹ. Hic, mình chả dám nhìn nữa, đành nhắm mắt lại. Cô bs đi vào thấy thế vội bảo mình thở thật sâu, huyết áp đang tụt xuống đây này. Mình cố trấn tĩnh, hít sâu và lẩm nhẩm "Nam mô a di đà phật" ( mẹ mình dặn thế). Cô bs tiêm vào dây truyền thuốc gì đó, hình như là trợ lực cho mình thì phải. Bình tĩnh nào..
    _10h10': 2 cô bs đi vào chuẩn bị gây tê cho mình. 1 cô đứng đằng trước, giữ đầu gối mình gập càng cao càng tốt. Cô đằng sau thì liên tục bảo mình thả lỏng cơ lưng ra. Nhưng mà khi đầu mũi tiêm vừa chọc vào là theo phản xạ mình lại oằn lưng xuống. Bs đằng sau chọc đến phát thứ 2 vẫn chưa được nên sẵng giọng, em mà cứ cứng lưng như thế, gấy kim là chị không chịu trách nhiệm được đâu. Lại phải hít thở thật sâu, đầu óc thả lỏng ra. Lần thứ 3 thành công rồi, mừng thế! Nào nằm thẳng ra để mổ.
    _10h gần 20': Các bs đã sang hết bên bàn mổ. 2 chân mình tê cứng lại. Mình cố gắng cử động các ngón chân để xem độ ngấm của thuốc. Nhỡ mà chưa tê hết đã mổ thì chết mình à. Cuối cùng thì các ngón chân cũng chẳng nghe lệnh của cái đầu nữa. Yên tâm rồi, tê hoàn toàn rồi, mổ thôi. 1 cái khăn trắng được kéo lên che phía trước mặt mình để mình không nhìn thấy quá trình mổ. Đầu óc mình hơi lơ mơ, tiếng bs vẳng bên tai. Mình chả cảm thấy gì cả, chỉ thấy cái giường rung rung. Bắt đầu rồi đây. Mình lại hít thật sâu để giữ đầu óc tỉnh táo. Các bs vừa mổ vừa nc. Bs hỏi mình sao bụng to thế, lại còn có cả 1 cục mỡ ở phía dưới. Mình cười hì hì, lúc chửa em lên gần 25kg, với lại em chửa cách nhau có 5 tháng nên thế đấy ạ. Ông bs lại quay sang hỏi, chửa to mà không rạn mấy nhỉ. Lại dạ, chắc tại da bụng em dầy quá nên không rạn được ạ. 2 bs cười ầm lên. Mình lại nhắm mắt lại để trấn tĩnh, sao giường rung ghê thế. Chắc là bs đang cố đẩy con mình ra đây mà. Lại nghe thấy tiếng bs kêu lên, ui zời, to thế, lớn lên chắc làm lực sỹ rồi. Mở mắt ngay ra, con tôi đây rồi...Tiếng con khóc oe oe rõ to, loáng thoáng thấy bóng cô y tá bế con mình ra cân. 10h30' nhé, con gái, nặng 3,7kg. Ơn trời...3,7kg cơ ạ...Con mình nặng thế, trộm vía..Tự dưng 2 mắt mình nặng trịch, buồn ngủ quá. Phải cố mở mắt ra để còn nhìn con chứ. Cô bs chạy đến, huyết áp đang xuống, em mở mắt ra nào, hít sâu vào. Vừa lấy con ra nên hơi choáng 1 chút, em hít thật sâu để tỉnh táo lại nhé. Lại thêm 1 mũi tiêm trợ lực. Mình gắng mở mắt, thấy cô y tá bế con ra cho mẹ xem mặt. Con gái đây này, mẹ nhìn rõ chưa. Trộm vía, con xinh và trắng trẻo lắm. Mình cười. Hạnh phúc quá con ơi. Lại thấy chị Lệ chạy vào, đưa cho chị đón bé nào. Chị cân xong lại mang con ra cho mình nhìn. Con gái đây, may mà chị bảo mổ sớm, không thì 2 mẹ con chưa biết ra sao. Nước ối vàng rồi em nhé. Giờ nhìn con mà lấy sức. Chị đưa con lại sát cho mình nhìn. Con gái tôi, sao mà đáng yêu quá. Tự dưng nước mắt ứa ra...Mẹ hạnh phúc quá..Chị Lệ bế con ra ngoài cho ông bà và bố xem mặt. Mình trở lại với thực tế. Hít thật sâu, cố gắng giữ để không ngủ. Tiếng bs trêu, có ai thấy cảnh này bao giờ chưa. 1 tay vén mỡ lên, thì 1 tay kia mới khâu được. Tiếng các bs cười, mình cũng cười. Phải tỉnh táo.
    _10h50': Cuối cùng thì ca mổ cũng xong. 3 cô y tá tháo dỡ mọi thứ rồi kéo mình sang băng ca, béo quá, rớt cái bịch. Ôi sao mà xấu hổ thế. Cứ như con heo trên bàn mổ ý. 1 người đưa tay bấm nút áo lại cho mình, 1 người phủ chăn lên người, rồi kéo sang phòng hậu phẫu. Đầu óc mình cứ như trên mây..
    Mỏi lưng quá, nghỉ đã. Để tí nữa tranh thủ post cho mọi người phần tiếp theo, Phòng hậu phẫu, nhé..

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trần Lê Thu Trang
    Đang tải...

2. nhocxinh86

nhocxinh86 Bắt đầu tích cực

Ðề: Nhật ký sinh mổ tại A2 PSHN ( có BH và nhờ người quen trong viện)

C ơi,sinh tại A2 có khác D3 là mấy không nhỉ?lúc mổ xong,về phòng nằm có chật chội k?đầu tháng 4 e cũng sinh mổ chủ động vì đứa đầu mổ rồi,nhưng lần này thấy lo lo,sợ k đặt được Dịch vụ D3.Sinh mổ chủ động tại A 2,các bác sĩ có nhiệt tình ko chị vì e chả quen ai trong viện cả

3. MYN.Fashion

MYN.Fashion Thành viên sắp chính thức

Post tiếp đi mẹ nó!!!!!!!!!!!!!!!

4. Me be Tien

Me be Tien Bắt đầu tích cực

Mẹ này tả chân thực quá, he he, nhưng đọc xúc động thật. Sinh xong cố gắng tập tành cho cục mỡ tiêu tan nhé.

5. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Mẹ Thu Trang ơi mẹ nó có rảnh thì post tépp nhé! em hóng quá vì sang năm cũng lên bàn mổ nè ! hít thật sâu!!!!!!!!!!!!!!

6. meyeunam

meyeunam con là Nấm xinh

Hồi em sinh cũng chị Lệ đỡ đấy ạ, ko biết có phải chị Lệ ng quen chị ko nhỉ, em cũng đc BS HÒA gửi gắm nên chị Lệ đỡ cho em nhẹ nhàng lắm ạ hihi

7. be_hatdau

be_hatdau Thành viên chính thức

POst tiep di me no. Xem co khac gi voi de thuong k?

8. inconxauxi

inconxauxi Mẹ Zin Zô

mẹ nó sinh rùi à, tưởng mẹ nó vào hội Tháng 1 với bọn em cơ mà,hì hì, mẹ tròn con vuông là sung sướng rùi!!!!!!!!!!!!!chúc mừng mẹ nó nha!!!!!!!!!!!!!!!

9. nhim_nhim

nhim_nhim nhimconshop/0966606336

vừa đọc vừa run :D , mặc dù đã qua 1 lần đẻ thường cũng đau đớn gần chết nhưng 4 năm nên cũng quên cái đau giờ nghe tả đẻ mổ mà cũng thấy đau chẳng kém đẻ thường , thực ra em thấy đẻ thường chỉ có cơn đau đẻ là đau với hết thuốc tê ở vết khâu chứ thấy đẻ mổ tiêm ghê tê ở lưng cũng đau rồi lại cắm ống nước tiểu thấy bảo khó chịu lắm , rồi đến khi khâu xong hết thuốc tê cũng như cắt thịt , ui mang thai đã là 1 quá trình rồi đẻ con khỏe khắn lành lặn lại là cả 1 vấn đề , thế mới thấy dễ gì 1 sinh linh tồn tại bình an đâu , thôi cứ đọc chia sẻ của các mẹ rồi chờ đến cuối tháng 9 đến lượt mình , rôi các qua hết các mẹ nhỉ :D

10. nhim_nhim

nhim_nhim nhimconshop/0966606336

mẹ này ko lên up tiếp để mọi ng` chuẩn bị tinh thần à

11. linhnhi_1987

linhnhi_1987 097-970-6336

hic mẹ ý vừa mổ xong mà đã 8888 được rùi....em mổ xong đau hàng tuần, đi cũng đau, ngồi cũng đau...sau 6 năm giờ quên cảm giác rùi ^^....Đang có kế hoạch làm bé rồng ko biết có bắt được ko nữa ^^....
    Sợ nhất cảm giác lúc chuẩn bị mổ....lúc mổ thì chả đau tí gì < như gà đẻ ý nhỉ??//roẹt phát là xong ^^>....đẻ xong thì đau ko ngủ được, phải dùng thuốc giảm đau mà vẫn không đỡ hic hic....

12. mèocon2011

mèocon2011 Guest

Chắc mẹ Trang vẫn còn đang mải ăn Tết đây mà. Chúc mừng chị nhé.

13. huong_ktxd

huong_ktxd Thành viên tích cực

mẹ nó tả chi tiết quá, đúng như mình đã trải qua luôn

14. huong_ktxd

nhưng 3 năm rồi, giờ chuẩn bị lần 2. nghe các mẹ nói là phải xẻo cái sẹo cũ đi, chả biết thế nào cả. Lo lắng quá cơ

15. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

ôi em sắp sinh rồi, em đọc đc 1/2 sợ quá em ko dám đọc tiếp huhu

16. phuongnguyengreen

phuongnguyengreen Thành viên kỳ cựu

Mình dự sinh đầu tháng 6, đọc cũng thấy run run, hic hic.

17. Me cu pi

Me cu pi facebook.com/mhsmedela

Úi trời xem ra đẻ mổ còn đau hơn đẻ thường ý nhỉ? Hichic. Huhuhu.

18. Mẹ Huyền Linh

Mẹ Huyền Linh Thành viên tích cực

Mình đẻ đến bây giờ dc hơn 10 tháng rồi nhưng khi đọc lại bài của bạn Trang post lại thấy cảm xúc như lúc chuẩn bị bước lên bàn đẻ. Trong lúc chủ top còn đang bận trông cháu, mình xin ít đất chia sẻ cảm xúc nhé.

19. huong_ktxd

có mẹ nào sinh mổ lần 2 rồi chia sẻ kinh nghiệm với ạ.

20. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Miềng đẻ Om mổ Omachi cũng ở Phụ Sản HN đây, nhưng ở D4 (Đẻ thường DV mới là D3), he he, có người quen nên vẫn làm được BHXH, hết có 500k, với 750k tiền phòng dịch vụ ở D4. Mình đi sinh còn được chọn ngày giờ và BS thoải mái ... hôm nay đọc lại những dòng nhật lý của mẹ này, thấy như cảnh mình đi mổ ngày trước ... Nhưng ở D4 thì mỗi phòng mổ cho 1 BN thôi, ko có vụ 2 bàn cùng mổ như mẹ chủ top kể.