Cần giúp: Nhờ Các Mẹ Giúp Con Mình Bớt Nhút Nhát Với

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Rosevn, 3/4/2017.

1. Rosevn

Rosevn Thành viên tích cực

Chào các mẹ,

Con gái mình hơn 5 tuổi rồi (thực ra sang hè vào lớp 1 vì sinh cuối năm), mọi thứ phát triển bình thường nhưng bé quá nhút nhát. Mình xin tóm tắt như sau:
    - Ở nhà bé rất hoạt bát, nói chuyện lý luận đủ thứ trên trời
    - Chơi với bạn thân ở lớp (khi chơi với nhau ở nhà một bạn nào đó) thì rất là lắm mồm miệng, chơi không muốn về/dừng, với các bé hàng xóm mà bé quen cũng vậy
    - Đi chơi khu vui chơi nếu gặp một bạn mà bạn đó thích chơi với bé, chủ động hỏi kéo tay thì bé quen ngay, chơi không muốn về (mặc dù chẳng có nhu cầu hỏi tên bạn ^^)
    - Tuy nhiên: khi gặp người lạ, bé không mở miệng kể cả chào, kể cả mẹ nói ngon ngọt để bé chào (với ông bà bố mẹ và và vài người quen thì bé chào bình thường). Mẹ cũng hay hỏi bé sao con không chào hay bác hỏi con không nói gì, bé bảo là con nhát con không nói được.

Mình vẫn hay cho con đi chơi khu vui chơi hoặc nhà bạn bè mình (có một vài bé khác), nhưng phải mất rất lâu để bé bắt đầu chơi với mấy bạn kia (có thể mất cả buổi sáng). Mong nhận được lời khuyên để làm sao bé mạnh dạn hơn.

PS: Cũng có thể bé thừa hưởng tính cách của bà và mẹ, vì bà ngày xưa cũng nổi tiếng nhút nhát, còn mẹ cũng bị gọi là "ống thụt", sau này thì không ai nhận ra tính cách đó nữa , tuy nhiên mình muốn thế hệ con được cải thiện mà không biết làm sao

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rosevn
    Đang tải...

2. haiyennguyen1506

haiyennguyen1506 Bắt đầu nổi tiếng

chia sẻ với mn là con mn giống con mình. tuy chắc không hoàn toàn nhưng cơ bản.
    Ku nhà mình còn cứ bị mắng hay gì là chuyển sang nói bằng kiểu khác, kiểu sợ sợ không thoát ra được thành lời, xong ngại ngại thì nói cứ e e kiểu gì mình chẳng tả được. nhưng 1 tháng vừa rồi mình đã thay đổi được khá nhiều, làm bạn vs con, chơi với con, ăn vs con.... Mình thì bận lắm, còn 1 thằng ku nữa 5 tháng, đi làm từ lúc con 2 tháng/. mà con mình cũng do quá trình mình mang bầu và sinh thằng bé khiến nó càng nhút nhát hơn ấy. Giờ có lẽ đỡ hơn rồi. Mình cho con đi học tiếng anh ở trung tâm , buổi đầu ko học hành gì hết, ngồi 1 xó, chả nói gì, đến gần cuối buổi mẹ vào chơi cùng 1 lúc, quen quen, vui vui thế là học được sang tháng thứ 2 rồi.
    Nói thật nuôi trẻ con khó lắm.
    Mình nhiều lúc nản vô cùng.
    Đứa thì khóc, đứa thì mẹ ơi mẹ ơi...
    Chao ơi bao giờ cho chúng nó lớn, thì mình già xừ rồi....

PhamDuy89 thích bài này.
  3. huyen.tran

huyen.tran Sỉ lẻ giày dép trẻ em

Chị có thể đua con đi chơi nhiều hơn,nói chuyện với các bạn nữa

4. Rosevn

Bé nhà mình cũng đi học tiếng Anh ở trung tâm, cô trợ giảng nhận xét là vẫn tham gia tốt các yêu cầu và trò chơi, chỉ là nói lí nhí thôi. Ở nhà thì mình chơi với con nhiều lắm , con một mà.

5. labellevie178

labellevie178 Bắt đầu tích cực

Cứ đẩy con vào các hoạt động thôi mẹ nó à, và bố mẹ cần khích lệ nhiều hơn

6. labellevie178

labellevie178 Bắt đầu tích cực

Như con gái mình, cũng 5 tuổi, khi không có bố mẹ ở bên thì cảm giác con thích nghi với môi trường dễ hơn. Con tự lập và ngôn ngữ tốt hơn. Còn có bố mẹ ở cạnh, con hay mè nheo, nhõng nhẽo hơn

7. Rosevn

Nhưng con nhà mình thì vấn đề lớn hơn, khi không có mẹ bên cạnh (ví dụ học tiếng Anh hoặc đi học thêm chữ thì gửi vào lớp chứ mẹ cũng không được vào đợi) thì bé rất ít nói (kể cả với bạn học) và khi cô hỏi thì chỉ nói lí nha lí nhí thôi (các cô kể thế), học được tầm hơn tháng rồi vẫn thế, có vẻ khá hơn chút khi mà về nhà thì có chào cô tuy chưa to rõ ràng lắm.

Còn khi ở với người quen (anh chị họ, bạn hàng xóm hay chơi) thì mồm to lắm.

8. Do Thi Thuy

Do Thi Thuy YME

Theo mình thì mẹ nó nên hồ hởi làm, và chào để con làm theo. Mẹ không nên nói con chào đi, vì như vậy mình thấy con thụ động. Giả sử gặp người mà mẹ gọi là anh chị thì mn nên chào ở vị trí của con như cháu chào bác để bé làm theo.

PhamDuy89 thích bài này.
  9. Mẹ My Kún

Mẹ My Kún Thành viên chính thức

Con nhà mình cũng thế đấy. Mất rất nhiều thời gian mới làm quen được với bạn mới, người mới, ở nhà thì nghịch và nói nhiều lắm cơ. Cho đi học ngoại khóa cũng mất 1 vài buối mới quen. Hic

10. Rosevn

Bạn có cách nào chưa, nhưng gặp người lớn bảo chào bé có chào không? Bé nhà mình chỉ chào ông bà bố mẹ, một vài người rất quen, còn không quen thì thôi hic

11. PhamDuy89

PhamDuy89 Thành viên mới

Hè này có nhiều chỗ để trẻ có thể vui chơi và học tập, bạn thử đăng ký cho bé tham gia các hoạt động vui chơi tập thể để bé thích nghi dần với môi trường đông người và bé sẽ dần dần bớt nhút nhát .

12. MeBeTao192

MeBeTao192 Thành viên chính thức

cho con tham gia các lớp học có ngoại khóa kiểu vui vui ấy mn ơi

13. Tuấn Auto

Tuấn Auto CHUYÊN MUA BÁN _ TRAO ĐỔI Ô TÔ CŨ

chịu khó cho bé đi chơi ở những nơi đông như kiểu nhà bóng, nơi có đông người cho cháu tự vui chơi nghịch ngợm

14. Rosevn

Ủn lên.

Mình mới biết bé nhà mình thuộc gần hết tên các bạn trong lớp mẫu giáo (gần 50 bạn), trong đó số bạn mà bé chơi thường xuyên cũng phải 7-8 bạn. Vậy mà vẫn nhát.

15. Trúc Yên

Trúc Yên Thành viên đạt chuẩn

do tính cách rồi bạn. thử nói chuyện với bé nhiều và dẫn bé tham gia các buổi ngoại khóa. hướng bé chơi vs bé khác năng động hơn để 2 bé dắt nhau đi

16. Mèo Béo21

Mèo Béo21 Thành viên mới

Mn cho con tham gia các lớp hoạt động ngoại khóa, lớp năng khiếu ý

17. Rosevn

Ừ bạn, mình đã đăng ký cho con học ở cung văn hóa thiếu nhi. Nhưng thực ra bé cũng học tiếng Anh ở trung tâm rồi mà. Bé nhát theo kiểu ngại nói với người lạ, chứ không sợ, có thể ở nhà cô giáo với cô mấy tiếng một mình mà không đòi về.

Ví dụ hôm nọ bé đi học thử ở một trung tâm tiếng Anh khác, học chung với bé chị họ kém 10 tháng, thầy hỏi thì không nói hoặc nói lí nhí (kiểu không mở miệng được ấy) nhưng quay sang với chị họ đùa ầm ĩ nói rõ to.

18. PonPon BIke

PonPon BIke Thành viên đạt chuẩn

Con e ngày trước tầm tuổi này cũng vậy. Nhưng mẹ nó đừng lo nếu chỉ có những biểu hiện như thế thì e thấy bình thường, lớn hơn chút nữa là con bạo rạn hơn thôi.

19. Saletamy

Saletamy Thành viên mới

cảm ơn các ý kiến của các mẹ

20. Kho buôn khăn bông

Kho buôn khăn bông Thành viên đạt chuẩn

chị thử hỏi bé lý do vì sao, tìm dc lý do mình mới giải quyết được c ạ