Cần giúp: Nhờ các mẹ tư vấn giúp em, có nên bán nhà riêng ngõ nhỏ để mua chung cư không?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Meluoi2013, 13/11/2014.

1. Meluoi2013

Meluoi2013 Thành viên tích cực

Nhờ các mẹ tư vấn giúp em nhé (đọc ở đây có nhiều mẹ chắc nghĩ em hơi hâm, ở nhà riêng sướng quá rồi còn chọn chung cư làm gì nhỉ?). Chẳng là vợ chồng em có nhà riêng, ngõ nhỏ (cách đường gửi oto khoảng 300m), đi bộ ra chợ cũng khoảng 300m, ngõ tắt đi bộ ra trường tiểu học, khu đô thị khoảng 100m. Đi đường tắt 2 xe oto tránh nhau cũng khoảng 100m, đi bộ ra hồ Linh Đàm khoảng 350m... Tóm lại là nhà em tiện đường tiện chợ, mỗi tội ngõ nhỏ xe oto ko vào tận nơi được thôi ạ. Vợ chồng em mua nhà được gần 2 năm rồi, em cũng sửa sang khá đẹp vì nghĩ sẽ ở lâu dài, nhưng đến khi có oto em mới thấy bất tiện, từ nhà ra bãi gửi xe hơi xa. Lại thêm con nhỏ, nhà chỉ có 2 vc, chăm 2 đứa, việc lau dọn nhà cửa em cũng thấy mệt mỏi... cộng thêm diện tích nhà ko sử dụng hết. Em định bụng bán nhà riêng, mua chung cư, còn dư ít tiền em sử dụng để kinh doanh, sau này có thêm tiền em sẽ mua 1 căn nhà to hơn, oto vào tận nơi được (tất nhiên em đưa ra lộ trình 5-7 năm nữa), khi đó con lớn cũng cần không gian riêng.
    Tính là như vậy, nhưng mỗi khi có khách mua nhà, cảm thấy họ thích thú và đồng ý mua em lại tiếc nuối, lại nghĩ đến việc để nhà đó ko bán nữa (vì bán nhà mặt đất thời điểm này cũng khá rẻ, ko được giá), em cũng có 1 ít vốn, em định bụng vay thêm để mua 1 căn chung cư, còn nhà riêng để đó. Nhưng nhà để ko thì tiếc, ko biết khi nào nhà mới tăng giá, còn cho thuê, nhà em còn mới lắm nên em sợ người ta không giữ nhà mình như mình được, sau này sửa sang lại cũng tốn kém.
    Em cứ lăn tăn giữa suy nghĩ, bán nhà lấy tiền, mua chung cư và để dành ít vốn làm ăn. Hoặc để nhà đó, vay thêm tiền mua chung cư (thì mình có 2 căn nhà, nhưng nợ tiền vay ngân hàng thì chưa biết khi nào mới trả xong có thể sẽ phải là 5-7 năm nữa). Em có 2 con trai, nên cũng mong muốn mua được 2 căn nhà để dành cho con.
    Các mẹ tư vấn giúp em với, em suy nghĩ đau đầu quá ngủ chẳng ngon, còn xã nhà em thì bảo cứ kệ, bán cũng đc mà ko bán cũng đc, chẳng có chính kiến gì cả. Hichic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Meluoi2013
    Đang tải...

2. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Ðề: Nhờ các mẹ tư vấn giúp em, có nên bán nhà riêng ngõ nhỏ để mua chung cư không?

Bản thân mn đã nghĩ hết những việc có thể xảy ra nên mình chẳng biết khuyên thế nào, bản thân mình thì mình vẫn thích chung cư hơn nhà mặt đất.

3. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ðề: Nhờ các mẹ tư vấn giúp em, có nên bán nhà riêng ngõ nhỏ để mua chung cư không?

em thì lại chỉ thích nhà riêng, chung cư nhiều cái bất tiết và đặc biệt phụ phí hàng tháng nữa.

4. Lê Gia Đồ Gỗ

Lê Gia Đồ Gỗ Ba mẹ yêu Sam

đọc cũng thấy vòng vèo ong đầu. Nhưng mn suy nghĩ cũng đúng mà. Bg nhà mặt đất thì ngõ nhỏ đi lại cũng khó khăn, mà cái khoản lau dọn thì đúng là nản lắm ạ. Nhà chung cư thì thích lắm: diện tích trên 1 sàn dễ lau chùi, lại thuận tiện giao thông (ko phải chui vào ngõ nhỏ)... Mỗi cái có 1 cái lợi 1 cái hại riêng. Trường hợp của mn mọi người cũng khó khuyên lựa chọn ntn nhỉ? Mn cứ đợi 1 time nữa xem suy nghĩ có thay đổi ko rồi tự quyết nhé. Chúc mn sáng suốt

5. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Đúng rồi, mình cũng chỉ thích nhà riêng thôi, chung cư nhiều cái bất tiện lắm

Sắm thêm cái xe đạp điện, đi từ nhà ra chỗ gửi ô tô đi bạn :), cần mua bảo tớ nhé, xe chỗ bạn tớ bán hơi ngon luôn (xin phép Ad em PR trá hình tí)

6. melinh2008

melinh2008 Thành viên tích cực

Nhà mình cũng nhà mặt đất và đang mua căn chung cư, cuối năm nay nhận nhà. Mình sẽ chuyển ra chung cư ở, ở nhà mặt đất nhà mình cũng ko có chỗ để xe oto nên khá bất tiện. Bây giờ mình lại thích ở chung cư chứ không như trước lúc nào cũng phải mặt đất. Mình cũng có quan điểm như bạn là khi nào nhiều tiền mua hẳn nhà biệt thự ở còn không thì cứ chung cư mà ở vậy.

7. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

nếu mình được lựa chọn mình sẽ chọn nhà ở mặt đất chứ không thích ở chung cư

8. baxij

baxij Thành viên tích cực

Ở nhà chung cư đc cái sạch, thoáng mát, con cái có không gian vui chơi bên ngoài, hơn nữa nhà chung cu 1 mặt sàn sinh hoạt gia đình rất tiện lợi, lau chùi nhà cửa cũng nhàn chứ ko leo lên leo xuống cầu thang mệt hết cả người. Có 1 cái bất tiện ở nhà chung cư đó là mẹ nào hay đi chợ buổi sáng cứ phải lên xuồng cầu thang máy lấy xe rồi lại gui xe lên cất đồ rất mất thời gian. Tóm lại mẹ nào có con nhỏ, lại kouon muon osin giup viec , ở riêng, thì nên chọn chung cư, sinh hoạt nhàn mà dễ quản lý con cái, con có không gian vui chơi ngoài hành lang

9. tindung_hn

tindung_hn Thành viên rất tích cực

Nhà mặt đất vẫn tiện nhiều thứ hơn, có muốn sửa chữa cũng dễ dàng k sợ ảnh hưởng như chung cư, k mất nhiều phí dịch vụ, k lo sự cố xảy ra như nhiều chung cư là thang máy, tiếng ồn hàng xóm, chỉ cách nhau mỗi cái tường mỏng thui mà

10. Lý Bánh khúc-Thực phẩm HM

Lý Bánh khúc-Thực phẩm HM THỰC PHẨM-MAY VÁ-HANDMADE

chung cư vấn thích hơn, nhưng cần có thu nhập ổn định ,hì ,

11. Lý Bánh khúc-Thực phẩm HM

Lý Bánh khúc-Thực phẩm HM THỰC PHẨM-MAY VÁ-HANDMADE

giống mình, nhưng theo tớ, làm cái ô tô , đi chơi cho nó lành, giờ cần cuộc sống hưởng thụ đi , .

12. longthuykhanh2011

longthuykhanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

em đang ở chung cư và thấy thích, chỉ mỗi tội sáng và chiều vào giờ cao điểm đợi thang máy mướt mồ hôi, có lần em còn định dắt con đi thang bộ lên tầng 23 vì có 4 tháng máy thì 2 thang đang bảo trì, còn mỗi 2 thang chạy hết công suất vào giờ cao điểm cũng ghê ghê, chuyến nào thang cũng chật cứng

13. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Mỗi người 1 kiểu.
    em cũng thích chung cư hơn còn chồng em thì thích nhà mặt đất. hị hị

14. thungabnbg

thungabnbg

mình thích mặt đất ,ko thích chung cư............................

15. Sơn Hà

Sơn Hà Thành viên rất tích cực

Nhà mình cũng vay ngân hàng mua thêm chung cư ở Mỹ Đình- vì mình thích môi trường ở đô thị hơn là ở thổ cư. nhưng nha fmình chưa cso điều kiện bằng nhà bạn, chưa có otô, nhà cũ 3 tầng mới xây 2 năm nhưng cũng ở Vân Canh, nhưng đã quyết tâm vay NH, cố gắng 3 năm nữa xong nợ, nhà cũ thì để đấy ko bán vì cũng 2 giai mà, mình định cho htuê nhà cũ,vì đến úc dùng đên thì cũng 10-15 năm nữa, lúc đó cũng phải sữa chữa lại toàn bộ rồi

16. thienbinh_83

thienbinh_83

Theo tớ thì tớ thích nhà mặt đất dù trong ngõ hay diện tích nhỏ hơn là ở chung cư.

17. Meluoi2013

Cảm ơn các bạn đã tư. Mình hiểu theo 2 ý. Các bạn đã ở nhà mặt đất, ngõ nhỏ như nhà mình thì sẽ thấy có nhiều điều bất lợi. Thứ nhất oto ko vào tận nơi, trời .mưa gió, hoặc buổi tối lạnh muốn đưa con đi chơi ngại... vì ngại nên lại để con ở nhà. Thương con vì ko có không gian để chạy nhảy, mang tiếng nhà 4 tầng nhưng cứ ăn tối xong cả nhà lại chui vào 1 phòng ngủ hơn 10m2 và sinh hoạt trong khoảng đấy. Một số bạn vẫn thích nhà mặt đất.
    Lúc chưa mua nhà mình cũng ao ước nhà riêng, nhưng bây giờ ở mới đc gần 2 năm chán ớn rồi, đi làm về mệt mỏi, nhà ko lau thì bẩn thỉu, nhất là trời mưa gió. Vừa nấu nướng vừa canh chừng con, xã thì cũng canh, nhưng chỉ được 1 nhóc nhỏ (1 tuổi xã bế), còn nhóc lớn gần 3t thì ngồi xem tivi và mẹ vừa canh chừng vừa nấu nướng. Nấu, ăn uống dọn dẹp xong tầm 8-9h, cả nhà lại chui vào phòng ngủ, chỉ sử dụng đến vậy và tầng tum để giặt giũ phơi quần áo...
    Bây giờ mình chỉ ao ước ở chung cư, vừa nấu nướng vừa canh chừng con được, vừa có thể có thời gian chơi với cả 2 con (nghĩ cũng thương, cả ngày đi làm về chẳng được bế con, lại rúc đầu nấu nướng xong đến giờ đi ngủ).
    Vay tiền ngân hàng để mua thêm nhà chung cư, thú thực mình cũng sợ nợ nần, cũng cần phải cân nhắc, xã thì vẫn nghiêng về ở nhà mặt đất, chỉ có mình là thích chung cư thôi. Xã ở nhà mặt đất hay chung cư thì cũng sướng như nhau mà, có phải lăn tăn gì đâu.
    Có lẽ vẫn cần phải cân nhắc thêm

18. Meluoi2013

Bạn vay ngân hàng nhiều không? Nếu mình vay bây giờ cũng phải vay đến tầm 1 tỷ đấy, vì căn chung cư mình thích nó tầm 2,4 tỷ giao thô. Mình chỉ sợ lãi suất thả nổi tăng thì áp lực trả nợ cũng khá mệt.

19. Meluoi2013

Chồng mình cũng thích nhà mặt đất, lại lên diễn đàn otofun than thở vì vợ thích ở chung cư. Thêm nữa gần như sắp có nghị định chung cư chỉ đc cấp sổ theo giá trị bảo hành của căn nhà nên xã lo lắng, sợ sau này các giai con ko có nhà ở

20. nguyenlananh

nguyenlananh

Mua nhà chung cư cho tiện vì khu vui chơi gần có khi chẳng phải đi đâu cả : xuống cái là có khu vui chơi rồi , chỗ để ô tô thì là hầm xe , rác thì khỏi phải lo chạy theo mấy bà hoặc chờ đến giờ mới đổ mà ra thùng đổ cái nó tụt xuống hầm thế là xong . Phí dịch vụ các mẹ cứ nói đắt nhưng chắc chỉ tùy từng nơi chứ như mấy khu nhà mình có khi rẻ hơn cả tiền phí rác đóng hàng tháng ở nhà riêng . Lại còn được chơi bóng đá , bóng bàn , siêu xe mini cho trẻ em , cầu trượt thỏa thê hiiiiii sướng thế còn gì bằng nữa . Khôngn những thế còn được ăn rau sạch dưới sân nhà heee . Đúng như một thủ đô nhỏ thích thế mà .