Tranh luận: Nhờ Chị Em So Sánh Sunshine (ánh Dương) Văn Quán Khu Bt8 Và Trường Hoa Trạng Nguyên Văn Quán Khu Bt4

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bellanguyen9x, 2/4/2017.

1. bellanguyen9x

bellanguyen9x Thành viên tập sự

Chào các mẹ,
    Bella nhà em đc 14 tháng rồi, đã biết đi và em đang lựa chọn trường cho cháu. Bé ở nhà rất nhát nên bố mẹ quyết định cho cháu đi học sớm để dày dặn hơn.
    Em cũng tìm hiểu rất nhiều trường, và hôm nay cũng đến thực tế 2 trường được các mẹ review nhiều nhất là Sunshine (Ánh Dương) Văn Quán và Trường Hoa Trạng Nguyên Văn Quán. Hầu hết các thông tin trên mạng đều từ năm 2011, nên giờ chưa chắc đã chính xác nên em mở topic này. Các mẹ có con học 2 trường này hoặc trường nào tốt ở khu Văn Quán, Chiến Thắng, Tân triều thì chia sẻ ý kiến giúp em ạ.

Cảm nhận thăm quan thực tế 2 trường của em thực sự em cũng có nhiều điểm không ưng lắm, hic, dù em biết là làm sao có thể đầy đủ như ở nhà được nên mong các mẹ vào chia sẻ cùng em.

Về mức học phí thì 2 trường này giống nhau. Tuy nhiên, dọc biểu phí thì thấy trường Ánh dương phát sinh nhiều phụ phí hơn (Cái này em cũng ko quan trọng lắm).

Cả 2 trường em đều ko gặp được hiệu trưởng, trường Hoa Trạng Nguyên (HTN) thì hiệu trưởng ko đến do chiều t7, còn trường Ánh Dương (AD) thì cô đi thu công nợ ở cơ sở khác (các cô giáo ở trường nói vậy)

Về cảm nhận của 2 trường như sau, em chỉ nói về lớp nhà trẻ con em sẽ đi học ạ:

_ Về HTN: Trường có sân chơi, ko phải rộng lắm, nhưng giờ tìm được trường có sân chơi là may lắm rồi, nhưng phòng lớp nhà trẻ bé em tính chỉ tầm 15m2, lại gần cầu thang, thấy phòng kín, trẻ cũng đông, đồ chơi ít và cũ, các cháu ngủ trên phản gỗ (hic, nhìn nó cứ lạnh lẽo sao ấy ạ), nên đá hoa và có trải nền xốp (có vẻ như lâu rồi không vệ sinh ạ). Em có nói chuyện với 3 cô giáo (các cô nhìn bình thường, ko sành điệu) nhưng em không có cảm giác an tâm lắm (đây là cảm nhận của riêng em ạ). Xung quanh trường thì khá nhiều nhà đang xây dựng nên bụi và ồn ào (cái này thì cũng khó tránh được).
    Thực sự em hơi thất vọng vì em có đọc rất nhiều bài viết khen trường ở webtretho nhưng nhìn lại thời gian từ năm 2011, và cũng xem nhiều hình ảnh trên facebook của trường cập nhật lên mà giờ đến thực tế em thấy khác quá ạ.

_Về AD: Trường không có sân chơi, các con được học trên tầng 2, có 3 phòng, phòng nhà trẻ rộng hơn ở HTN nhưng em đến vào chiều thứ 7 thấy các cô phơi chăn trong phòng bảo là đang làm vệ sinh, em đứng ở trong phòng mà ngộp thở quá, 3 phòng cách nhau bằng cửa trong suốt và có cửa sổ nên nhìn có nhiều ánh sáng nhưng ko hiểu sao em thấy khó thở, kiểu bí hơi ạ. Em có thăm cả phòng các anh chị lớn 3 tuổi cùng tầng thấy cô đang bật quạt vù vù mà hôm ấy chỉ tầm 23 độ thôi. Câu hỏi đặt ra là vào ngày học đông học sinh thì sẽ bí như thế nào nữa đây??? Trường AD được cái nhìn trang trí bắt mắt, thấy nhiều đồ chơi hơn, đồ mới. Nhưng nhìn bảng khám bệnh của các cháu thì thấy 1 lớp mà đến nửa già bị sổ mũi nghỉ ốm, rồi trường không thấy có sân chơi cho các cháu hoạt động thể dục ngoài giờ, trường cũng thấy nhiều mẹ review là trường hay phát sinh phụ phí, rồi cô hiệu trưởng hay đi vắng, ko hợp tác nhưng từ năm 2011 rồi, còn năm 2015 trường này BỊ CHO LÊN BÁO VỤ ĐÁNH VÀ LỘT ĐỒ HỌC SINH vì tè dầm ở cơ sở phúc la cho lên báo ầm ĩ rồi. Camera cũng đc phản ánh là rất hay bị quá tải, gián đoạn không xem được. Các cô nhìn chỉn chu, cũng sành diệu,em nói chuyện cũng ko có cảm giác an tâm lắm.

EM MỚI ĐƯỢC GIỚI THIỆU 2 TRƯỜNG là MN Việt Pháp và Hoa Bé Ngoan. Việt Pháp thì em có đến rồi nhưng vào đúng hôm nhà trường sửa sang lại, thấy cô quản lý cũng ko thấy hỏi han gì (chắc tại hôm đấy trường đang sửa, cô bận nom người thi công hichic), em lên xem phòng cho các cháu 1 tí rồi đc mời xuống luôn, cảm nhận thấy phòng cũng tầm 15m2 có đến 12 cháu rồi, cửa kính rộng nên nhìn phòng thấy rộng nhưng chắc chắn là nắng nóng, em có hỏi thì cô bảo yên tâm rèm cửa rất dày nên ko sợ đâu. Mà nhìn tủ thuốc của các con thì toàn thấy siro ho và sổ mũi, lại có 1 cô giáo "khá bũ bẫm" và nhìn cô em cũng thấy hơi lo sợ, cô vả cho 1 vả thôi là mẹ cũng toi chứ nói gì con. Hoa bé Ngoan em chưa sắp xếp để qua đc. Nhưng hiện tại em thấy Việt Pháp là ưng nhất trong các trường, có mẹ nào cho con học Việt Pháp cho em xin tí động lực với ạ. Thực sự là em lo lắm, con đi học mà mẹ như vác cả tảng núi trên người ạ

Em biết không trường nào toàn diện được nên mong các mẹ đã có kinh nghiệm chọn trường rồi vào chia sẻ cùng với em ạ. Cám ơn các mẹ rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bellanguyen9x
    Đang tải...

2. bellanguyen9x

Các chị em đã cho con học trường mầm non ở văn quán tốt vào chia sẻ với em ạ hic hic

3. Metruongson

Metruongson Thành viên tích cực

Mình cũng đang băn khoăn về vấn đề chọn trường cho con quá...

bellanguyen9x thích bài này.
  4. bellanguyen9x

Vâng, đau đầu lắm mn ạ. Nhờ các mẹ ở đây chia sẻ kinh nghiệm giúp chứ mình lần đầu cũng băn khoăn lắm :((

5. bellanguyen9x

Có mẹ nào đã cho con học ở trường mn khu Văn quán vào chia sẻ với em ạ hichic

6. lenamiss

lenamiss Thành viên chính thức

con mình học ban mai, nói chung cũng ok, con thích. Về học phí tầm 3 tr500 bán trú, học thêm món ngoại khóa thì tính thêm, có 3 tiết tiếng anh 1 tuần, có 1 tiết với thầy tây, sân trường rộng, có chỗ cho con vui chơi, cho thư viện và phòng học thể dục cho con 2 tuần 1 buổi, có phòng mỹ thuật. Mình thấy ổn với chương trình vui chơi ở đây. Lớp khoảng 30 bạn 3 cô, lớp vừa không quá rộng, sạch sẽ, nhà vệ sinh và trang thiết bị cũng mới mới. Nhược điểm là không có camera theo dõi, nhưng con mình cũng lớn lớn nên hỏi con dễ hơn.

7. socngoan

socngoan Thành viên nổi tiếng

con mình từng học HTN, nói chung các cô cũng yêu trẻ, csvc cũng cũ, cơ sở mới thì phòng học thoáng hơn chút, cơ sở cũ thì phòng học nhỏ bí, nói chung nếu cần con làm quen lớp trường thì bạn cho con học 1 tg, sau đó lớn hơn chút thì có thể chuyển. vì HTN chương trình học, chơi, ăn u nói chung ở mức tạm thôi

8. van030289

van030289 Bắt đầu tích cực

mẹ bellanguyen9x đã cho con đi học chưa ạ? Mình cũng đnag đi tìm trường quanh khu Hà Đông cho con mà cũng chưa thấy ưng trường nào cơ.
    Mới đầu qua trường Nguồn Sáng- Ngõ 2K5 Ao Sen( trường kì lạ nhất mà mình biết):
    - Mới vào, chả ai ra đón, mình thập thò thấy một cô trẻ trẻ mình hỏi, thái độ cô rất thờ ơ luôn. Sau khi để gọn xe, cất mũ đi vào cô trẻ trẻ đó thái độ rất thờ ơ như không, chả hỏi han gì. Xong có 1 bác, chả biết là ai, có thể là hiệu trưởng hoặc quản lý nhưng trông ăn mặc hơi luộm thuộm lại còn đi đất, tóc hơi bạc.
    Bác ý ra hỏi t là cháu mấy tháng rồi
    đi học đâu chưa
    xong nhà ở đâu
    con đầu à
    Mình vừa khai ra ở Vạn Phúc phát
    xong kêu ầm ĩ là xa thế
    sao gửi con xa thế
    mà cháu đi làm ở đâu
    Mình bảo ở Đội Cấn
    xong bảo ui zời sao lại gửi con xa thế
    từ Vạn Phúc ra đây khéo phải hơn 2km
    bác thấy ko tiện
    t chả biết là ai luôn, xong t bảo bác có thể cho cháu xem chi phí học với chương trình học của trường mình được ko
    thì bảo
    ko cháu ạ, bác ko muốn gửi cho cháu luôn là bởi vì bác thấy ko khả thi cháu ạ!
    eo méo hiểu luôn, việc dạy học là của các bác còn thời gian biểu sắp xếp việc đưa đi đón về thì liên quan gì tới bác. Mình nghĩ trong bụng thế nhưng ko nói gì
    nghe kiểu vậy mình đi luôn.

9. van030289

Trường Ánh Dương thì cũng ý kiến giống mẹ Bellanguyen9x:
    - Các cô ăn nói nhỏ nhẹ, dịu dàng. Trường ko có sân chơi, nhưng cô bảo là nếu hôm nào trời đẹp thì các con ra ngoài đoạn hồ chơi.
    - Cơ sở vật chất cũng tạm. Cô hiệu trưởng cũng ko có ở đấy.
    - Lên lớp thấy một cô đang cầm đĩa chuối xắt lát xong đi từng cháu một bắt khoanh tay xin cô thì cô đút cho 1 miếng vào mồm. Mình hỏi cô là các cháu ko tự cầm ăn à? thì cô giải thích dài dòng loằng ngoằng mà mình tóm lại là các cháu đnag chơi trò chơi, đây là phần thưởng cho các cháu, còn các cháu có bữa ăn hoa quả riêng.
    - Tóm lại em thấy cũng ưng, chưa biết thực hư thế nào, nhưng cái khoản khó thở, bí bách là em cũng thấy y hệt mẹ bellanguyen9x. Lớp học khó thở vc, ra ngoài phát thấy dễ chịu hẳn, ko biết cái vụ này có bảo cô mở cửa sổ hoặc bật điều hòa được ko chứ như vậy mệt hết cả người các con ý chứ. ><

Em còn đi xem vài ba trường gần khu vực Vạn Phúc cũng ko ưng trường nào

10. bellanguyen9x

Nhà em cũng gần Ban Mai nhưng em tham khảo rồi trường học phí cao mà lớp đông quá, con em nhút nhát ko theo được nên em phải tìm cho cháu trường tư ít bạn nhở 1 lớp thôi ạ

11. bellanguyen9x

Vâng, em cũng cảm nhận thấy thế chị ạ. Trẻ con bắt đầu 1 môi trường mới cũng khó hòa nhập hơn nên em đang cố gắng tìm 1 trường tốt nhất để cho bé đi học lâu dài

12. bellanguyen9x

Mình chưa tìm đc trường ưng ý nên chưa cho đi mn ạ. Hic, trường ánh dương ra hồ văn quán chơi thì không khả thi, vì m đi qua đoạn đó nhiều, gió khu vực đó rất mạnh, m cũng quan sát rồi nên thấy trường cũng ko được ổn lắm vì thực sự là trường bị bí ấy, hichic.
    Mình chưa biết là cho đi học ở đâu nữa, huhu

13. PonPon BIke

PonPon BIke Thành viên đạt chuẩn

các mẹ lựa trường cho con thường chú ý đến những chỉ tiêu gì nhất? :D

14. bellanguyen9x

Sẽ có nhiều mẹ có những quan điểm khác nhau, nhưng m nghĩ khi đến 1 trường để tham khảo thì từ cô giáo, đến cơ sở vật chất của nhà trường đều cho mẹ cảm giác được là:" con mình có lẽ sẽ phù hợp với nơi này" như vậy mới có sự tin tưởng để gửi con được

15. bellanguyen9x

Chị ơi, em với chồng có bàn bạc lại rồi. Ban Mai với Victory hình như học phí ngang nhau. Chị đang cho con học ở đó rồi, thì cho em hỏi qua chút là trường có nhận trẻ tầm 16-17 tháng không ạ? Em hay đi ngang qua trường nhưng không thấy trường đăng tuyển sinh lớp nhà trẻ, nên chưa vào :(

16. socngoan

ban mai lớp trẻ hình như full, bạn qua vic cũng đc, con mình đang hoc vic, lớp có camera, ban mai thì không có. học phí vic đắt hơn, tầm > 4tr/th

17. lenamiss

lenamiss Thành viên chính thức

Lớp nhà trẻ chỉ nhận từ 2 tuổi thì phải mình không rõ, vì con mình 3 tuổi mới đi học, ở Ban Mai tuyển sinh theo đợt, hình đang phát hồ sơ tuyển sinh đó bạn, vì khai giảng bé mới vào học hình như vào khoảng tháng 8 - 9 gì đó mình không nhớ. Nói chung là mình thấy học cũng ổn, bạn nhà mình hồi lớp donald (3 tuổi) lúc đầu cũng không thích sau thì thích hơn, giờ lớp Kitty (4 tuổi) thì bạn ấy khoái đi học lắm, trường lớp cũng có nhiều hoạt động cho bạn ấy tham gia, năng khiếu, hàng xóm nhà mình có bé học nhà trẻ và 3 tuổi ở Việt Úc, chuyển sang Ban Mai bé cũng thích hơn, có vẻ bé lớn hơn sẽ thích học ở đây hơn vì nhiều hoạt động, còn nhà trẻ thì nếu tiêu chí bạn là chăm sóc kĩ thì có vẻ Ban Mai hơi đông đấy, 3 cô 30 cháu. Đây là vài thông tin của mình, mong mẹ chọn được trường tốt cho bé,

18. van030289

Mình vừa cho bé đi học ở Hoa Trạng Nguyên, được 2 buổi nhưng đang muốn chuyển lớp hoặc chuyển trường cho con, hic. Bé nhà mình khá là hoạt bát và nhanh nhẹn, dễ hòa đồng, nhưng thật sự con đi học cứ ngồi 1 góc khóc suốt. Nhưng đấy ko phải là vấn đề chính vì buổi đầu xa mẹ kiểu gì con chả lạ và và khóc, nhưng vấn đề là ở chỗ cô giáo. :(

19. socngoan

con bạn học cs nào? mình thấy các cô ở HTN cũng ổn mà? bạn góp ý với cô Chi phụ trách xem sao

20. van030289

Dạ bé nhà em đang học lớp Kiwi , cơ sở 2,cô Ngọt( em nhớ tên mỗi 1 cô), nhưng mà 2 hôm đi học em soi cam 24/24, thấy vài điều bất ổn lắm các mẹ ạ:
    - Bé nhà em là bé duy nhất mới đi học, em cũng dặn các cô để ý giúp em. Nhưng cô siêu thờ ơ luôn, cứ kệ cho ngồi 1 chỗ khác, có mấy bạn nam trong lớp ra ngồi đè lên cả đầu, bé nhà em gào lên xong mách cô, nhưng cô kệ vờ như điếc luôn. Xong nàng ý chạy theo cô bíu áo cô để mách, mà cô cứ đi thẳng 1 mạch kệ.
    - Tính con em, em biết, hơi mè nheo nhưng chỉ cần nịnh nọt ,âu yếm tý là nín luôn. Kể cả là các bác các cô dỗ chứ ko tính là mẹ dỗ đâu ạ. Bình thường con chơi rất hoạt bát, năng động, nói nhiều đến mức mẹ váng cả đầu.
    - Đúng là có cam ở lớp, nhưng mỗi lần cô dắt con ra ngoài( không biết là có phải đi vệ sinh ko) thì em cũng phải xem hết tất cả các cam lớp khác hoặc khu vực khác, nhưng lần nào đi cũng mất 20 phút ý, làm em sốt hết cả ruột, đến lúc dẫn vào thì con vẫn khóc.
    - 2 cô luôn có động tác mạnh với 2 con mặc dù không đánh, trưa nay lúc 12:53 con em ko ngủ nằm khóc, cô cầm 2 vai lắc mạnh đến nỗi nó ngoạc mồm ra khóc, xong bị dọa gì đấy lại nằm im nhưng vẫn khóc( vì cam ko có tiếng nên em cứ phải nhìn mặt đoán hình)
    - Con em ngồi khóc một chỗ khoảng gần tiếng, cô ko dỗ dành gì, đến lúc cô ra kéo ra 1 góc( em đnag mừng vì cô sẽ dỗ con) ai dè bả ý mang dựng cụ nơ, rồi cánh bướm, bờm ra ướm vào người con( trong khi con em vẫn ngồi khóc) viết đến đoạn này em thực sự sôi máu.

Em ko phản ánh việc con khóc nhiều( mặc dù thật lòng em cũng xót). Nhưng em siêu ghét cái thái độ thờ ơ của cô với các con, kể cả mấy bạn khác, ra nói với cô rất nhiều nhưng em ko thấy cô trả lời bất kỳ ai. Con bị bắt nạt, người con cs thể trông cậy tin tưởng chỉ có cô , vậy mà cô cũng kệ, em chẳng cần cô đi mắng bạn đánh con đâu, nhwung chỉ cần cô dỗ dành con, bảo cô sẽ kỉ luật bạn sau( đại loại kiểu vậy) để con thôi khóc, nhưng cô cứ kệ. thật sự giữa cô và các con ko hề có sự tương tác. Đương nhiên là sau bài viết này em sẽ phải làm gì đó cho con, chứ để con đi học mà buồn vậy em cũng chả tập trung làm việc được.
    1. Xin chuyển lớp cho con.
    2. Chuyển trường khác.
    Em đang tìm cách download lại video trực tuyến để xem lại, mẹ nào biết cách bảo em với.Nếu down được em sẽ post cho các mẹ xem, xem cách cư xử của cô như thế có chấp nhận được ko?Mẹ nào có con học lớp Kiwi cơ sở 2 thì nhớ check cam kỹ nhé. Mẹ nào có con học trường này mà lớp nào tốt báo em, em xin chuyển lớp( con em 2,5 tuổi). Hoặc trường nào tốt tầm 5tr đổ lại thì review hộ em với, tâm trạng em đang ko được tốt.hic