Nhờ hướng dẫn làm kim chi (Mua của 1 mẹ kim chi dính thủy tinh vụn mà cạch đến già)!!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi thao_hc_mtv, 27/11/2013.

Tags:
  1. thao_hc_mtv

thao_hc_mtv ĐỒ ĂN NHÀ TÍ

Nhà em rất thích ăn kim chi nhưng phần vì ko biết làm, phần vì lười nên em chưa làm được.
    Hôm trước mò mẫm trên lcm mua kim chi của 1 mẹ trên này về cả nhà ăn đều dính phải miếng thủy tinh vụn, cạnh sắc nhọn, sợ mặt xanh nanh vàng luôn nên cạch đến già ko dám mua nữa. Sợ mẹ ấy mất khách nên chỉ feedback qua tin nhắn PM mà mẹ ấy ko thèm trả lời hay giải thích. Buồn cái thái độ bán hàng. May mà hôm ấy con mình ko ăn (con ăn dc cay nên thi thoảng vẫn ăn ké bố mẹ). Từ giờ thì chào thân ái và ko hẹn ngày gặp lại mẹ kia luôn.
    ::):)(Các mẹ có bí quyết làm kim chi thì dạy cho em với để em làm cho cả nhà ăn ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.(u)](u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thao_hc_mtv
    Đang tải...

2. Nhim_XuXi0301

Nhim_XuXi0301 MiTu House

Ðề: Nhờ hướng dẫn làm kim chi (Mua của 1 mẹ kim chi dính thủy tinh vụn mà cạch đến già)!!

E cũng thích kim chi nhưng chưa OD trên này bjo toàn mua trong siêu thị thui :)

3. tranthu

tranthu Thành viên rất tích cực

Ðề: Nhờ hướng dẫn làm kim chi (Mua của 1 mẹ kim chi dính thủy tinh vụn mà cạch đến già)!!

Mình làm theo công thức kim chi của e Trang trên Savoury day. Bạn search xem nhé, giờ mình chẳng phải mua nữa rồi màtự làm rất rẻ nữa. Chồng mình sắp đi ctac ở Châu Phi còn hỏi thế ko để tủ lạnh được ko để còn mang theo :)

4. Mẹ Yêu Bảo Nam

Mẹ Yêu Bảo Nam Bắt đầu nổi tiếng

Mợ mình làm kim chi cũng ngon lắm,hợp khẩu vị ng Việt mình nữa,thỉnh thoảng ra mợ chơi lại cho 1 hộp mang về,hôm nào ra mợ học ké cách làm mí đc

5. thao_hc_mtv

thao_hc_mtv ĐỒ ĂN NHÀ TÍ

Tớ mầy mò trên mạng có nhiều công thức khác nhau quá nhưng chưa biết theo cái nào hic hic

6. wat3r92

wat3r92 Thành viên tập sự

nhà e hay mua cải thảo về tự làm ăn cũng được phết , nhưng chú ý phải rửa rau thật sạch, lúc ướp gia vị thì cho nhìu ớt và tỏi, thêm chút muối với đường, để mấy ngày là ăn được đấy chị ạ.

7. van pham

van pham www.namtuoicuoi.vn

Bạn cứ lên mạng gúc gồ đi, chọn lấy 1 cách và gia giảm gia vị sao cho phù hợp với khẩu vị nhà m thôi, m cũng mới làm, m làm thì thường k cho nhiều ớt, màu k đẹp nhưng măm hợp cả nhà ; Bây giờ cải thảo vẫn đang đắt chứ vài bữa nữa rẻ thì tha hồ các mẹ mua đc giá tốt về làm cả vại kim chi nha

8. yeu_bebi

yeu_bebi Thành viên rất tích cực

Tớ rất thích kim chi trước khi thường tự làm ở nhà, bây h có gd bân rộn không có thời gian làm bây giờ chia sẻ với mẹ nó nhé
    Nguyên liệu:
    - 1- 2 cây cải thảo to (2kg cải thảo)
    - 1 củ cải
    - 1 củ cà rốt
    - 1/2 quả táo đỏ ( nên lấy quả chín đừng lấy quả cứng quá)
    - 1 củ tỏi to băm nhỏ
    - 1 củ hành tây
    - hành lá
    - ớt quả cay
    - ớt bột hàn quốc ( có thể vào siêu thị mua)
    - nước mắm
    - muối hạt ( không phải muối tinh nhé)
    - 1 củ gừng băm nhỏ
    - 2 thìa canh xôi trắng hoặc cơm nếp
    - 10 con Tôm khô

Chuẩn bị:
    - Cải thảo bỏ lá hỏng và cắt dọc làm 4 để nguyên không nên tách lá rửa sạch. Cho nước ấm và 1/2 chén muối vào hòa tan trong chậu nước.
    - Nhẹ nhàng sát muối vào từng tàu lá riêng phần ở giữa dày nhất thì mẹ nó cho nhiều muối hơn. Ngâm cài thảo chìm trong nước ấm đừng để nổi trên mặt nước, mẹ nó nên đè vật nặng trên cải thảo. Trên mạng dạy là ngâm khoảng 4-5h nhưng tớ ngâm luôn 8h, tối hôm trước chuẩn bị hôm sau dậy là vừa :D. Ngâm cho cải mềm và ngấm muối.
    - Vớt cải ra, rửa lại bằng nước sạch, để cải thật khô, ráo nước.
    Nước sốt cải thảo:
    - (a)Xôi trắng thêm 3-4 thìa canh nước đun trên bếp cho sôi và thật mềm nhuyễn hạt xôi.
    - (b)Táo và hành tay thái nhỏ.
    - (c) 10 con Tôm khô cho lên bếp đun cho mềm tôm, giữ lại nước.
    - (d)Cho (a) + (b) +(c) + 2 thìa đường, 2/3 chén nước mắm, ớt bột ( ăn cay nhiều hay ít tùy bạn), 1 thìa muối nhỏ vào máy xay sinh tố, xay nhuyễn hỗn hợp.
    - (e)Củ cải, cà rốt thái chỉ, hành lá cắt khúc dài, ớt quả thái vát hoặc thái chỉ đều được.
    - Đổ hỗn hợp (d) ra chậu, cho (e) vào trộn đều, nếm vị thiếu vị gì thì cho thêm ( cay, mặn, ngọt)
    - Đeo găng tay nilon và dùng tay phết hỗn hợp ướp lên từng lá cải thảo sao cho tất cả bề mặt lá được bao phủ bởi sốt. Làm lần lượt đến hết sốt và cải.Chuẩn bị các vật dụng để chứa kim chi, lọ thủy tinh sẽ đẹp hơn và dễ tẩy rửa mùi hơn so với dùng hộp nhựa.

Cho các cây cải kim chi vào lọ đậy kín, để ở nhiệt độ phòng khoảng 1 ngày rồi cất vào tủ lạnh. Thậm chí mn có thể ăn kim chi ngay sau khi làm xong mà không cần chờ nó lên men nhưng mùi vị sẽ không ngon bằng đâu.

9. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

Mình cũng thích làm kimchi, nhưng mà thường lười nên 1 năm làm được 2 lần thôi, lúc làm hỗn hợp phết lên cải thảo do điều kiện thiếu thốn nên k cho táo vào, chỉ có bột nếp và các gia vị kia....Vẫn ngon lắm các mẹ ạ ^^!
    Kim chi để lâu và nước kim chi không ăn hết đem nấu canh khoai tây ngon tuyệt cú mèo các mẹ nhé!

yeu_bebi thích bài này.
  10. yenhaiyhct

yenhaiyhct Bắt đầu tích cực

trời ơi khủng khiếp quá, bạn pm cho mình mẹ bán hàng ấy đi, mình đang định order kim chi với một mẹ trên này đây. huhu

11. kagome

kagome

Chắc là do sơ suất thế nào đó nhưng mà cũng nên xin lỗi khách chứ nhỉ? Htruoc em thấy có một mẹ chia sẻ cách làm kim chi của Hàn Quốc đấy em cũng đang định thực hành. Mùa đông ăn cho ấm nóng :D

12. meocon0818

meocon0818 Yến nuôi nhà - Yến đảo KH

mẹ chồng làm món này rất ngon, bà làm nhiều món như củ kiệu, dưa món nữa để bán tết

13. hatran.enviro

hatran.enviro

hic e cũng thik kim chi mà nghe mn nói thế, có tý hãi