Nhờ mọi người tư vấn chọn chỗ ở cho hợp lí

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi libra_09, 3/8/2010.

1. libra_09

libra_09 Thành viên đạt chuẩn

Đây là lần đầu tiên e tạo 1 topic để hỏi ý kiến mọi người, mong mọi người giúp e với.
    Chuyện là e và người yêu e tháng 12 dương này sẽ cưới. H chưa thống nhất dc chỗ ở sau khi cưới.
    - Người yêu em: có 1 căn nhà cấp 4 60m2 ở khu tây mỗ, a ấy thì làm ở tôn thất tùng, còn e thì làm ở xuân thủy, cầu giấy, hiện h thì a ấy đang sống ở đó, nhưng sau khi cưới a ấy muốn đi thuê nhà ở cho gần trung tâm, vì a ấy k muốn ở đó nữa, vất vả đi lại mà điều kiện ở đó cũng chưa tốt lắm. Mà bán chỗ đó đi thì a ấy k thích vì bây h đất ở đó đang lên giá.
    - em: hiện tại e đang sống cùng e gái tại căn chung cư khu cầu giấy, nhà này là của bố mẹ e mua cho từ hồi lên đại học. Ý bố mẹ e thì rất muốn a ấy về sống chung với 2 chị em e vì nhà cũng có 2 phòng ngủ, mọi thứ tiện nghi đều đủ, chỉ sống chung 1 thời gian thôi vài năm thôi, chờ bao h bố mẹ e chuyển lên hn ở nhà mới chỗ khác (có rồi) thì e gái e sẽ ở cùng bố mẹ e, còn cho bọn e cái nhà này. Nhưng ng yêu e thì k chịu ở chung như thế
    Vấn đề là e thì k thích đi thuê nhà tí nào, một tháng thu nhập của 2 đứa tầm 14- 15tr, mà mất đi 4-5tr thuê nhà thì k đáng, mà còn nhiêu thứ phát sinh khi đi thuê nữa chứ. Em muốn ở chỗ nhà a ấy thôi, nhưng a ấy k chịu. A ấy định cho thuê cái nhà ở tây mỗ rồi bọn e đi thuê chỗ khác, Tại sao cả 2 đều có nhà mà lại phải đi thuê nhà cơ chứ? E rất muốn biết ý kiến của mọi người thế nào? Và xử lí thế nào cho hợp lí ạ? Tình hình là 2 đứa đang giận nhau vì việc ấy, mệt mỏi quá đi thôi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi libra_09
    Đang tải...

2. vitbaucute

vitbaucute Thành viên rất tích cực

Ðề: Nhờ mọi người tư vấn chọn chỗ ở cho hợp lí

E nghĩ là a ấy vì lòng tự trọng của người đàn ông nên ko muốn ở nhà vợ ( dù chỉ là tạm thời và chỉ có e gái).Hơn nữa, là anh rể cũng sẽ rất ngại khi ở chung nhà mà có e vợ nữa.A ấy tránh gây khó xử, hay tránh những chuyện ko hay có thể xảy ra khi ở cùng như vậy. A ấy hiện tại cũng có nhà, tức là a ấy muốn tự lập, muốn ở nhà của chính mình, chứ ko phải nhờ từ nhà vợ.Dù là nhà đi thuê thì cũng dc thoải mái hơn.
    Nhưng đúng là ở nhà hiện giờ đi lại hơi vất vả thật.Nhưng e thấy nếu thuyết phục dc anh ấy ở nhà cũ sẽ tốt hơn, tiết kiệm hơn.Có thể tu sửa lại cũng dc mà. Chứ đi thuê nhà nhiều cái khó khăn, vất vả lắm, ko đâu bằng nhà mình đâu chị ah!

3. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Ối giời ơi , bác nhà bạn lại mắc bệnh sỹ rồi . Bảo bác rai qua ở cùng với bạn ở cầu giấy ý có phải tôt không ? Cí nhà tây mỗ thì cho thuê đi , ( đất khu này sau này làm đường to , được giá lắm ) nên đừng bán ! Còn tạm thời thì 2 bạn cứ ở cầu giấy ( làm sao mà thuyết phục dc anh ấy , bạn nhờ bố mẹ bạn bảo thử xem sao ) . Chứ cả 2 có nhà mà phải đi thuê vừa tốn kém về mọi thứ mà chả giải quyết dc vấn đề gì

4. libra_09

Hic, cảm ơn 2 bạn. Mình cũng nghĩ như 2 bạn ấy, nhưng đúng là ng iu mình phải cái tội tính tự ái và sĩ diện hơi cao
    - Ở nhà mình: tuy là chung cư tầm 65m2 nhưng mà có 2 phòng riêng, mọi thứ đủ cả, nhưng ng iu mình nhất quyết k chịu đâu, bảo thế nào cũng k nghe, chán lắm ấy
    Mình thì cũng thấy 2 phương án ở nhà mình và nhà a ấy là hợp nhất, nhưng mà nói thế nào cũng k chịu, mình thấy rõ đi thuê nhà thì thật phí tiền và k cần thiết, nhưng mà a ấy cứ khăng khăng. Vấn đề là làm sao mà thuyết phục dc bây h? Giận dỗi cũng k ăn thua, chỉ tổ mệt mình.

5. phuongedu

phuongedu

Bảo anh ấy là chồgn tiền thuê nhà cho cô em giữ, hi hi. Đùa vậy thôi, chứ bạn phải tìm cách thuyết phục theo cách khác, là anh mặc dù ở nhà bố mẹ e nhưng anh cũng có nhà riêng chứ có phải ko có nhà đâu mà sợ mang tiếng. Còn nếu ko, bạn cứ cho thuê nhà đi, bảo thuê trước khi cưới tầm 2 tháng, để chuẩn bị đồ cưới, chưa cưới nên anh lo trả tiền nhà 6 tháng đi nhé, chả lè lưỡi ra vì cái bệnh sĩ, mất 6 tháng mà tâm phục khẩu phục còn hơn. hơn nữa, 6 tháng dó, ít nhất 2 bạn được tự do 100%, ko bị em gái có mặt làm anh rể ngại. Còn sau đó, lấy cớ là có bầu, về nhà để em gái nó đỡ đần cơm nước, 2 vợ chôngmình ăn cũng vắng vẻ, e nó sống 1 mình cũng ko ai quản thúc, ... em ko yên taâm. Đến lúc cưới rồi, bố mẹ bạn nói, bố mẹ chồng nói, vì tự nhiên mất mấy triệu/ tháng, nước chảy đá sẽ mòn mà, nhà tớ y chang thế luôn.
    Giờ chẳng khoán trắng cho ông bà ngoại vì có con nhỏ, đi công tác quá yên tâm còn gì. hi hi

6. phuongedu

phuongedu

MÀ tớ còn có chiêu dạy chồng biết dằn túi nữa nhé, trước khi có con, ongnào cũng sỹ, cứ vugn tiền khắp nơi, điên lắm. đến khi có con, tớ ngồi nhà, cất hết tiền,cứ bắt đi mua đủ thứ, tốn hết hơi, tự nhiên biết kéo fecmơtuya túi lại. tất nhiên kèm đó là tâm sự tỉ tê...

7. libra_09

Vấn đề là tính a ấy với e gái e thì k hợp lắm, nhưng cố sống thì cũng dc. Và bọn e cũng chưa định có con trong năm tới vì e còn phải đi làm đi học nữa. Mà tính tự ái của a ấy thì cao quá đỗi. E cũng bảo là đi thuê tốn thế nào, nhưng mà a ấy cứ cho là tốn cũng k sao, mình còn dc nhiều cái khác, trừ khi là nhà của a ấy chứ nhà e thì nhất quyết k ở.Huhu. Ah, mà ngày xưa chị có phải đi thuê nhà ngày nào không? Có thể truyền thêm ít kinh nghiệm cho e dc k, e còn trẻ lắm, nên chưa có kinh nghiệm j cả, nói chuyện k cãi lí dc, toàn khóc, chả giải quyết dc cái j.

8. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

hehe , hay là bảo mỗi tháng anh ý trả 1 tí tiền thuê nhà , cho bõ công ko mang tiếng là ở nhà vợ . xem ý lão thế nào

9. libra_09

Cảm ơn mọi người nhé. Bọn tớ vẫn hơi căng thẳng, nhưng a ấy quyết định 2 đứa sẽ k nói về chuyện ấy trong 1 thời gian tới, để a ấy suy nghĩ. Tớ có nói với bố mẹ tớ, thì bố mẹ tớ bảo thôi để tháng nữa, tháng 8 âm, bố mẹ a ấy đến nói chuyện bàn đặt cỗ, chuẩn bị đám cưới rồi cả 2 nhà sẽ bàn để chọn phương án tối ưu nhất. Hic, vấn đề là hôm trước tớ qua nhà a ấy, mẹ a ấy cũng có vẻ nghe theo ý a ấy, là cho bọn tớ đi thuê nhà. Mà k bàn đến chuyện đó nữa, đám cưới cũng chưa chuẩn bị dc cái j cả.
    Thực ra thì tớ cũng biết, nếu sau này bọn tớ có con rồi, mà về nhà tớ ở cùng e gái tớ (nó đang học đại học) thì cũng hơi chật thật, vì còn mẹ a ấy hoặc mẹ tớ lên chăm cháu nữa, đấy là tính xa thế, nhưng tớ vẫn thấy đi thuê nhà thì thật là k hợp tí nào, nhất là khi có con rồi càng bất tiện. Mọi người có thể cho tớ thêm ý kiến dc không

10. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

hix giá như em được 1/3 như bác đây thì tốt biết bao :#:-s

11. Cúnmt

Cúnmt Long nhãn, hạt sen H.Yên

Kiểu gì thì kiểu, nếu về Cầu Giấy tiết kiệm đc chi phí nhưng rủi ro khác nhiều hơn :
    _ đàn ông Vn chưa vượt qua được kiẻu ở nhờ nhà vợ chư "chó chiu gầm chạn" , tiếng nói của họ sợ ko có trọng lượng , trong khi dâu là con , rể là khách ko bao giờ ... lỗi mốt đâu
    _ Ở lại có cô em gái, nhiều cái phát sinh lắm , ko hợp nhau cũng mệt, mà hợp nhau dễ nảy sinh tình cảm giưa anh rể và em vợ . tình huống này ngoài đời hàng rổ
    _ Anh ấy thích thuê nhà, chứng tỏ anh ấy là ng đàn ông tự lập, bạn nên tự hào có ng đàn ông như thế : Sẽ biết lo cho vợ , cho con được no đủ, hp . Mình lại sợ , khi bạn đề nghị 2 đứa về Cầu giấy ở , anh ấy Ok ngay thì đó là thông tin bất hạnh đấy : thể hiện 1 người đàn ông dựa dẫm sau này , ỉ lại , ko chu toàn, nhìn thiển cận
    _ Giá thuê nhà ko đến 4 -5 triệu / tháng đâu . 2 vợ chồng tim khu tập thể cũ mà thuê giá 2,5 triệu là cùng, điện nc gia đình thoải gà mái
    _ Cái quan trọng theo mình là nên tìm đc nhà mà hướng nhà hợp phong thủy của chồng bạn để cho sinh khí lưu thông tốt, may mắn hơn thôi
    _ Còn đất ở Tây Mỗ thì hôk nên bán. Có đất mà bán bi giờ là cực dại trừ khi bạn làm BDS . Vàng, Đất là thứ ko bao giờ trượt giá ko bao giờ tái tạo đc nên chỉ có tăng chứ ko giảm

ke
    Chúc Hp

12. inbeo

inbeo Thành viên chính thức

Ý kiến của chồng bạn hợp lý đấy chứ:
    Thứ nhất: anh ấy không muốn dựa dẫm vào nhà vợ -> càng tốt.
    Thứ 2: có thể anh ấy thấy bất tiện khi ở cùng cô em vợ.
    Thứ 3: Việc cho thuê nhà ở Tây Mỗ rồi thêm chút tiền vào đi thuê một chỗ khác tiện lợi hơn cũng rất tốt. Tiền bạn bỏ ra đi thuê nhà đã được hỗ trợ 1 phần bởi tiền cho thuê nhà kia rồi. Hơn nữa, đây chỉ là giải pháp tạm thời thôi vì vc bạn đã có nhà ở Tây Mỗ rồi, hoàn cảnh khác hoàn toàn với những gia đình phải thuê nhà để ở vì không có chỗ ở.
    Nếu là tớ, tớ cũng sẵn sàng đi thuê một chỗ mà tớ thấy tiện lợi hơn cho việc đi lại, sống và làm việc, đặc biệt là môi trường sống cho con cái nữa.

13. phuongedu

phuongedu

Ơ, vợ chồng tớ thuê nhà 6 tháng, à, 8 tháng, 2 tháng trứoc khi cưới, ông í ở 1 mình, về thiếu ti vi phải mua tivi, thiếu bếp phải mua bếp, nói chung đủ thứ tối thiểu, tự bỏ tiền ra tự xót. hồi đó tớ thuê là 2.4triêu/ cái nhà tầng 1, tập thể vũ ngọc phan, hơi rộngnhưng thích thì chiều, mất 6 tháng tiền nhà tiếp theo,kệ, ông í phải lo, vì tớ bảo lương e chỉ có thế, e lo ăn uốgn, xăng xe chả đủ... hi hi, rùi xem trụ được bao lâu. bạnc ứ để hắn chi, và đóng góp 1 khảon nhất định cho bạn để cơm nước, ăn uống ... vì việc nội trợ là của phụ nữ, nhưng chồng phải góp, đối nội đối ngoại kiểu ma chay hiếu hỉ nội ngoại anh lo, ui giời, cứ để xem. tớ nói nghiêm túc đấy, bạn cứ lo hết, rồi lại ì ra, tưởng đưa cho vợ 10 triêu/ tháng là xong trách nhiệm á, quên đi. từ từ rồi tính tiếp
    tớ sẽ theo dõi topic này rồi chia sẻ thêm cho bạn.

14. libra_09

Hihi, thank chị nhìu nhìu. Thực ra thì theo thỏa thuận của bọn e, và tính a ấy như e biết thì chắc là a ấy làm bao nhiu sẽ đưa hết cho e thôi, lương e mới đi làm cũng k cao lắm, chỉ 1,5tr thôi. E thì đang nghiêng về phương án thuyết phục a ấy về sống ở tây mỗ nhà a ấy thôi, chịu khó khăn 1 tí cũng dc, chứ nói thực, e cũng biết ở nhà e cầu giấy thì cũng có nhiều cái phát sinh. vả lại sau này có con rồi thì cũng hơi chật.

15. libra_09

Cảm ơn mọi người đã tư vấn nhiệt tình cho e nhé. E cũng suy nghĩ nhiều mấy ngày hôm nay và đã quyết định thế này: e nghĩ là nếu đặt giả sử e là a ấy, nếu cứ bị ép như thế, có lẽ a ấy cũng k vui và thoải mái lắm, cũng như e thôi. E đã nói với a ấy là: e cũng thích ở nhà e hoặc nhà a (vì những lí gì a cũng biết đấy), nhưng mà e sẽ tôn trọng quyết định của a và làm theo a, mong là a sẽ suy nghĩ cho kĩ. A ấy nói sẽ suy nghĩ về việc chọn giữa ở nhà a ấy ở tây mỗ hay đi thuê nhà, chứ cũng k thích ở nhà e cầu giấy đâu. Thôi thì tạm thời thế đã, để xem hôm hai gia đình gặp nhau có gì khác không. Chứ ý bố mẹ e vẫn là thích a ấy ở cùng chị e em nhưng e nghĩ chắc a ấy cũng có cái khó. E tính nếu đi thuê nhà chấp nhận thời gian đầu xem thế nào, sau này có con rồi ta lại tính tiếp, hehe.
    E còn trẻ con quá, nên chỉ nghĩ dc thế thôi. Mọi người thấy có ý kiến nào tốt hơn thì góp ý cùng e với nhé.

16. phuongedu

phuongedu

em cứ từ tư rồi tính tiếp nhé cứ làm theo cách của chị đi

17. libra_09

Huhu, mọi người ơi, buồn quá đi mất. Lại cãi nhau lần thứ n. Vẫn chuyện nhà cửa. Trước khi đi công tác thì đã xuôi theo ý là ở nhà của a ấy chỗ Tây Mỗ, em vừa ở nhà chỗ cầu giấy (sáng+ chiều), tối về tây mỗ. CHả hiểu trời sui đất khiến cái kiểu gì, đi về, một mực đòi đi tìm nhà thuê, lại vẫn lí do ở Tây Mỗ xa quá, đi lại bất tiện... Em thì đã nói đủ kiểu, từ phân tích lí do kinh tế -> khóc lóc. A ấy bảo sẽ đi tìm nhà, và bảo mình là người biết suy xét nên chắc chắn sẽ k lãng phí cái j, cái j lợi hơn thì làm: theo a ấy, ở nhà thuê thì tuy tốn tí nhưng dc lợi nhiều thứ: đường đi, cơ sở xung quanh...chỗ ở Tây Mỗ cho thuê (khổ, nhưng xa thế thì có ai thuê không chứ). Mà tiền tiêu thì chủ yếu là lương a ấy TB 12tr/tháng, e đi làm nhưng chưa có lương. Khổ, mà bố mẹ e lẫn nhà a ấy đều không ủng hộ việc thuê nhà. Trong cuộc gặp gia đình, bố mẹ e nói rõ là nên về sống cùng chị em e, cái nhà đó mí năm nữa là của 2 đứa. Mẹ a ấy cũng khuyên là thôi đừng thuê nhà, nhưng...
    Phải làm sao đây ạ? tháng 11 âm này là cưới rồi. Ghét nhất cảm giác mình cứ như 1 người chờ nhận án, k dc tự quyết định cái j, ý kiến k dc tôn trọng. Bt thì rất chiều em, nhưng mà cứ những việc quan trọng thì bảo thủ và cứng nhắc thế k biết.

18. phuongedu

phuongedu

Ðề: Re: Nhờ mọi người tư vấn chọn chỗ ở cho hợp lí

Em cứ để cho ông í quyết đi, chị bảo nhé, khi thành vợ chồng rồi, em làm cái bảng chi tiêu hàng ngày í, từ gửi xe e cũng ghi vào, đi chợ 50 k em ghi là 120K... ví dụ thế, 1-2 tháng nó thành 1 con số khổng lồ, vì 1 tháng mất đứt đi mấy triệu tiền nhà rồi, trong khi đủ thứ leo thang. nếu a giỏi hơn rất nhiều để kiếm 20 - 50 tr/ tháng thì ok, e chiều theo ý anh, vì làm vợ mà. cứ buồn khổ vì cái đó chẳng hay ho gì, mệt người, cứ cho ng ta làm đàn ông đi, thích tự lập cho tự lập.

libra_09 thích bài này.
  19. phuongedu

phuongedu

Ðề: Re: Nhờ mọi người tư vấn chọn chỗ ở cho hợp lí

cùng lắm là 5 tháng sau khi có con, thấy chi phí ngập đầu chả về tây mỗ ấy chứ, hoặc phải có ng đỡ đần trông cháu thì chả về nhà e e là gi, ko lại thêm khoản osin, lại tiền

20. libra_09

Cảm ơn chị. Haiza, hum qua về quê, anh ấy đã đến nói luôn với bố em, rồi về nói với mẹ a ấy là a ấy nhất quyết sẽ đi thuê nhà, nếu k tìm dc chỗ nào thì mới về tây mỗ, còn nhất quyết k ở nhà e, cho dù bố em lẫn mẹ a ấy nói thế nào đi nữa. Em như người thừa trong chuyện này vậy. Bị đặt vào thế đã rồi, k còn lựa chọn nào khác. Cái đáng sợ nhất là e suy nghĩ k biết nếu cứ lấy về, sau này có chuyện j mình k hề có quyền tự quyết thế này, cs làm sao mà thoải mái dc? Nói thêm là a hơn e 8 tuổi, dù lúc nào cũng nói là công bằng tôn trọng nhau nhưng thực ra e cảm giác trong mắt a ấy, em vẫn chỉ là đứa trẻ tập lớn, nản.