Kinh nghiệm: Nhổ Răng Khôn Có Được Bảo Hiểm Y Tế Chi Trả Không?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi taiphamduc283, 24/3/2023.

  1. taiphamduc283

    taiphamduc283 Be the change that you wish to see in the world

    Tham gia:
    19/3/2020
    Bài viết:
    80
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    8
    Hiện nay chi phí khám và chữa các bệnh về răng khá là đắt đỏ. Trong trường hợp phải nhổ răng khôn thì người bệnh có thẻ BHYT có được hưởng các quyền lợi về BHYT và được BHYT chi trả viện phí hay không? Đây lài câu hỏi được nhiều người quan tâm.

    [​IMG]
    Ảnh - BHXH điện tử eBH

    Căn cứ theo quy định tại Điều 21, Luật bảo hiểm y tế được sửa đổi bổ sung tại Khoản 14, Điều 1, Luật bảo hiểm y tế 2014 nêu rõ phạm vi được hưởng của BHYT gồm:

    Người tham gia BHYT được chi trả các chi phí khi khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con.

    Người tham gia BHYT được chi trả các chi phí khi: vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i Khoản 3, Điều 12, của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

    Mặt khác, căn cứ vào quy định tại Điều 23, Luật bảo hiểm y tế (sửa đổi bổ sung tại Khoản 16, Điều 1, Luật bảo hiểm y tế 2014) quy định các trường hợp không được hưởng BHYT gồm:

    1. Chi phí trong trường hợp quy định tại Khoản 1, Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.
    2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.
    3. Khám sức khỏe.
    4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.
    5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.
    6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.
    7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.
    8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.
    9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.
    10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.
    11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.
    12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.
    Như vậy, căn cứ các điều khoản trên, khi người bệnh đi nhổ răng sẽ tùy vào từng trường hợp mà người bệnh có được hưởng bảo hiểm y tế hay không?

    Trường hợp nhổ răng được hưởng BHYT

    Các trường hợp chi phí nhổ răng được bảo hiểm y tế chi trả gồm:
    • Nhổ răng để điều trị các bệnh răng miệng như: sưng, viêm lợi, răng sâu
    • Nhổ răng bị nứt vỡ
    • Chi phí nhổ răng khôn có bảo hiểm y tế
    • Nhổ răng do mọc lệch gây ảnh hưởng đến sức khỏe bệnh nhân
    • Các trường hợp nhổ răng điều trị theo chỉ định của bác sĩ.
    Như vậy, người có thẻ BHYT khi khám chữa bệnh về răng thuộc các trường hợp trên sẽ được BHYT thanh toán chi phí điều trị theo quy định.

    Để tìm hiểu về mức hưởng cụ thể bạn có thể tham khảo chi tiết tại bài viết gốc tại - https://ebh.vn/bao-hiem-y-te/nho-rang-co-duoc-bao-hiem-y-te-khong

    Cảm ơn bạn đã đọc bài viết này :) xia xịa
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi taiphamduc283
    Đang tải...


Chia sẻ trang này