Thông tin: Những Bậc Cha Mẹ Biết Giữ Bình Tĩnh Có Thể Làm Được 9 Điều Này

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi methaonguyen177284, 14/7/2016.

1. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Phòng bừa bãi, những cơn giận hờn, và những hành vi xấu của con lặp đi lặp lại có thể làm kiệt sức hầu hết bậc cha mẹ không khi này thì khi khác. Nhưng có một số bậc cha mẹ có thể kiểm soát được những tình huống này với sự bình tĩnh.

Nếu bạn không muốn thường xuyên quát mắng trẻ và muốn bớt cảm thấy căng thẳng, bạn có thể nghiên cứu 9 bí quyết dưới đây để trở thành những bậc cha mẹ biết giữ bình tĩnh:

1. Kiểm soát mức độ căng thẳng

Cố gắng duy trì lối sống lành mạnh để có thể kiểm soát căng thẳng một cách lành mạnh. Bạn cần biết rằng căng thẳng đến từ sự khó khăn trong công việc, từ hôn nhân, từ sự khó khăn về tài chính sẽ ảnh hưởng tới công việc làm cha mẹ. Nên bạn nên tạo ra các hoạt đồng làm giảm căng thẳng để kiên nhẫn với con hơn như tập thể dục, dành thời gian cho bạn bè, ...

2. Kiểm soát cơn giận

Cần kiểm soát cơn giận của mình. Bạn cần biết khi nào thì mình chuẩn bị nổi giận để nhanh chóng thoát khỏi tình huống này. Bạn nên đi ra ngoài hoặc tự cách ly mình vài phút để tránh quát mắng, nổi giận hoặc tránh tranh giành quyền lực.

3. Ngăn chặn các vấn đề về hành vi

Bạn nên tập trung vào việc phòng hơn chống. Bạn giao các nhiệm vụ cho con, giải thích trước những mong đợi của mình, và can thiệp nhanh chóng khi vấn đề bắt đầu xảy ra.

Kết quả là bạn có khả năng ngăn chặn những cơn giận của con hoặc những hành vi có vấn đề trước khi chúng xảy ra.

4. Tập trung vào việc điều khiển chính bản thân, chứ không phải điều khiển trẻ

Bạn không thể bắt trẻ không được khóc hay phải ngồi yên một chỗ. Thay vì trừng phạt khi trẻ mắc lỗi, bạn nên đưa ra những hậu quả có thể dạy trẻ biết cách lựa chọn tốt hơn cho lần sau. Trong khi đó, bạn tập trung vào kiểm soát cảm xúc của mình và làm gương tốt cho con.

5. Dùng các hậu quả hiệu quả

Bạn không nên sử dụng các hậu quả nửa vời. Bạn cần biết hậu quả nào có tác dụng. Trong khi cắt giờ chơi game có hiệu quả nhất với trẻ này, thì cách “cách ly” (time-out) lại là cách hiệu quả nhất với trẻ khác. Các hậu quả mà bạn đưa ra giống như một công cụ dạy con trẻ chứ không phải là để trừng phạt trẻ.

6. Cảnh báo đơn giản

Không rầy la, quát mắng hay đe dọa trẻ. Thay vì vậy, bạn chỉ đưa ra cảnh cáo. Sau đó, bạn để cho con trẻ lựa chọn và kèm theo sự hướng dẫn hay trải nghiệm các hậu quả đó.

7. Nói là làm và thực hiện những gì đã nói.

Bạn không nên cảnh cáo xuông hay đe dọa những thứ mà bạn không thể thực hiện được. Thay vì vậy, bạn nên làm rõ những gì bạn đã nói. Bạn nên gắn kèm các hậu quả và cho trẻ thấy rằng bạn thực hiện những gì đã nói.

8. Nhìn xa trông rộng

Tất cả các cha mẹ đều có những ngày tồi tệ và những khoảng thời gian khó khăn.

Nhưng bạn nên nhìn xa trông rộng. Không cường điệu hóa những khó khăn của mình mà nên thực tế. Trải qua giai đoạn khó khăn là một phần tất yếu trong quá trình nuôi dưỡng con cái trở thành con người có tinh thần trách nhiệm.

9. Hài hước

Luôn luôn hài hước trong quá trình làm cha mẹ. Dù cho hoàn cảnh có khó khăn ra sao thì những nụ cười rạng rỡ vẫn là phương thuốc chữa lành tốt nhất.

Nguồn: Verywell.

Biên dịch: Thu Hiền.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi methaonguyen177284
    Đang tải...

2. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Ôi nhiều khi cáu lên không giữ được bình tĩnh

3. Shop Mẹ TiTi

Shop Mẹ TiTi ^^ ĐỜI THAY ĐỔI KHI MÌNH THAY ĐỔI ^^

Làm được như mn chỉ trên đây đúng là cả môt nghệ thuật đấy, điều này chắc là phải rèn luyện bản thân thui ạ :D

4. nguyentn_hy

nguyentn_hy Thành viên tích cực

Hix, tính e thì dễ bốc hỏa, cũng tự nhủ là phải kìm nén và bình tĩnh vậy mà nhiều khi vẫn không chiến thắng được bản thân, phải tiếp tục cố gắng các mẹ ạ

5. VH Hoàng Phúc

VH Hoàng Phúc CALL 0983353251

mk cũng hay cáu bẩn nhiều lúc bực lên k kiềm chế dk sau moi lần nv thi nghi rang là phai kiem chế, cố gắng sửa mãi mà mà chua lm dk

6. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Mình rất nóng tính, không giữ được bình tĩnh cơ

7. vinhomesgroup

vinhomesgroup Bắt đầu tích cực

Có những tính huống khó xử mà quát bé hoài cũng xót :(

8. gaubongmauxam

gaubongmauxam Thành viên tích cực

mình tự thấy mình k giữ đc bình tĩnh :(