Kinh nghiệm: Những bài học "Kinh doanh" sương máu của tôi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi yeumamtom, 15/8/2011.

1. ththang

ththang Thành viên tích cực

Ðề: Những bài học "Kinh doanh" sương máu của tôi

Bài của bạn viết hay quá, mình rất mộ cách chia sẻ của bạn. Cám ơn bạn nhiều.

Thực ra cùng góp vốn KD từ 2 người trở lên mà tìm được sự đồng lòng thống nhất cùng 1 chí hướng là một vấn đề không dễ, vì nó liên quan đến tính cách, sở thích cá nhân, trách nhiệm với công việc chung và quan điểm kinh doanh.

Đang tải...

2. ththang

ththang Thành viên tích cực

Bài của bạn viết hay quá, mình rất mộ cách chia sẻ của bạn. Cám ơn bạn nhiều.

Thực ra cùng góp vốn KD từ 2 người trở lên mà tìm được sự đồng lòng thống nhất cùng 1 chí hướng là một vấn đề không dễ, vì nó liên quan đến tính cách, sở thích cá nhân, trách nhiệm với công việc chung và quan điểm kinh doanh.

yeumamtom thích bài này.
  3. yeumamtom

yeumamtom Thành viên chính thức

Bài học: Không nghe đài địch, hoặc nghe thì cần chọn lọc cần thận
    Cảm ơn các bạn đã theo dõi và góp ý cho tôi qua những dòng cmt của các bạn
    Thú thực với các bạn là sau những gì đã trải qua, tôi thấy phương pháp kinh doanh của mình thực sụ non nớt, mặc dù chúng tôi cũng đã nên kế hoạch cẩn thận, có những biện pháp khảo sát từ thực tế: thăm quan các đơn vị tương ứng, tiếp cận các đối thủ cạnh tranh, tìm hiểu thị trường thực tế… có nghĩa là trong phạm vi có thể, chúng tôi cũng đã mày mò, viết lách, tìm hiểu đủ kiểu nhưng kết quả thực tế thì vẫn là thực tế khác xa so với những gì chúng tôi tìm hiểu và hoạch định
    Tôi xin chia sẻ, thực sự trong mảng kinh doanh cơm hộp, tính tới thời điểm này, từ nam chí bắc (tp Hồ Chí Minh, Hà Nội) có không ít người đã từng làm như tôi và cũng đã thất bại, vì nhiều nguyên nhân như tôi đã chia sẻ ở những bài viết trước.
    Quay lại với nội dung trên, vì sao tôi nói là không tin đài địch, vì thực tế, những con số mà đối tác đưa nên cần kiểm chứng, trong khi mình không có nhiều cơ sở để kiểm chứng. Trong mảng cơm hộp, tôi có tìm hiểu qua các kênh thông tin được biết có những cơ sở mới hoạt động, đưa hình ảnh PR lên sản lượng là cả 500 tới 1000 xuất/ ngày, bản thân từ thị trường tôi cũng thấy con số này không phải là đánh bóng lắm, ai chả biết Hà Nội này, một ngày phải có cả trăm ngìn xuất cơm hộp được đóng gói và cung cấp, điều này không có gì phải bàn cãi, nên việc 1 cơ sở làm 500- 1000 xuất chắc cũng chẳng có gì phải to tát
    Ngay cả bây giờ, có một cơ sở sản xuất một mặt hàng tương tự dạng fastfood, PR là 1 ngày được 2000 xuất -> tôi không tin vì sau khi tôi đi khảo sát các cơ sở này, tôi biết đây là một con số được đánh bóng, ít nhất là gấp 2 lần so với con số thực tế mà cơ sở này đang làm được.
    Tôi cũng tìm hiểu thêm 1 cơ sở, vô tình thôi, tôi hỏi đứa phụ trách vận chuyển, họ bảo cơ sở của họ hoạt động 4, 5 năm rồi, mới được 400. 500 xuất trên ngày, tôi tin vì họ chả có cớ gì để đánh bóng con số đó với tôi
    Hôm trước, nói chuyện với ông anh, ông đấy bảo bạn ông ý làm mới có 2 tháng mà được 400 xuất thường xuyên, tôi cũng gật gù, nhưng chỗ này tôi lại không tin vì những gì tôi đã trải nghiệm

Do vậy, việc thu lượm thông tin là hết sức cần thiết, và nếu nó được thu lượm bằng “mắt thấy tai nghe” thì bạn phần nào có thể tin tưởng, còn nếu thấy các đơn vị khác PR là đang làm ăn được lắm, số liệu như này như kia … khiến bạn mắt tròn mắt dẹt mà nổi lòng tham … thì hãy coi chừng

4. Chuot*con*cua*me

Chuot*con*cua*me Bột rau, coffee AN, Tiêu sạch, mật ong rừng

Cảm ơn những chia sẻ của yeumamtom !

5. quangdj

quangdj Bắt đầu tích cực

Vậy là có mình là người thứ 3 từng có thời gian khá dài làm về lĩnh vực rượu chè đây,hôm nào 3 người bọn mình tổ chức uống rượu giao lưu nhỉ

6. Link.ts2

Link.ts2 Thành viên rất tích cực

Em đã đọc 1 mạch từ đầu trang đến đây.. em cũng có góp ý nhỏ thế này.....
    em cũng đồng quan điểm vs 1 chị cm ở trang 6 là về v đề kinh doanh anh còn hơi " trẻ" . Em không có ý gì đâu nhưng theo em anh nên xem xét kĩ về vụ kinh doanh cơm của anh :D... vì trên thị trường giờ có nhiều mặt hàng mà lợi nhuận của nó đem lại nhiều lợi nhuận hơn và cũng an toàn hơn việc anh đang làm bây giờ.... còn nếu muốn tiếp tục vụ cơm thì
    em mao muội đưa 1 số phương án sau mong anh tham khảo :D
    1. Tiếp tục thực hiện những dự định của anh , chấp nhận những tổn thất nhất định để đổi lấy kinh nghiệm..
    2. Bằng cách nào đó, mong anh có thể tạo cho mình 1 " khoảng lặng " để trau dồi thêm những gì đã biết và bổ sung thêm những gì chưa biết vì càng chuẩn bị kĩ anh càng hạn chế đc bớt những tổn thất mà anh không mong muốn....
    Còn kinh doanh ai cũng muốn có lãi, để làm được điều đó thì nhiều người chọn các cách kinh doanh khác nhau, chọn các mặt hàng kinh doanh khác nhau, có mặt hàng lãi ít, có mặt hàng lãi nhiều.. có người chọn cách làm từ A-Z ( tự sản xuất - tự phân phối ) , có người thì chọn chỉ đơn thuần phân phối.... ra ngoài đường giờ thì nhìn vào mặt hàng nào và nếu chúng ta tính toán nguyên liệu sản xuất thì cũng đều có thể tự biết là nếu sản xuất mặt hàng đấy và bán ra thì chắc chắn chúng ta có lãi... nhưng bắt tay vào làm lại là 1 việc khác, thực sự khác.. cho nên chúng ta nên suy nghĩ cẩn thận khi chọn 1 mặt hàng đó để kinh doanh.... và phải tính đến sự an toàn của nguồn vốn..
    - rất nhiều người biết chai coca cola sản xuất tại nhà máy giá thành sản xuất chưa đến 1000đ nhưng đến tay người tiêu dùng lại là 5000 6000 và còn nhiều hơn ..:D lợi nhuận nhìn thấy rất rõ.. lại đến mấy trăm %... nhưng để có thể nhập đc vs cái giá 1000đ đấy thì cả VN có đc bao nhiêu % / tổng số những đại lý phân phối sản phẩm coca cola ?
    các mặt hàng khác cũng vậy ...
    - Còn về vấn đề thông tin... trực tiếp từ ngành kd cơm của anh .. 1 khách hàng muốn đặt cơm vs số lượng lớn và ổn định gọi đến cty anh hỏi cty anh sản xuất mỗi ngày đc bao nhiêu hộp cơm...anh trả lời 100. Vị khách ấy tiếp tục gọi đến cty khác và nhận đc câu trả lời ...1000. theo anh họ sẽ chọn ai ? Truyền thông và quảng cáo là 1 phần bắt buộc của những người làm kinh doanh.. và nếu 1 người khác là địch thủ của anh đến hỏi anh 1 ngày sx đc bao nhiêu..? câu trả lời của anh sẽ còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như ng ta đến vs thiện chị hợp tác hay dò hỏi hay những ý định khác nên câu trả lời của họ thường giống như trên...?
    - Còn muôn vàn vấn đề khác mà người kinh doanh cần có những " khoảng lặng" tự trang bị cho mình những kiến thức cần thiết để có thể " tỉnh táo " trước muôn vàn hình thức, cách thức kinh doanh...

. Rất nhiều người nhìn vào người khác kinh doanh và nói là họ mạo hiểm và bảo họ không sáng suốt nhưng chỉ bản thân những người trong cuộc mới hiểu họ có thật sự mạo hiểm hay ko... mạo hiểm trên sự tính toán khác vs mạo hiểm bằng niềm tin... nên em không thể nói rằng anh có mạo hiểm hay không trong vụ cơm này nhưng dù thế nào em cũng chúc anh thành công vs những dự định của mình :D

7. yeumamtom

Cho mình gửi lời cảm ơn tới các bạn đã có những nhận xét khách quan về mình, về sự “non nớt” mà mình không thể phủ định bởi những gì mình đã trải qua. Nhưng thành thật mà nói, dù mình biết những bài viết của mình, đa phần mọi người nhìn vào đều thấy những vấn đề, gọi là mông muội, liều lĩnh hay chưa chín chắn…, thực sự là những gì đã trải qua, giờ nhìn nhận lại thì mình thấy đúng là như thế thật, nhiều cái stupid hết chỗ nói luôn, tuy nhiên mình cũng có thể chia sẻ rằng, mình không cảm thấy một chút luyến tiếc, hoài niệm nào về những gì mà mình đã trải qua, mà mình coi đó là những sự may mắn, những bài học đắt giá mà mình thực sự được trải nghiệm… và cũng mong rằng, những gì mình chia sẻ ở đây, phần nào sẽ giúp mọi người kinh doanh, có thể cũng lĩnh vực hay khác lĩnh vực có thể chiêm nghiệm và tự rút ra bài học cho bản thân.

Em Là MõLink.ts2 thích.
  8. Link.ts2

Link.ts2 Thành viên rất tích cực

Có gì bác cứ chia sẻ nhiệt tình ý ạ, để mọi người còn có thêm kn kd :D

9. Kids sakura

Kids sakura Thành viên tích cực

sau một thời gian kinh doanh em cũng đúc rút ra 1 số kinh nghiệm, hi vọng được chia xẻ cùng các anh chị

10. Gió Xuân Về

Gió Xuân Về Thành viên đạt chuẩn

Tiếp tục hóng hớt kinh nghiệm của mọi người@

11. yeumamtom

Vì những bài viết trên, sẽ có những nội dung chồng chéo (vì mình cũng chẳng phải người sành về viết lách, và chủ yếu là dãi bày, chia sẻ…) nên nếu có những vấn đề, những nội dung trùng lặp thì mọi người bỏ qua giúp nhé

Em Là Mõ thích bài này.
  12. yeumamtom

Bài học: Thả gà ra đuổi, làm phúc phải tội
    Chỉ cần nói 2 câu trên ra thôi, chắc mọi người phần nào cũng hiểu được vấn đề.
    Thực tế, chả mấy ai kinh doanh mà có đủ lượng tiền túi để gom hàng, mua hàng và đợi bán hàng mới quay vòng được, chắc phần nhiều cũng phải vay mượn, giật gấu vá vai, vay chỗ này trả chỗ kia… làm sao để hệ thống của mình vẫn vận hành mà không làm thất hứa với ai, như thế là tuyệt nhất.
    Tuy nhiên, thời buổi khó khăn, số người làm ăn theo kiểu có máu liều cũng không ít, họ tự động viên mình theo kiểu : rủi ro cao, lợi nhuận lớn, và sẵn sàng liều hết mức để có lợi nhuận lớn hết mức.
    Câu chuyện kéo theo là, họ đi vay mượn, hoặc mua hàng, và thực hiện kinh doanh theo ý tưởng của họ, và bản thân họ kỳ vọng rằng mọi chuyện sẽ xuôi chèo mát mái, một số thành công theo kiểu đánh quả (ví dụ như gom tiền vay nóng mua đất, bán sang tay), nhưng số người thất bại cũng không phải là ít.
    Vậy là câu chuyện bắt đầu rách việc, con nợ mất khả năng thanh toán, chủ nợ mòn mỏi mà chả giải quyết được gì, chẳng nhẽ lại lôi nhau ra tòa rồi đánh đắm cả thể, chả đi tới đâu.
    Câu chuyện của mình còn chua chát hơn, ông anh (mình kể ở các bài phía trên) là từng là cấp trên của mình, khi đó lương ông cỡ 3k obama/ tháng, nhà ông có phòng cho thuê khoảng 20 triệu/ tháng, ngòai ra bất động sản của ông cũng có giá vài tỷ. đại ý là chỉ số tín dụng của ông đây không phải bàn cãi.
    Khi ông còn làm việc, nguồn tài chính khá thoải mái, nhưng khi out khỏi chỗ mình, vì nhiều lý do mà nguồn thu nhập cố đinh 3k$ kia không có nữa, dẫn tới dòng tiền của ông đấy có vấn đề.
    Ông quyết tâm làm, nhưng bảo chưa có tiền, sang tuần có, nhưng chủ nhà ép phải đóng trong tuần, không thì nghỉ, giải tán, kể cả sang tuần chồng thêm tiền.
    Mình thông cảm, muốn giúp ông đấy, và đi vay mượn để có tiền nộp tiền mặt bằng cho ông đấy… trước khi vay mượn, mình bảo ông ấy cam kết:

1. Tiền không phải của em, em muối mặt vay để thuận việc cho anh
    2. Sang tuần chắc chắn phải trả

Và ông Sure, 100% sure, nhưng rốt cuộc, giờ chưa trả, và có ý định BÙNG khoản này với mình, không thể tưởng tượng được một con người có vai vế mà lại có kiểu hành xử chợ búa, tôm cá, ăn cắp ăn trộm thế
    Nhưng cũng phải công nhận rằng, mình ngu trong vố này, đang tự nhiên thả gà ra đuổi, cầm dao đằng lưỡi, ngay cả khi tài sản ông đấy lù lù trước mắt mà còn làm được gì nhau đâu, chẳng nhẽ đưa nhau ra tòa, hay nhờ các anh chị xã hội “giúp đỡ”

Thực ra việc giúp đỡ nhau trong lúc khó khăn là tốt, tuy nhiên cũng cần đánh giá mức độ tín nhiệm của con nợ, nếu cảm thấy không yên tâm thì tốt nhất đừng vì lòng trắc ẩn mà LÀM PHÚC PHẢI TỘI như mình

13. venus_angel

venus_angel Milk&More

ÔI, cảnh này thì giống hệt của em đây.
    Chị em làm ăn cùng nhau, chị mở công ty riêng, tiền chưa về, thiết bị ko thể chậm trễ đc, em cho chị vay, sang tuần tiền về chị trả.
    2 năm rồi chả thấy tiền về. còn VC mình thì cầy cuốc trả nợ cho nó.
    Ngu đánh chết 5 lần ko hết tội.

14. nhimxinh11

nhimxinh11 Cai thật rùi ná

Tội mẹ nó
    Mình cũng đang định làm ăn chung với bà chị dâu (vợ của ông anh họ)
    Nghe mẹ nó nói...chắc cũng phải dè chừng

15. venus_angel

venus_angel Milk&More

ko phải chị em trong nhà mẹ nó ạ, nó là bạn đồng nghiệp cũ của chồng

16. beBaoLinh

beBaoLinh Thành viên tích cực

Mình cũng đang bị vay mấy chục triệu, có giấy nhận nợ đàng hoàng nhưng chẳng đòi được. Không lẽ đi kiện, mà kiện cũng không chắc đòi được.

17. haiyen011283

haiyen011283 Thành viên chính thức

Em thấy đây là tình trạng tồn tại của ngành kinh doanh mặt hàng tiêu dùng nói chung......Rắn quá thì họ ko lấy hàng, mà mềm quá thì họ được thể lấn lướt, khất nợ. Hầu hết cảm giác thua lỗ đều nằm ở cái vốn hàng tồn đọng chưa thu được công nợ từ các đại lý........Có bác nào có cách khắc phục thì share kinh nghiệm dùm cho mọi người học hỏi.
    Muốn làm ăn lớn mình ko nhượng bộ với các chủ mua hàng thì ko được,mà nhượng bộ thì ko biết điểm nào mới là điểm dừng........Còn làm ăn nhỏ thì ko nói làm gì.....Tiền trao cháo múc.......

18. haiyen011283

haiyen011283 Thành viên chính thức

Em thì em thấy chị thất bại là do ko đánh giá được cộng tác làm viêc với mình. Thêm vào đó về việc quản lý tài chính ko chặt chẽ. Nếu chị có được 1 kế hoạch cụ thể có tính toán, có hoạch định và tỷ lệ rủi ro dự kiến xảy ra thì sẽ ko có chuyện này xẩy ra.
    Chỉ cần trong quản lý thanh toán lộn xộn thôi cũng đã rối tung lên rồi.....Nếu chị đưa ra được cách thực quản lý từng khâu chặt chẽ thì sẽ dễ kiểm soát hơn, và khi chỉ cần 1 khâu có vấn đề thì sẽ phát hiện được và có biện pháp để xử lý.
    Em có kinh nghiệm xương máu trong kinh doanh đó là cần phải tìm hiểu thật kỹ khả năng thực tế của người hợp tác với mình. Liệu mục đích của họ có giống mình ko? có thật sự tâm huyết và có hướng đi, suy nghĩ như mình ko?Bởi vì khi làm việc với những người lạc phách, lạc tông sẽ dẫn đến nhiều mâu thuẫn, và dễ bị phá ngang.

19. yeumamtom

Bài học: khi chập chững kinh doanh, hãy chấp nhận rủi ro trong dự án nhỏ, và ăn chắc trong dự án lớn
    Hơi lòng vòng, nhưng có thể ngắn gọn thế này: Bạn có thể thua trong ván đấu nhỏ, nhưng đừng để thất bại trong trận đấu lớn
    Nhiều người (trong đó có tôi) chập chững kinh doanh, nhưng trong đầu lúc nào cũng tâm niệm: rủi ro lớn, lợi nhuận cao
    Giờ tôi thấy nếu 1 ngừoi chân ướt chân ráo phi vào với quan điểm ấy, thì đúng là liều nhiều hơn là bản lĩnh...
    Tôi thấy những ngừoi kiếm được "cá to" vì sẵn sàng chấp nhận "rủi ro", đa phần là những người đầu óc có sần có sỏi rồi, ko phải người thường, nên cơ hội của họ là cao hơn hẳn so với những người chân ướt chân ráo nhảy vào, và họ đã chuẩn bị cho sự thất bại nếu nó sảy ra. Cái họ hơn người mới vào nghề ở đây là khả năng đánh hơi thấy cơ hội thành công chứ ko phải là sẵn sàng chấp nhận rủi ro để đạt được lợi nhuận, tôi tin là như vậy

Trường hợp của tôi cũng như vây, vì trong một phạm vi hẹp (thời gian quyết định, khả năng tài chính) chúng tôi tất tay cho một canh bạc mà mình ko chắc chắn dành thắng lợi... sau cú vấp, mọi việc vượt quá khả năng kiểm soát cũng như khả năng chịu đựng, và chúng tôi gần như ... phá sản

Nếu chúng tôi được trải nghiệm những bài học nhỏ hơn, thì kinh nghiệm chúng tôi đúc kết được cũng sẽ lớn hơn, nguy cơ bướt hụt quá xa cũng sẽ giảm được phẩn nào

Tôi chia sẻ quan điểm này, có thể là hơi phiến diện trên quan điểm cá nhân, nhưng nếu nó là hữu ích thì cũng là niềm động viên cho mình

Thân ái

20. hoa Salem

hoa Salem Thành viên tập sự

Đánh dấu cái Topic hay ho này nào :D