Những Bệnh Thường Gặp Nguy Hiểm Cho Trẻ Nhỏ Và Cách Phòng Tránh

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Dr. Bá Đoàn, 9/10/2017.

1. Dr. Bá Đoàn

Dr. Bá Đoàn Thành viên mới

Chào bạn, theo lịch trong Chương trình TCMR, trẻ cần được tiêm vắc xin sởi khi trẻ được 9 tháng tuổi. Tuy nhiên, vắc xin sởi cũng có thể được tiêm chủng ở độ tuổi sớm hơn. Trong các hoạt động chống dịch, vắc xin sởi có thể tiêm cho trẻ từ 6 tháng tuổi. Bạn hãy yên tâm là mũi tiêm chủng cho con bạn là đúng lịch và không cần phải tiêm lại mũi vắc xin này. Khi trẻ được 18 tháng tuổi, hãy đưa trẻ đi tiêm mũi vắc xin phối hợp phòng sởi-rubella (MR) và vắc xin bạch hầu, ho gà, uốn ván (DPT) mũi nhắc lại.

Đang tải...

2. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, theo lịch trong Chương trình TCMR, trẻ sẽ được tiêm vắc xin phối hợp phòng bạch hầu, ho gà, uốn ván, viêm gan B, viêm phổi/viêm màng não do vi khuẩn Hib, kết hợp uống vắc xin phòng bệnh bại liệt khi trẻ được 2, 3 và 4 tháng tuổi. Trẻ 9 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin phòng sởi, trẻ 18 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin phòng sởi – rubella (MR) và tiêm nhắc bạch hầu, ho gà, uốn ván (DPT). Ngoài ra trẻ từ 12 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin viêm não Nhật Bản. Cháu nhà bạn đã 17 tháng tuổi, bạn có thể cho cháu tiêm vắc xin sởi – rubella, viêm não Nhật Bản và vắc xin DPT trong Chương trình TCMR. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số vắc xin phòng những bệnh khác như bại liệt, viêm gan B, A, cúm, thủy đậu, rota… tại các cơ sở tiêm chủng dịch vụ.

3. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, theo lịch trong Chương trình Tiêm chủng mở rộng, trẻ sẽ được tiêm vắc xin sởi lúc trẻ 9 tháng tuổi, trẻ 18 đến 24 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin sởi – rubella. Trẻ ngoài 24 tháng tuổi sẽ nằm ngoài độ tuổi tiêm chủng vắc xin này của Chương trình Tiêm chủng mở rộng. Mũi vắc xin sởi – rubella, sởi – quai bị - rubella được chỉ định tiêm cho trẻ từ 12 tháng tuổi. Bạn có thể cho trẻ đi tiêm vắc xin sởi – rubella hoặc sởi quai bị - rubella tại các cơ sở tiêm chủng dịch vụ khi trẻ nằm ngoài độ tuổi của Chương trình TCMR.

4. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, theo lịch trong Chương trình TCMR, trẻ sẽ được tiêm vắc xin phối hợp phòng bạch hầu, ho gà, uốn ván, viêm gan B, viêm phổi/viêm màng não do vi khuẩn Hib, kết hợp uống vắc xin phòng bệnh bại liệt khi trẻ được 2, 3 và 4 tháng tuổi. Trẻ 9 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin phòng sởi, trẻ 18 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin phòng sởi – rubella (MR) và tiêm nhắc bạch hầu, ho gà, uốn ván (DPT). Ngoài ra trẻ từ 12 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin viêm não Nhật Bản. Cháu nhà bạn đã 17 tháng tuổi, bạn có thể cho cháu tiêm vắc xin sởi – rubella, viêm não Nhật Bản và vắc xin DPT trong Chương trình TCMR. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số vắc xin phòng những bệnh khác như bại liệt, viêm gan B, A, cúm, thủy đậu, rota… tại các cơ sở tiêm chủng dịch vụ.

5. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, theo lịch trong Chương trình TCMR, trẻ 18-24 tháng tuổi sẽ được tiêm nhắc lại vắc xin phòng bạch hầu – ho gà – uốn ván (DPT) và tiêm vắc xin sởi – rubella. Theo bạn nói, cháu nhà bạn đã được tiêm 2 mũi vắc xin phối hợp bạch hầu – ho gà – uốn ván với khoảng thời gian cách nhau một tháng. Việc tiêm chủng như vậy không ảnh hưởng đến sức khỏe của trẻ và khả năng sinh miễn dịch của vắc xin. Vắc xin DPT cũng đã từng được triển khai trong Chương trình tiêm chủng mở rộng, tiêm 03 mũi cho trẻ 2, 3 và 4 tháng tuổi.

6. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, ở các giai đoạn phát triển kỹ năng, trẻ có thể sẽ ít hoặc không tăng cân nhưng bạn sẽ thấy là bé biết làm nhiều thứ hơn. Một em bé khỏe mạnh, vui vẻ là quan trọng nhất. Và bạn cũng đã cho con đi khám dinh dưỡng, đã được bác sĩ xác định bé không sao, không thiếu chất rồi.
    Bạn hãy cho bé tiêm chủng đầy đủ để chủ động phòng bệnh cho con, bạn nhé

7. cocacolapepsi

cocacolapepsi Thành viên tập sự

Xin chào bác sỹ! Bác sỹ cho chau hỏi, bé nhà cháu được gần 21 tháng, tháng trước bé đi tiêm phòng mũi sởi - rubella và ho gà uốn ván nhưng do trạm y tế chưa có vắc xin sởi nên chỉ tiêm mũi ho gà, uốn ván. Ngày hôm nay (16/9/2017) bé đi tiêm nốt mũi sởi mà cô y tá tiêm nhầm cho bé cả hai mũi là sởi và ho gà luôn. Bác sỹ cho cháu hỏi như vậy bé nhà cháu có bị ảnh hưởng gì không a?

8. fergusonhn

fergusonhn Thành viên tập sự

Thưa bác sỹ cho cháu hỏi, bé nhà cháu nay được 45 tháng, bé chưa tiêm mui DPT nhắc lại, vậy giờ tiêm có được không ạ? Cháu xin cảm ơn bác sỹ!

9. rooneymanu

rooneymanu Thành viên tập sự

Giờ cháu nhà tôi đã được 24 tháng mà vẫn chưa tiêm được mũi sởi theo chương trình TCMR vậy bây giờ tôi cho cháu đi tiêm được ko ạ.

10. maihoadn

maihoadn Thành viên tập sự

Thưa bác sĩ con em được 17 tháng tuổi. Trước đây vào tháng thứ 02 cháu có tiêm vắc xin 5 trong 1 và cháu bị suất huyết giảm tiểu cầu cho đến nay cháu đã khỏi hẳn. Đi khám thì tiểu cầu về mức bình thường. Bác sĩ cho em hỏi, cháu mới tiêm được 1 mũi lao, 1 mũi viêm gan B, 1 mũi 5 trong 1. Bây giờ cháu đã ổn định sức khỏe rồi tôi muốn tiêm phòng các mũi còn lại cho cháu có được không? và nên tiêm những mũi tiếp theo như thế nào?

11. quynhanhbg

quynhanhbg Thành viên tập sự

Chào bác sĩ, bác sĩ cho cháu hỏi, 6 tháng trước cháu có đi tiêm viêm gan B ở bệnh viện. Theo lịch trình là trong vòng 3 tháng, mỗi tháng 1 mũi tiêm, sau đó 1 năm tiêm nhắc lại. Nhưng vì công việc, sau khi tiêm được 2 tháng ( tức là mới chỉ tiêm 2 mũi và tháng 1 và tháng 2 ) sau đó cháu bỏ giở và tới bây giờ vẫn chưa tiêm mũi thứ 2. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi cháu có thể đi tiêm mũi thứ 3 không ạ? hoặc có phải tiêm lại từ mũi đầu tiên. Mong bác sĩ giải đáp giúp.

kimyenly thích bài này.
  12. bumblebee123

bumblebee123 Thành viên tập sự

Chào Bác sĩ! Dạ bác sĩ cho em hỏi con em đã được 13 tháng tuổi. Từ lúc mới sinh đến nay bé được tiêm những loại vacxin sau: - mới sinh bé được tiêm mũi lao, mũi viêm gan B. Em có cho bé tiêm 1 mũi 5 trong 1 lúc bé 3 tháng tuổi. Và tiêm 2 mũi virut rota. Bác sĩ cho em hỏi bé em bây giờ tiêm 2 mũi 5 trong 1 nữa được không ạ. Do chờ thuốc dịch vụ lâu quá nên e bỏ 2 mũi 5 trong 1 ạ. Bác sĩ cho em hỏi bé e còn thiếu những mũi nào nữa ạ.

Em cảm ơn bác sĩ nhiều ạ.

13. maihoadn

maihoadn Thành viên tập sự

Bé nhà em được 8 tháng tuổi, mới tiêm được một mũi Hip 5 trong 1 khi cháu được 3 tháng tuổi. Cứ đến lịch tiêm là cháu đều bị ốm nên không tiêm được. Hiện tại cháu đang bị sốt 39 độ được 2 ngày rồi (Có khả năng là do mọc răng), như vậy lịch tiêm tháng này cũng không thể đi tiêm được. Em muốn hỏi con em để lâu như vậy thì tiêm mũi Hip muộn có ảnh hưởng gì không? Tháng 9 còn phải tiêm phòng sởi thì mũi Hip có tiêm được tiếp không? Và tiêm muộn mũi Hip như vậy liệu có còn tác dụng với cháu không ạ ?

14. quynhanhbg

quynhanhbg Thành viên tập sự

Kính chào chương trình tiêm chủng mở rộng, chương trình cho em xin hỏi một vấn đề là con trai em nay được 14 tháng, cháu đã chích ngừa 3 mũi 5 trong 1 tại xã, chích 2 mũi cúm, uống 2 lần ngừa tiêu chảy, chích 1 mũi đơn Sởi, 1 mũi thủy đậu, vì là đứa con đầu nên em chưa rõ về chích ngừa thế nào cho đủ nên rất lo lắng, em dự định cho bé đi chích ngừa Viêm não Nhật bản, chương trình cho e hỏi bé có phải nhắc lại mũi 5 trong 1 nữa không, mà chích vào khoảng mấy tháng.Em rất mong nhận được câu trả lời của chương trình ạ.

15. rooneymanu

rooneymanu Thành viên tập sự

Xin chào chuyên gia! Con em được 7 tháng tuổi nhưng mới tiêm được 2 mũi vacxin 5 trong 1 theo lịch tiêm chủng mở rộng. Mũi tiêm 5 trong 1 lần 3 em có thể đưa cháu đi tiêm dịch vụ được không ạ? Trẻ 1 tuổi cần tiêm những loại vacxin nào ạ? Vacxin 5 trong 1 cần được tiêm hết khi trẻ mấy tháng tuổi?

Em xin cảm ơn chuyên gia!

16. fergusonhn

fergusonhn Thành viên tập sự

Thưa bác sĩ ! Cho em hỏi con em đã tiêm mũi Sởi lúc đc 10 tháng và lúc 18 tháng tiêm mũi sởi - rubella . Giờ cháu đã được 2 tuổi . Vậy với 2 mũi tiêm trên cháu có tác dụng miễn dịch với bệnh rubella ko ạ> Em muốn đăng ký tiêm phòng QUAI BỊ cho cháu nhưng ở trung tâm chỉ có mũi SỞI- QUAI BỊ _ RUBELLA chứ ko có mũi QUAI BỊ riêng vậy cháu có tiêm đc mũi sỞI- QUAI BỊ _ RUBELLA ko ạ hay phải đợi sau bao lâu ạ? em cảm ơn

17. cocacolapepsi

cocacolapepsi Thành viên tập sự

Chào bạn, Bé nhà mình hôm qua đi tiêm mũi 1 Quinvaxem về, mình muốn hỏi nếu sau 24h mà vẫn sốt nhẹ (đo ở nách là 36.8 độ) và chân chỗ tiêm vẫn hơi sưng so với chân còn lại thì có phải đi bệnh viện kiểm tra không? Bé vẫn ăn ngủ bình thường, tuy nhiên lượng ăn ít hơn, chỉ bằng 2/3 so với ngày thường và ăn nhiều bữa hơn, thỉnh thoảng có quấy khóc.

18. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, theo lịch trong Chương trình TCMR, trẻ 18-24 tháng tuổi sẽ được tiêm nhắc lại vắc xin phòng bạch hầu – ho gà – uốn ván (DPT) và tiêm vắc xin sởi – rubella. Theo bạn nói, cháu nhà bạn đã được tiêm 2 mũi vắc xin phối hợp bạch hầu – ho gà – uốn ván với khoảng thời gian cách nhau một tháng. Việc tiêm chủng như vậy không ảnh hưởng đến sức khỏe của trẻ và khả năng sinh miễn dịch của vắc xin. Vắc xin DPT cũng đã từng được triển khai trong Chương trình tiêm chủng mở rộng, tiêm 03 mũi cho trẻ 2, 3 và 4 tháng tuổi.

19. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, trong Chương trình Tiêm chủng mở rộng, trẻ sẽ được tiêm 03 mũi vắc xin phối hợp phòng bạch hầu – ho gà – uốn ván – viêm gan B – viêm phổi/viêm màng não do vi khuẩn Hib khi trẻ được 2, 3 và 4 tháng tuổi. Trẻ 18 đến 24 tháng tuổi sẽ được tiêm nhắc lại bạch hầu – ho gà – uốn ván (DPT). Cháu nhà bạn hiện đã 45 tháng tuổi, nằm ngoài độ tuổi tiêm chủng mũi vắc xin này trong Chương trình Tiêm chủng mở rộng, bạn có thể cho trẻ đi tiêm các vắc xin khác có thành phần tương đương tại các cơ sở tiêm chủng dịch vụ.

20. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, theo lịch trong Chương trình Tiêm chủng mở rộng, trẻ sẽ được tiêm vắc xin sởi lúc trẻ 9 tháng tuổi, trẻ 18 đến 24 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin sởi – rubella. Trẻ ngoài 24 tháng tuổi sẽ nằm ngoài độ tuổi tiêm chủng vắc xin này của Chương trình Tiêm chủng mở rộng. Mũi vắc xin sởi – rubella, sởi – quai bị - rubella được chỉ định tiêm cho trẻ từ 12 tháng tuổi. Bạn có thể cho trẻ đi tiêm vắc xin sởi – rubella hoặc sởi quai bị - rubella tại các cơ sở tiêm chủng dịch vụ khi trẻ nằm ngoài độ tuổi của Chương trình TCMR.