Những Bệnh Thường Gặp Nguy Hiểm Cho Trẻ Nhỏ Và Cách Phòng Tránh

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Dr. Bá Đoàn, 9/10/2017.

1. Dr. Bá Đoàn

Dr. Bá Đoàn Thành viên mới

Chào bạn, theo lịch trong Chương trình TCMR, trẻ sẽ được tiêm vắc xin phối hợp phòng bạch hầu, ho gà, uốn ván, viêm gan B, viêm phổi/viêm màng não do vi khuẩn Hib, kết hợp uống vắc xin phòng bệnh bại liệt khi trẻ được 2, 3 và 4 tháng tuổi. Trẻ 9 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin phòng sởi, trẻ 18 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin phòng sởi – rubella (MR) và tiêm nhắc bạch hầu, ho gà, uốn ván (DPT). Ngoài ra trẻ từ 12 tháng tuổi sẽ được tiêm vắc xin viêm não Nhật Bản. Cháu nhà bạn đã 17 tháng tuổi, bạn có thể cho cháu tiêm vắc xin sởi – rubella, viêm não Nhật Bản và vắc xin DPT trong Chương trình TCMR. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số vắc xin phòng những bệnh khác như bại liệt, viêm gan B, A, cúm, thủy đậu, rota… tại các cơ sở tiêm chủng dịch vụ.

Đang tải...

2. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, cháu nhà bạn đã được tiêm 1 mũi sởi và 1 mũi sởi – rubella (MR) như vậy là rất đúng lịch. Bạn hoàn toàn có thể yên tâm về khả năng sinh miễn dịch phòng bệnh cho cháu. Bạn cũng có thể cho trẻ tiêm thêm 1 mũi vắc xin sởi – quai bị – rubella để có thêm miễn dịch phòng bệnh quai bị. Việc tiêm chủng như vậy không ảnh hưởng đến sức khỏe của trẻ và khả năng sinh miễn dịch của vắc xin. Khoảng cách tối thiểu giữa các mũi vắc xin này là 1 tháng.

Cẩm Vi thích bài này.
  3. Dr. Bá Đoàn

Chào bạn, sau khi tiêm chủng trẻ có thể có những biểu hiện như sốt nhẹ, sưng, đau tại chỗ tiêm, hoặc bứt rứt, quấy khóc. Những biểu hiện này có thể kéo dài trong 1 ngày đầu và giảm dần ở ngày thứ 2, bạn không nên quá lo lắng. Trường hợp của cháu cũng chưa cần xử trí gì, bạn hãy theo dõi, chú ý đến trẻ nhiều hơn. Các biểu hiện nặng thường rất hiếm, tuy nhiên cần đưa ngay trẻ tới bệnh viện hoặc các cơ sở y tế nếu trẻ có các dấu hiệu bất thường sau tiêm chủng như sốt cao (>39°C), co giật, khóc thét, quấy khóc kéo dài, bú kém, bỏ bú, khó thở, tím tái, li bì, phát ban....

Cẩm Vi thích bài này.
  4. bumblebee123

bumblebee123 Thành viên tập sự

Chào chuyên gia. Bé nhà em sinh non (33,5 tuần) được 2,1kg, tại thời điểm sinh bé phải nằm lồng kính 10 ngày, thở máy oxy 3 ngày. Bé từng bị ho và được điều trị viêm phổi bằng kháng sinh (xuất viện ngày 17/4). Hiện nay bé đã được 3 tháng 10 ngày, cân nặng được 4,6kg nhưng chưa tiêm bất kỳ một mũi tiêm chủng nào cả. Theo lịch trình của tiêm chủng mở rộng, bé nên tiêm chủng như thế nào là hợp lý nhất ạ? Em xin chân thành cảm ơn!

5. mailan1008

mailan1008 Thành viên tập sự

Em có bé hiện 2 tuổi. Từ nhỏ đến giờ bé chích 2 mũi viêm gan B, tiêm 1 mũi pentaxim sau đó hết thuốc dịch vụ. Bé thường bị ốm vặt do cơ địa bé nóng trong, bé hay bị sốt nên em ko chích ngừa. Giờ em muốn chích cho bé mũi 5 trong 1 dịch vụ có còn được nữa ko. Có liệu trình nào phù hợp cho bé. Em chân thành cảm ơn

6. linhlan4231

linhlan4231 Thành viên tập sự

Thưa chuyên gia, em có câu hỏi như sau: nếu trẻ không được bú mẹ từ ngay sau khi sinh thì mũi tiêm phòng sởi đầu tiên nên là khi nào ạ??? Em mong nhận được câu trả lời nhanh nhất từ chuyên gia, em cảm ơn

7. Linhchu234

Linhchu234 Thành viên tập sự

Con em hiện tại được 20 tháng 10 ngày tuổi, đã tiêm mũi sởi, quai bị, rubella lúc 12 tháng, vậy có phải tiêm nhắc lại nữa không ạ? và nhắc lại thì tiêm vào thời gian nào ạ?

8. kieutrinh456

kieutrinh456 Thành viên tập sự

Xin chào chương trình.Chương trình cho tôi hỏi. Hiện giờ con tôi được 36 tháng tuổi nhưng cháu mới tiêm được 1 mũi vắcxin sởi. Giờ tôi muốn cho cháu tiêm nhắc lại mũi thứ 2 thì con tôi còn được tiêm miễn phí nữa không ?

9. Nhím Kunkon

Nhím Kunkon Thành viên tập sự

10. Nhím Kunkon

Nhím Kunkon Thành viên tập sự

Cảm ơn thông tin của bạn

Dr. Bá Đoàn thích bài này.
  11. thuynguyen35

thuynguyen35 Thành viên mới

cảm ơn bác sỹ đã chia sẻ nhé.

12. cocacolapepsi

cocacolapepsi Thành viên tập sự

Xin chào chuyên gia. Cho tôi hỏi, con tôi hiện nay 33 tháng tuổi, cháu có thể tiêm phòng các mũi: Viêm màng não cầu khuẩn BC, Viêm màng não cầu khuẩn A+C, Viêm gan A, Cúm, Thương Hàn, Bệnh do H.influenzae, Bệnh do Strepacocus neumoniac được không ạ.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

13. quynhanhbg

quynhanhbg Thành viên tập sự

Con em vừa tròn 2 tháng tuổi, đã chích ngừa lúc mới sinh ở bv Hùng Vương. Giờ 2 tháng tuổi em tham gia tiêm chủng ở xã nơi em sinh sống thì em nên làm gì, đi đâu và cần chuẩn bị gì ạ, lịch hàng tháng là thế nào ạ

rooneymanu thích bài này.
  14. fergusonhn

fergusonhn Thành viên tập sự

Xin chào bác sỹ. Xin cho tôi hỏi, con tôi được 4 tháng 20 ngày, sắp tới có lịch tiêm mũi 5.1 trong tiêm chủng mở rộng tại trạm xá xã cho cháu. Nhưng con tôi bị ho mấy hôm nay, vậy cho tôi hỏi như vậy nếu tiêm có vấn đề gì không ạ? 2 mũi trước, con tôi tiêm rất đúng lịch ạ. Xin chân thành cảm ơn!

15. me iu nghé

me iu nghé

em quên tiêm phòng lại roài!

16. bumblebee123

bumblebee123 Thành viên tập sự

Xin chào, con tôi sinh ngày 17/8, đã tiêm mũi viêm gan B trong vòng 24h sau sinh tại bệnh viện. Theo tôi được biết thì trong tháng đầu tiên phải tiêm cho bé mũi lao BCG nhưng theo lịch tiêm của phường thì phải đến 24,25/9 bé nhà tôi mới được tiêm mũi này. Vậy tôi có câu hỏi như sau:

- Nếu tiêm theo lịch của phường (lúc này bé đã hơn 1 tháng tuổi) thì tác dụng phòng bệnh của vắc xin BCG có còn hiệu quả không?

- Tôi ở Đà Nẵng, nếu tôi muốn tiêm sớm BCG cho con thì tôi phải đến đâu để tiêm?

Xin cảm ơn Chương trình TCMR.

17. rooneymanu

rooneymanu Thành viên tập sự

Con tôi được 4 tháng tuổi, đã tiêm được 2 lần vacxin 5 trong 1 – Quinvaxem. Giờ gia đình tôi không muốn tiêm vacxin Quinvaxem mũi thứ 3 cho bé mà chờ vacxin Pentaxim có mới tiêm cho bé. Vậy xin hỏi nếu vacxin Pentaxim có trễ như thế bé nhà tôi có bị ảnh hưởng tai biến hay kháng thuốc gì về 2 liều vacxin Quinvaxem trước đó không? Xin cảm ơn.

18. 2starlet

2starlet Thành viên đạt chuẩn

Bác sĩ cho em hỏi về vắcxin rota cho con với ạ. Bé nhà em gần 8 tháng rồi thì còn uống được k ạ? Trước em k biết nên bỏ qua thấy mn bảo bị cái đó nguy hiểm lắm mà chỉ uống khi 2-4 tháng hay gì giờ con em uống có tác dụng k ạ.

19. Kiều Thanh

Kiều Thanh Bắt đầu tích cực

Bác sỹ cho em hỏi con em đang chuẩn bị đi tiêm văcxin thủy đậu thì bị viêm mũi, họng có mũi xanh và ho vậy thì có còn tiêm được không ạ?
    Cảm ơn bác sỹ!

20. nguyenlananh131193

nguyenlananh131193 Thành viên mới

Cám ơn bác sĩ vì những lời khuyên bổ ích