Những cách nói để bé nghe lời răm rắp

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi tuquynhhoang, 5/7/2013.

1. tuquynhhoang

tuquynhhoang Thành viên tập sự

Mới thấy được bài này cũng khá hay, chia sẻ cho các mẹ này :D. Kinh nghiệm bản thân mình thì thấy: cứ nũng nịu, "nhờ vả" các "bạn" ấy, chẳng hạn: "Con nhặt hộ mẹ nhé", "Con dọn đồ chơi phụ mẹ nhé", cứ hễ nghe phụ giúp là các "bạn" ấy thích lắm cơ :D.

" Một trong những cách dạy con ngoan là cha mẹ cần biết nói chuyện với bé. Những cách dưới đây sẽ giúp bé nghe lời răm rắp mà bạn không cần phải mất công quát mắng.
    Cha mẹ nên biết rằng cách mình giao tiếp với con cũng chính là cách bé dùng để giao tiếp với người khác. Dưới đây là một số lời khuyên giúp bạn dạy bé nghe lời.

1. Hiểu tâm lý con là cách để bé nghe lời

Đe dọa và giận dữ từ mẹ chỉ đẩy bé vào thế phòng thủ. Vì vậy khi muốn con làm một việc gì đó, thay vì hét lên: "Con phải dọn gọn chỗ đồ chơi này vào ngay cho mẹ", thì hay nói: "Mẹ cần con dọn dẹp hết đồ chơi con vừa bày ra. Mẹ bận lắm, mẹ còn rất nhiều việc khác phải làm".

Một lời khuyên hữu ích nữa là cha mẹ đừng bao giờ đặt ra những câu hỏi mà bé có thể trả lời bằng "không", ví dụ: "Con có nhặt quyển sách lên không?", mà hãy nói: "Con nhặt quyển sách lên giúp mẹ nhé".

2. Quy định những thói quen

Thay vì cứ đến bữa bạn lại phải hò hét ầm nhà để gọi con ngồi vào bàn ăn hay mỗi tối trước khi đi ngủ bạn phải dùng đủ mọi cách từ nịnh nọt đến dọa nạt để con đi đánh răng thì hãy tạo ra những thói quen. Và một cách đơn giản để những thói quen ấy trở thành thói quen thật sự thì mẹ hãy cùng bé đọc to những việc cần làm, ví dụ: "Phải rửa tay trước khi ăn", "Nên đánh răng 2 lần mỗi ngày", "Khi ăn phải ngồi ngay ngắn trên ghế"...

3. Hãy cho bé sự lựa chọn

Cuối tuần, bé rất thích đi chơi công viên nhưng bạn lại không thể đưa con đi. Thay vì cứ khăng khăng "Con không được đi công viên" thì hoặc là giải thích lý do hôm nay con không thể đi được, hoặc là đưa cho bé sự chọn lựa: "Con không thể đi công viên nhưng con có thể được sang nhà bạn Bin chơi hoặc đọc cuốn truyện tranh mà con yêu thích".

4. Kết thúc tranh cãi

Khi bé nhà bạn bướng bỉnh, cứ khăng khăng không muốn làm theo ý mẹ và đưa ra những lý lẽ của riêng mình thì bạn hãy kết thúc tranh cãi bằng cách nói kiên định: "Mẹ sẽ không thay đổi quyết định của mình đâu". Đến nước này, bé nghe lời mẹ tuy hơi có chút ấm ức. Khi mọi cảm xúc được lắng xuống, mẹ hãy lựa thời điểm để giải thích cho bé hiểu vì sao mẹ làm thế.

Ảnh minh họa
    5. Những kiểu nói dễ được bé chấp nhận

"Khi nào... thì": “Khi nào con đánh răng xong thì mẹ sẽ đọc truyện cổ tích cho con” hoặc “Khi nào con vẽ xong thì mẹ sẽ cho con xem hoạt hình”. Từ “khi nào” ngụ ý đó là công việc bé cần hoàn thành và mang nghĩa tích cực hơn so với khi dùng từ “nếu”.

"Khi con... mẹ cảm thấy... bởi vì...": Chẳng hạn: “Khi con chạy lung tung trong siêu thị, mẹ cảm thấy lo lắng bởi vì con có thể bị lạc”.

Thông báo trước: Thay vì đột ngột bắt con phải dừng chơi gì đó, hãy thử nói: “Sắp đến giờ về rồi. Con chuẩn bị bye-bye các bạn nhé”.

Hãy gọi tên bé: Khi đề nghị bé, bạn hãy gọi tên con; chẳng hạn: “Nhím, lấy giúp mẹ quyển sách”.

6. Nguyên tắc từng câu một

Đừng yêu cầu bé làm quá nhiều việc cùng một lúc vì mẹ càng dông dài, bé càng có xu hướng giả điếc. Nói quá nhiều là sai lầm phổ biến của cha mẹ khi đối thoại với con và muốn bé nghe lời.

Để bé chắc chắn hơn, cha mẹ nên để bé nhắc lại yêu cầu của mình. Nếu bé không nhắc được tức là yêu cầu của mẹ quá dài và quá phức tạp.

7. Bắt đầu "chỉ thị" của bạn với "mẹ muốn"

Thay vì "Bỏ con dao xuống", hãy nói "Mẹ muốn con bỏ dao xuống". Thay vì: "Hãy cho Sam mượn đồ chơi", bạn nói: "Mẹ muốn con cho Sam mượn đồ chơi". Điều này hợp với tâm lý phát triển của bé: muốn làm mẹ vui nhưng ghét bị ra lệnh.

8. Hướng dẫn bé cách giải quyết

Thay vì: "Đừng để bóng giữa nhà", bạn có thể thử: "Sam, con tìm chỗ cất quả bóng này cho gọn". Để bé tìm giải pháp cho một vấn đề thì tốt hơn vì nó là bài học tư duy lâu dài cho bé.

9. Nói đi – nói lại

Các bé tuổi mẫu giáo cần được nhắc nhở hàng nghìn lần cho cùng một việc. Bé dưới 2 tuổi gặp khó khăn khi ghi nhớ yêu cầu của mẹ. Hầu hết những bé từ 3 tuổi đều tiếp thu tốt những gì bạn đề nghị nhưng bạn vẫn cần nhắc nhở bé.

10. Phản ứng đối lập

Nếu bé nhà bạn cáu kỉnh, càng hét to lên thì bạn càng cần phải trả lời nhẹ nhàng hơn. Đừng bị chi phối bởi cảm xúc tiêu cực của con. Khi tâm trạng của bé không được tốt, bạn có thể nhẹ nhàng: "Mẹ hiểu..." hoặc "Mẹ giúp được gì cho con?". Một thái độ mềm mỏng của mẹ sẽ làm bé dịu cơn nóng nảy và biết nghe lời mẹ hơn.

- ST -

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuquynhhoang
    Đang tải...

2. CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC

CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC SỈ - LẼ ĐẶC SẢN ĐÀ NẴNG

Ðề: Những cách nói để bé nghe lời răm rắp

bai viet rat huu ich.........................................

3. trangiabaohd

trangiabaohd mẹ bé gia bảo

bài viết hay quá...........................

4. Masafot

Masafot Bắt đầu nổi tiếng

cái này mình thấy xã mình vẫn hay làm với con ... nhưng mình thì ko làm được ...

5. phuonguyen11

phuonguyen11 Mũ Bảo hiểm chính hãng rẻ

oánh dấu dạy con.....................

6. ngongioto

ngongioto Thiết kế topic như web

Có bao nhiêu chiêu thì cũng rất nhiều khi phát điên lên được với một đứa trẻ đang nhèo nhẹo hic

7. hoannha

hoannha Thành viên nổi tiếng

Tks chủ top mình về thử áp dụng xem sao. Nhiều lúc mình muốn phát điên vì con ấy, nó lăn ra ăn vạ và không chịu nghe gì. Thậm chị nói gì nó cũng làm ngược lại ấy

8. tuquynhhoang

tuquynhhoang Thành viên tập sự

Đúng rồi mẹ hoanha ơi, gì chứ mấy nhóc ăn vạ là mình sợ lắm cơ, mà cũng chẳng dám la nhiều vì sợ lâu ngày làm cho con đâm ra lì. Nói chung là chăm con đã vất vả mà dạy còn vất vả hơn nữa cơ ạ :(

hoannha thích bài này.
  9. ducminhth

ducminhth Bắt đầu tích cực

cảm ơn. chủ top bviet huu ích,,,,,,.l

10. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

trẻ con ưa nịnh mà.....................

11. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

con nhà em đc cái sợ roi, nhõng nhẽo mẹ quát cầm roi thế là sợ.đồng thời nịnh tý là hết lun

12. dvminhhai

dvminhhai Banned

Ku nhà em ngoai lắm, làm sai gì chỉ cần nói nếu con làm thế nữa thì con không ngoan, con không hiếu thảo..thế là bé thôi ngay :D

13. anhthuvktbd

anhthuvktbd Thành viên rất tích cực

Bài viet rat hay. Thanks ban nhé

14. hoannha

hoannha Thành viên nổi tiếng

Chính vì mình sợ nó nên nó mới có cái bài ăn vạ đấy. Giai nhà tớ mấy hnay viêm họng vì khóc nhiều. Nếu chiều theo nó thì nó sẽ hư mà nếu k theo nó thì đến bao h mới khỏi đc đau họng
    Cả ngày hqua nó khóc nhiều khủng khiếp, mè nheo hả mình bảo nếu k ăn thì k đi chơi đâu hết. Sau 1 hồi khóc lóc chán thì cũng ăn. Đêm giật mình dậy khóc thì k thể nào mà dỗ đc, mình bực quá để cho khóc luôn, chán thì quay ra ngủ.
    Nhưng với tình trạng này thì k bít đến khi nào mới khỏi đc họng

15. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

học thôi học thôi. cảm ơn bài viết của chủ top

16. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

đợt bé nhà e cũng thế đấy, đòi ko dc là khóc, phải đưa cái nó đòi thì mới nín, ko đồng ý thì khóc, nên viêm họng, giờ phải đổi bài, cứng rắn ko dc thì chuyển sang mềm mỏng nên đợt này cũng đỡ hơn, trộm vía

17. thaoduoc24

thaoduoc24 cao chè vằng 0972111631

Bài viết rất hay, cảm ơn bạn................................

18. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Nghe tựa đề bài viết tự nhiên mình k muốn đọc rồi . Nhiều người sẽ nghĩ k muốn đọc sao còn vào cmt .
    Ừ thì chỉ muốn góp 1 chút ý kiến cá nhân của mình thôi .
    Con trai mình chuẩn bị tròn 5t . Đa số cháu đều nghe lời mình . Mình bảo k tức là cháu sẽ ko . Còn mình đã đồng ý thì cháu đc phép làm theo quyền của cháu .
    Đã làm bố làm mẹ thì ai cũng muốn con cái ngoan ngoan nghe lời . Mình cũng thế chứ k riêng gì .
    Nhưng mọi người thử nghĩ xem , việc bé nghe lời với thái độ hưởng ứng với việc vâng lời nhưng tâm trạng cháu k tốt , k thích thì bên nào lợi ích hơn .
    Mình cũng muốn con mình nghe lời mình đấy , nhưng kiểu vâng lời như câu hỏi mình vừa nêu trên và kiểu vâng lời răm rắp thì mình cũng k muốn đâu .
    Mình muốn cháu vừa vâng lời bố mẹ , nhưng cũng có ý kiến cá nhân . K phải cái gì cũng theo bố mẹ đc .
    Cháu bé tí 1-2t thì k sao . Chứ càng ngày cháu sẽ càng lớn , lên lớp mà k có ý kiến cá nhân thì nguy hiểm quá .
    Mà muốn cháu như thế thì bố mẹ đừng quá áp đặt suy nghĩ , quan niệm của mình vào trẻ .
    Đừng lúc nào cũng " con k đc ăn cái này , k đc uống cái kia " , " k đc chơi trò này " , " k đc chơi với bạn kia " ..
    Có thể cháu sẽ nghe lời răm rắp đấy . Nhưng cháu sẽ nghĩ gì khi cái gì bố mẹ cũng cấm cũng đoán .

19. Trau xinh xinh

Trau xinh xinh B.dày QuánGánh-0983985368

con mình còn bé mới 20 tháng, nhưng cũng biết hợp tác khi mình chỉ bảo lắm, bé đòi lèo nhòe nhiều thứ linh tinh, nhưng khi nào mình nghiêm mặt và bảo: mẹ báo nhé, cái này dùng đê rlafm gì làm gì, ko phải để chơi, con lấy cái khác chơi đi, thì bé lại thôi ko lèo nhèo nữa, hi hi. thích lắm

20. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Nàng ơi, nàng đọc nội dung đã nha! Để con nghe lời "răm rắp" 1 cách tự nguyện đấy nàng ợ!