Kinh nghiệm: Những Cách Rặn Đẻ Bà Bầu Tuyệt Đối Không Nên Bỏ Qua

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi nguyen0804, 4/11/2016.

Tags:
  1. nguyen0804

nguyen0804 Thành viên sắp chính thức

Trong quá trình mang thai, điều mà các mẹ có thể cảm thấy rất căng thẳng khi bắt đầu đến giai đoạn rặn đẻ. Tâm lý đó thường là do cảm thấy xấu hổ, rụt rè, lo sợ hoặc nản chí nếu quá trình này kéo dài hơn tưởng tượng. Nhưng đây là thời khắc để em bé chuẩn bị ra đời nên các mẹ hãy giữ bình tĩnh nhé.

Để tiếp tục, các mẹ có thể thay đổi cách rặn đẻ cho phù hợp với mình nhưng vẫn cần thông qua sự hướng dẫn của nhân viên y tế và bác sĩ. Các mẹ cần rặn theo khoảng thời gian đều đặn, thường là khoảng ba lần sau mỗi cơn co thắt hoặc khi cảm thấy cần phải rặn. Các mẹ có thể nghỉ ngơi giữa những cơn co thắt nếu thấy mệt.

Sau đây là cách rặn đẻ cho các mẹ tham khảo:
    • Rặn như lúc đi tiêu: Để cho cơ thể và đùi thư giãn và rặn như là mình bị đi ngoài khó. Trong lúc này, các mẹ hãy dồn tất cả sự tập trung vào việc rặn và đừng lo lắng về việc liệu mình có bị ra phân hoặc nước tiểu hay không – điều này thường xảy ra ở các ca sinh và cũng rất dễ hiểu nên các mẹ đừng quá suy nghĩ về nó

Xem thêm: Bảng cân nặng thai nhi theo từng tuần và mức tăng cân chuẩn.

• Gập cằm hướng vào ngực: Nếu đang tựa lưng vào phần đệm hay gối đằng sau thì các mẹ hãy cố gắng gập cằm hướng vào ngực vì điều này sẽ giúp các mẹ tập trung rặn vào đúng vị trí cần thiết hơn. Nó có thể giúp các mẹ nhìn được xuống dưới rốn để nhớ rằng mình nên tập trung tạo áp lực rặn ở vùng bụng
    • Rặn hết sức mình: Các mẹ càng tập trung sức lực để rặn thì việc rặn càng có hiệu quả và sẽ càng giúp thai nhi đi qua được ống dẫn sinh dễ dàng hơn
    • Giữ tập trung: Các mẹ cần kiểm soát bản thân mình và tránh hoảng loạn vì khi mẹ hoảng loạn mẹ dễ rặn không đúng cách
    • Thay đổi vị trí: Đôi khi, các mẹ cố rặn hết sức nhưng thai nhi vẫn không di chuyển xuống ống dẫn sinh, việc thay đổi vị trí hoặc tư thế cũng có thể hữu ích hơn
    • Tin vào khả năng của mình: Hãy hít thật sâu trong khi những cơn co thắt kéo đến để vừa giúp mình đỡ đau vừa giúp rặn mạnh hơn. Khi những cơn co thắt lên đến đỉnh điểm, tiếp tục hít vào thật sâu và dùng hết sức có thể để rặn, cứ giữ nhịp như vậy miễn là thấy phù hợp với mình.

Nếu các mẹ muốn người hộ sinh bắt nhịp cho mình bằng cách đếm từ 1 đến 10 cũng được nhưng đó không phải là công thức áp dụng cho các ca sinh. Các mẹ nên làm theo những gì đến tự nhiên. Trên thực tế, nhiều mẹ vẫn sẽ sinh bình thường dù không rặn theo những cơn co thắt của bản thân hoặc thậm chí không có nhu cầu rặn – lúc này các mẹ có thể thấy lo lắng nhưng những người hộ sinh sẽ giúp các mẹ cách tự rặn

• Nghỉ ngơi giữa những cơn co thắt: Các mẹ cần giữ năng lượng và nghỉ ngơi dưỡng sức cho lần rặn tiếp theo để tăng hiệu quả cho ca sinh. Nghỉ trong khoảng thời gian giữa những cơn co thắt là phù hợp nhất
    • Ngừng rặn khi có chỉ định của bác sĩ: Bác sĩ đỡ đẻ có thể yêu cầu các mẹ ngừng rặn để lấy lại sức hoặc giữ cho đầu của bé không ra quá nhanh. Nếu các mẹ thấy bản thân vẫn muốn rặn, hãy hít thở để giảm nhu cầu cần rặn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyen0804
    Đang tải...

2. chuotnhat3

chuotnhat3 Thành viên rất tích cực

Nếu các mẹ thấy bản thân vẫn muốn rặn, hãy hít thở để giảm nhu cầu cần rặn

3. nguyen0804

Cảm ơn bạn đã chia sẻ

4. mecuasaukhoai

mecuasaukhoai Thành viên tập sự

kinh nghiệm của em là nghe lời bác sĩ. lúc nào bảo rặn mới được rặn. Và không nên la hét, thở bằng miệng vì sẽ mất sức

5. metuntoc

metuntoc Bắt đầu tích cực

mình cũng thế, cứ làm theo hướng dẫn của bsix

6. Mẹ Bầu_02

Mẹ Bầu_02 Thành viên đạt chuẩn

Vào topic này mình đi đẻ lần cuối là 5 năm trước khi đẻ thằng cu thứ 2. Đi làm suốt thai kỳ hầu như khá vất vả, đi lại nhiều, hiếm khi đc nghỉ ngơi đầy đủ vì còn phải chăm con bé đầu mới đc hơn 1 tuổi. Đến ngày đi đẻ, 9h vào viện thì 10h đã chuẩn bị có cơn co rồi, trời mùa đông mồ hôi mẹ mồ hôi con thay nhau rơi xuống, thấy vậy bs cho lên ngay bàn đẻ khám đã mở 10cm rồi và tống thẳng vào phòng đẻ. Mình nhập viện muộn nhưng lại sinh sớm nhất, nghe lời bs dặn đúng 3 hơi thì tòi đầu cu cậu ra. Nhanh thật loáng cái đã mấy năm trôi qua. Cũng đang có ý định sinh đứa thứ 3...

7. camket

camket

Lúc mình dặn đẻ cũng đươc bs dặn thế này

8. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

9. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Đọc bài này lại nhớ lúc mình sinh bé. Đau quá, chỉ chờ bs bải rặn đi là rặn đúng như bs chỉ, bs đếm r rồi rặn, 2-3 hơi là bs bảo dừng ko rặn nữa, đang định rặn tiếp thì bs bảo dừng, làm m phải cố kìm :D

10. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Ôi đọc bài này lại nhớ hơn 1 năm về trc, nghĩ lại vẫn thấy rùng mình. rặn đẻ cũng nhanh thôi nhưng nghĩ lại lúc sau sinh hãi quá, hic hic

11. nguyen0804

thật
    thật á m.n??

Kún iu thích bài này.
  12. nguyen0804

hầu như ai nghĩ lại cũng hãi chị ạ :3

13. nguyen0804

cố lên chụy :p

14. nguyen0804