Những câu trả lời mới của mẹ Luti

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeLuti, 11/5/2006.

1. Hienhaquyen

Hienhaquyen Thanh Hà - Quang Anh

Chị ơi, lại là em đây. Chị lại mắng em nữa chị nhé. Hnay, ốc nhà em tròn 8 tháng rồi chị ạ. Nghe lời chị hướng dẫn lần trước em cho cháu toàn ăn thịt thăn, thỉnh thoảng thịt gà, trứng hoặc tý thịt bò thôi. Cháu đi ngoài phân đã cứng hơn, thành khuôn rồi nhưng vẫn gợn và nhiều màu sắc lắm (xanh đen và vàng). Em thỉnh thoảng cho cháu ăn thử các loại rau (bí xanh...) hoặc hoa quả chắc cũng ko ảnh hưởng lắm đến đường tiêu hóa chị nhỉ. Em ko biết được cháu đi ngoài vì món ăn gì nữa. Thử món mới có khi hôm sau cháu mới ị, có lúc thì chẳng phải món mới thì lại ị 2-3 lần ngày. Em chẳng biết theo dõi thế nào chị ạ. Mà Ốc nhà em lười ăn quá. Hay là tại em ko biết nấu ngon hả chị. Mỗi lần cho ăn là khóc thét.:( :( :(
    Thế có phải cho ỐC đi xét nghiệm lại ko hả chị. Sang tháng rồi có nên cho ăn thêm các món ăn mặn mới ko ạ: tôm, cua, cá.
    Chữa thêm bằng cách nào nữa hả chị, em cho cháu ăn nước cháo pha sữa ko ạ. Thế thì vẫn phải bớt sữa đi khi pha với nước cháo chị nhỉ.
    Bây giờ em đang cho cháu uống NAN 2 + Nan chua pha lẫn. Thế có được ko ạ. có cho cháu uống thêm trà hoa quả và hoa quả của HIPP được ko.
    Chị trả lời giúp em chị nhé, em còn định hỏi nữa cơ ạ.
    Chi oi, em da di xet nghiem phan cho chau, Ket luan: chau bi loan khuan duong ruot va co mau trong phan, con hat mo da (+). The phai chua the nao ha chi, em cho chau uong nuoc ca rot. Bs o do khuyen mua men tieu hoa cua benh vien Bach mai, co can thiet the ko a.
    Dem chau ngu ko ngon, cu tran troc va khoc, uon nguoi len, co phai do chau bo dau bung hay lam sao a. Em chang duoc ngu may chi a.:(
    Neu me nao biet hay tra loi giup em, hoac me luti da tra loi cau nay o dau roi thi cho em duong link de me luti do vat va. Em cam on
    @ mẹ Luti: mẹ Luti xứng đáng là mẹ nuôi của các bé trên diễn đàn này. Đúng quá cả nhà nhỉ. Mẹ luti chăm sóc con chúng ta mà

Đang tải...

2. MeHau

MeHau Thành viên mới

:D Em và Mẹ Dưa Hấu non đã nhận anh em cho con rồi chị a. Dưa Hấu nhà em gọi tắt là Hấu cho gọn và cũng phân biệt với anh Dưa (Dưa Hấu non).
    Chị ơi, sau khi cháu bị sốt 1 ngày, em cho cháu uống Hydrosol 15 giótngày thì hôm sau cháu bị nổi những mụn nhỏ liti trên măt. Em sợ quá hôm sau không cho uống Hydrosol nựa Chị ơi, bé nhà em như thế có phải là bị dị ứng thuốc hay sốt phát ban hả chi. Sau 3 hôm thì cháu hết hẳn mụn rồi nhưng cháu lại bị ngạt mũi, tiếng thở khò khè, không bú được chị a. Hai đêm liền cháu ngủ cứ ngoáy rất nhiệu Tối qua, em nhỏ nước muối biển và nước nhỏ mũi Otrivin thì cháu đỡ hơn chị a.
    Em rất muốn cho con bổ sung Vitamin vì cháu dạo này không được khoẻ nhưng em sợ cháu bị dị ứng Hydrosol. Em uống cho con có được không hả chi. Hay có loại thuốc nào khác không, chị mách cho em vợi Em cũng chưa cho con uống Stegoryl vì hiện nay chưa mua được thuốc chị a.
    Chúc chị cuối tuần vui vẹ

3. xiaoming

xiaoming Thành viên mới

Ngày nào em cũng ra vào mục này mấy lần mà ko thấy mẹ Luti xuất hiện, chắc mẹ Luti bận gì rồi, số em thật ko may!!!
    LẦn trước post bài, em quên ko kể về thời khóa biểu hàng ngày của bé nhà em, em xin bổ sung để lúc nào bác Luti rỗi thì tư vấn giúp em ạ:
    7h: dậy, tập thể dục ( mát sa) 10 p, rửa ráy, vệ sinh răng miệng
    7h30: Tắm nắng 20 p
    8h: Ăn 150ml sữa trộn bột ăn liền
    10h: Nước quýt
    1h-11h hoặc 11h-30: ngủ
    11h hoặc 11h30-: bột mặn
    13h: sữa chua
    13-15h: ngủ
    15h30: 200ml sữa pha nước cháo
    17h: ti mẹ
    18h-19h : hôm ngủ hôm không
    19h: bột mặn
    21h-22h: 150ml sữa + ti mẹ
    22h -3h: ngủ
    3h: ti mẹ
    5h: ti mẹ
    6h: ti mẹ
    7h: ti mẹ

4. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Me Luti oi, Hin nha em bi tao bon may hom nay roi. Hin bi tao khong i duoc 3 ngay thi em cho Hin thut thuoc gi cua Italy (hinh nhu la micro..)Mot luc sau H i duoc nhung phan van cung lam. Den sang hom sau thi H i duoc nhung chi 2 cuc be ti va phan van cung, den hom nay thi H ran mai nhung khong i duoc. Moi lan i H khoc nhieu lam, khoc la ca di chi a. The la sang nay em sot ruot qua nen dua Hin di kham. Bac si cho 1 loai thuoc nhuan trang, mot loai thuoc kich thich ruot co bop. Em moi cho H uong 1 lan thoi. Nhung em thay noi la thuoc nay uong khong can than de bi tieu chay nen em khong dam cho uong nua. H uong thuoc duoc 5 tieng roi nhung chua thay di i. Theo chi em co nen dung khong cho H uong thuoc nua khong, hay la van phai cho uong tiep.

5. BeMeo

BeMeo Thành viên mới

Bé bị kiết lỵ (tiếp theo)

@Me3xiu

Em cam ơn Me3xiu nhieu nhe. Den hom nay la 1 tuan 1 ngay nhưng bé nhà em nó vẫn chưa khỏi. Thứ 7 tuần rồi nó đi ngày 3 lần và đi được nhiều, nhưng chủ nhật lại đi xón quần lại. chủ nhật hôm qua xón ra quần 7, 8 lần gì đó.
    Em lo quá chị ạ. Thật tình giờ em rối lên rồi ấy. Sao chị Luti ko thấy trả lời nhỉ?. Chắc chị ấy bận nhỉ?.

Chị me3xiu ơi, chị ở Sài Gòn hay Hà Nội, nếu ở Sài Gòn thì có thể cho em số điện thoại để em nói chuyện với chị được ko?. em muốn hỏi thăm về kinh nghiệm của chị đó mà.

Sao thằng bé em bi bệnh kỳ quá vậy ko biết nữa. Đã hơn 1 tuần rồi.

Em mong thư các mẹ,

Thanks

6. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

em xin tí đất của chị nhé chị Hằng ơi. mấy hôm nay em không thấy chị trả lời các mẹ nên đoán chị bận, thôi nhờ các mẹ ở đây cũng được, khỏi phải phiền chị. con nhà mình rất hay bị rối loạn tiêu hóa, triệu chứng là nôn oẹ, đi phân sống. mình thấy trong những câu trả lời của mẹ Luti có nói cho trẻ uống nước lá mơ lông nhưng không biết nấu thế nào? nấu mấy lá? bao nhiêu nước? nói chung mẹ nào biết chỉ giúp mình nhé. mà sao con mình cũng bú mẹ đến 10 tháng mà vẫn cứ rối loạn tiêu hóa hoài, chán quá.

7. Me Vit

Me Vit Thành viên chính thức

Dưa lại bị RLTH à, khổ thân con. Mẹ D ơi cách nâu nước mơ lông đây nè:

- Đun lá mơ lông cho bé uống, lấy khoảng 4-5 lá mơ lông rửa sạch, cho vào độ 1/3 cốc nước, đun đến khi cạn chỉ còn độ một hai thìa cà phê nước thì chắt cho bé uống , 1-2 lần / ngày
    - Ngoài ra theo me Luti thì còn có thể cho uống nưứoc vôi nhì (ra bệnh viện mua)
    Chuc Dưa khoẻ

8. Me Vit

Me Vit Thành viên chính thức

Mẹ Hinhin đã thử cho con ăn thêm đu đủ chín, tăng rau quả, cho bé uống thêm nước mát, hoặc cho bé ăn bột sắn quấy với vừng đen hoặc nửa bát bột sắn quấy với vừng đen (vừng xay nhuyễn rồi nhé) và ít đường ...để bé bớt táo chưa?

9. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

cảm ơn chị nhiều. lâu rồi mới thấy chị đấy. Vịt thế nào hả chị?

10. gau_con

gau_con Thành viên tập sự

chào mẹ luti
    em là thành viên mới đây
    chị cho em hỏi tí xíu về bé con nhà em nhé
    bé hôm nay được 2 tháng 20 ngày, bú mẹ hoàn toàn mà cân nặng được có 4,9kg. bé ngủ tốt, chơi bình thường, chiều dài 60cm. chỉ có cân nặng làm em lo quá, giúp em với. bé sinh được 3.3kg, thai quá 41 tuần, con so chị ạ ko biết có phải tại vậy khôngmà bé lên cân chậm quá

Sửa lần cuối: 3/9/2008
  11. haidung

haidung Thành viên đạt chuẩn

Chao me Luti va cac me
    Minh la thanh vien moi nen muon tham khao y kien cac me
    Be nha minh duoc 7 thang roi, nang khoang 8kg, luc moi sinh 2.6kg, nuoi bo hoan toan vi minh khong co ty sua nao
    Minh cho be an bot tu luc 4.5 thang
    Trom via chau an cung tot, den gio an duoc 5 thia bot/bat
    Hien nay lich sinh hoat cua chau nhu sau:
    8h sáng: ngu day
    8h15: 150ml sua Nan 2
    8h30-9h: ngu
    10h: an hoa qua
    10h15-11h: ngu
    11h: 120ml sua
    01h chieu: 1 bat bot day
    1h-3h: ngu
    3h: sinh to hoa qua hoac nuoc cam
    4h30: 120ml sua
    5h30: tam
    7h: 1 bat bot day
    7h15-8h: ngu
    9h30: 150ml sua
    3h hoac 4h sang: 150ml sua
    5h sang: 150ml sua nhung co hom an sua co hom khong
    Be nha em thuong xuyen bi tao bon nen em cang thang vu nay lạm Em cung thuong cho an du du chin, nuoc cam, rau xanh, khoai lan... nghia la nhung thuc an nhuan trang deu an roi nhung khong thay do
    Chi cung co quan em vua roi co mach em cho be uong Duphalac nhung em van chua thu
    Me Luti va cac me co the cho em loi khuyen duoc khong ả
    Cam on me Luti va cac me nhieu

12. MeSusu2007

MeSusu2007 Thành viên mới

Mẹ Luti ơi, em là thành viên mới. Thấy trên diễn đàn chị Luti có hướng dẫn mọi người cách chăm sóc em bé khỏe, em mừng quá nên lên đây hỏi chị một chút kinh nghiệm chăm sóc bé nhà em ạ. Bé nhà em được 13 tháng hơn rồi, ăn uống tạm được, uống sữa ngày 800ml. Nhưng cháu ăn uống thế mà hay bị viêm mũi họng lắm chị ạ, lần gần đây nhất là viêm mũi họng kéo dài, giờ chuyển xuống VPQ, ho khò khè có đàm cả tháng nay chưa hết, mũi thì lúc chảy lúc không mặc dù em tích cực nhỏ nước muối sinh lý. Mà hôm nọ có BS nội, tim mạch đến nhà khám cho bà em tiện thể coi họng của con em luôn thì nói là amidan to lắm, là viêm A chứ không phải phế quản. Thật không hiểu nổi.

Chị Luti cho em xin kinh nghiệm để giúp cháu tăng sức đề kháng ạ. Bé nhà em không biết có nóng trong không, thấy da dẻ cháu mát, hơi thở không nóng, ít táo bón nêu uống nhiều nước. Nhưng bé nhiều mồ hôi trộm ở lưng, lúc trước ở đầu cũng nhiều nhưng mấy ngày Tết cho ăn lươn đồng nhiều, tự dưng bớt mồ hôi ở đầu hẳn. Hiện tại em đang cho bé uống mật ong, gừng mỗi sáng để tăng đề kháng, em định cho uống thêm vitamin tổng hợp nữa được không chị ạ? Mật ong thì cho uống sau hay trước khi uống sữa thì tốt ạ? Chị cho em vài lời khuyên với. Em cám ơn chị rất nhiều.

13. sunhim

sunhim Quyên - 0983 61 1951

Mẹ Luti ơi xin chị tư vấn giuáp em với!
    Cháu nhà em đến hôm nay là được 28 ngày tuổi, vì lý do sức khỏe nên em phải tiêm thuốc cắt sữa ngay sau khi mổ,mỗi ngày trung bình cháu ăn 10,11 bữa, mỗi bữa 70ml.Ban ngày thì cứ khoảng 1.5 tiếng ,còn ban đêm thì có khi cháu ngủ 3 tiéng mới đòi ăn.Trộm vía đến ngày hôm nay thì số sữa thừa ở mỗi bữa ăn là rất ít.
    Cháu ăn như vậy mà mỗi ngày cháu chỉ đi ị có một lần,phân mềm nhưng không hiều làm sao mà mỗi lần đi em thấy mặt cháu đỏ gay gắt,người thì uốn éo.Còn đi tiểu và đánh hơi thì rất nhiều.
    Mẹ cho em hỏi như vậy có phải em bé đang bị táo không ạ?
    P/S: Bé nhà em là bé trai ạ,khi sinh cháu nặng 4.3 kg và hôm nay mẹ cháu vừa cân cháu được tròn 6kg ạ!
    Em cảm ơn mẹ Luti nhiều.

14. malum97

malum97 Thành viên chính thức

Cho em tham gia với.
    Mẹ luti ơi, trả lời câu này hộ em nhé.
    Vợ chồng em đều không được cao lắm nhưng lúc nào cũng mơ ước con cao cao một tí nên từ lúc cháu còn trong bụng mẹ em đã chăm chỉ uống viên sắt, canxi, vtm d3 ...
    đến khi con ra đời, em rất chăm chỉ cho cháu tắm nắng, uống vtm d3... đi viện dinh dưỡng 3 lần rồi, bác sĩ cũng kê đơn để cho cháu cao. Vậy mà em chẳng thấy có hiệu quả gì cả, đến giờ cháu đã được 16thang rùi mà chỉ có 11,5 kg và 77 cm thôi,
    chị cho em mấy lời khuyên với, chứ mấy bác ở viện dinh dưỡng chẳng ăn thua gì cả

15. ngocbich1108

ngocbich1108 Thành viên chính thức

em nghe danh mẹ Luti nhiều mà bây giờ mới tìm thấy Topic của bác. Bác ới giúp em với, bé nhà em được 6,5tháng. 3 hôm nay cháu bị ho nhiều, có nhiều đờm trong cổ và mũi nên cháu bị nghẹt mũi liên tục, em đang cho cháu uống Attusin và Exomuc 200mg ( ngày 1 gói) và Alphachoi ( ngày 1/2 viên) nhưng cháu vẫn chưa đỡ mà lại ho thêm ( nhất là vào buổi tối). Em nên làm thế nào bây giờ, chị giúp em với. Em cám ơn chị nhiều.

16. alo_xinh

alo_xinh Thành viên tích cực

Mẹ luti oi cho em hỏi, bé nhà em dạo này đi ngoài phân xanh lắm, mấy hôm nay bé bị viêm họng, nên em cho uống nc quất hấp với mật ong, và cũng mới đổi sữa cho bé, k biết tại cái gì mà phân bé xanh nhỉ?

17. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Nghe danh mẹ Luti mà h mới thấy topic. Mẹ Luti cho e hỏi 1 chút:
    Ku nhà e 1 tuần nữa là được 8 tháng. 4 tháng đầu ti mẹ hoàn toàn được gần 8.5kg. Mới sinh được 3.3kg. Mẹ cháu đi làm được gần 4 tháng mà chỉ lên 0.5kg. Chiều cao thì vẫn tăng đều đều. h cháu được 9kg, cao 75cm, chưa mọc răng.
    Thực đơn 1 ngày của cháu hiện nay như sau:
    Sáng, trưa, tối ti mẹ. Ngày 2 bữa bột (tôm cá thịt thay đổi), 2 bữa sữa ngoài (100ml/bữa), ăn thêm 1 bữa hoa quả, 1/2 hộp sữa chua, bánh Milna (2 cái).
    Vì cháu ko chịu ăn sữa ngoài mấy, vả lại bà nội ko thấy cháu lên cân nên h bà bắt ngày xơi 4 bữa bột. Hic... E lo quá mà ko biết giải thích thế nào cho bà hiểu. Đang tính đi VDD khám và để người ta tư vấn cho khách quan may mà tìm thấy topic của bác. Bác xem thực đơn của e cho ku nhà e thế đã đủ chưa? Thiếu xót gì ko ạ?

Sửa lần cuối: 1/10/2009
  18. me tom&jerry

me tom&jerry Thành viên đạt chuẩn

Mẹ Luti giúp mình nhé!

Mình có 2 đứa,lớn gần 2 tuổi ,nhỏ hơn 6 tháng.Hiện thằng anh bị VPQ,đàm nhiều,đang uống thuốc của BV Nhi Đồng.còn chú em thì sổ mũi thỉnh thoảng ho khan,mình kg cho uống thuốc chỉ nhỏ nước muối thôi.
    Mình cho cháu ăn ngày 2 bữa bột mặn,mỗi bữa 2/3 chén,dặm thêm sữa similac IQ và sữa non GH,bé vẫn ti mẹ.Như thế đã ổn chưa?
    Mình muốn hỏi bạn là ku lớn nhà mình một tháng là cứ bị VPQ hết nữa tháng,uống toàn KS.Mình muốn tăng sức đề kháng cho con để ngăn chặn bệnh,mình phải làm sao đây?Cả ku nhỏ nữa và có cách nào chữa dứt hẳn cái bệnh VPQ không?

19. Sukemcongchua

Sukemcongchua Banned

chào chị
    cháu nhà em dc 3 tháng. 1 tuần nay e bắt đầu cho cháu tập ăn sữa ngoài, mối ngày khoảng 100ml. Trc cháu đi ngoài 2, 3 lần/ ngày nhưng 3 ngày nay hôm thì có, hôm thì ko. Cháu có bị táo ko chị? Tôi cần nên ăn loại rau và quả nào để cháu đi ngoài đều. Cám ơn chị rất nhiều

20. Bi_Sang

Bi_Sang Thành viên mới

Mẹ Luti cho em hỏi 1 chút ạ:
    Cu Bi nhà em bị ho, đờm khò khè nhiều, ngạt mũi, sổ mũi 1 tuần nay rồi. Cháu ko sốt, có 1 hôm hơi âm ấm 37,5 độ. Ban đầu cháu chỉ bị ngạt mũi, em có nhỏ nước muối sinh lý liên tục cho cháu nhg ko đỡ. Hôm sau thì bắt đầu ho và có đờm, nặng dần lên. Em cho cháu đi khám thì bác sỹ kê đơn gồm: Rovantel, Bisovol, Celegim 0,25mg, nhỏ Otrivin và xịt Sterimac. Sau khi uống 3 ngày, em thấy cháu vẫn ko đỡ, cháu ho nhiều đến mức khản cổ, khóc ko thành tiếng nữa, đi khám lại thì bác sỹ chỉ đổi thuốc chống viêm Celegim bằng Medrol, vẫn uống Rovantel đến hết lọ và Bisovol để long đờm. Em có hỏi thì bác sỹ giải thích rằng cháu bị viêm họng, viêm mũi, sau chuyển sang viêm phế quản là do virus, ko phải là dùng kháng sinh nhẹ nên ko cần đổi thuốc. Sau 2 ngày uống tiếp, đến hôm nay em vẫn ko thấy cháu đỡ mấy, vẫn ngạt mũi và ho, nhất là khi ngủ, đờm kéo lên khò khè như người ngáy ý. Otrivin chỉ đc nhỏ trong 1 tuần thôi, mà em xịt nước muối ko cho cháu thì ko hết ngạt. Em chẳng biết phải làm thế nào cả. Liệu khi cháu ngạt mũi em có nên nhỏ tiếp Otrivin cho cháu đc ko ạ? Bác sỹ kê đơn cho cháu như thế có ổn ko hả chị? Cháu nhà em phải sinh mổ nên đường hô hấp trên kém quá, cứ bị ngạt mũi luôn. Bây giờ có việc phải ra đường là em phải tập cho cháu đeo khẩu trang rồi. Đường HN bây giờ ô nhiễm quá.
    Chị tư vấn giúp em với nhé! Em cảm ơn chị nhiều.
    Cháu nhà em hiện đc 7 tháng, cân nặng 7,4kg ạ.