Những câu văn khiến người lớn giật mình - Hình ảnh về tư thế ngồi học của các con!

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi maianh1983, 8/5/2013.

1. maianh1983

maianh1983 Giày XK Cho bé 0904621616

http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/giao-duc/2013/05/nhung-cau-van-khien-nguoi-lon-giat-minh/

Những câu văn khiến người lớn giật mình

"Ông nội em có hai cái râu vểnh lên", "con gà mái nhà em có mào đỏ chót", "mùa hè em thường ngồi hóng mát dưới gốc cây cà chua"... là những câu văn của trẻ khiến phụ huynh lo lắng.
    > Trẻ được dạy học thuộc lòng văn mẫu

Chị Minh ở Đống Đa (Hà Nội) bất ngờ khi con trai học tiểu học thủ thỉ: "Đọc lại 8 bài văn con làm từ đầu năm đến giờ thấy hoang mang quá mẹ ạ". Rồi cậu kể, cô giáo yêu cầu cả lớp viết tập làm văn theo gợi ý cô cho sẵn nên khi làm bài văn tả bác sĩ, cậu dùng câu kết luận "Em mơ ước sau này lớn lên em là bác sĩ". Khi làm văn tả người nghệ sĩ, cũng kết "Em mơ ước sau này làm nhạc sĩ", và khi tả bác công nhân, cậu lại viết: "Em ước mơ lớn lên em làm công nhân".

"Con tả thầy giáo, ca sĩ, rồi kỹ sư... cũng phải lặp lại câu ước mơ lớn lên em làm nghề như họ. Thế sau này con làm gì, mẹ nhỉ?", cậu bé đặt câu hỏi.

Chị Minh vội xem lại tập văn con làm. "Đọc văn của con mình phì cười, phần mở đầu và thân bài, con trai có nhiều sáng tạo. Riêng cái kết thì đúng là 8 bài như một. Cái sự máy móc vớ vẩn đó làm hỏng cả ước mơ của con mình, phải rút kinh nghiệm thôi", chị Minh nói và cho hay lâu nay nhìn bảng điểm, bài văn nào con trai cũng được 8, 9, thậm chí 10 nên chị vẫn yên tâm.

Còn chị Hoài (Cầu Giấy, Hà Nội) kể, sau một lần hướng dẫn con làm bài tập về nhà, hôm sau bé mếu máo trách "vì mẹ dạy mà bài tập làm văn của con chỉ được cô cho 5 điểm". Kể từ đó, bé tự học thuộc văn trong sách tham khảo hoặc dàn bài mà cô cho, không nhờ mẹ hướng dẫn nữa vì sợ "không đúng ý cô".

Có lần, bé ghép nhầm cấu trúc cô hướng dẫn, viết "con gà mái nhà em có cái mào đỏ chót" khiến cả nhà phì cười. Lúc tả con mèo, bé nghe lời cô học theo văn mẫu, viết rất hay. Nhưng khi đề bài yêu cầu tả ông nội, bé lại lấy cấu trúc của bài trước ra tham khảo và viết "ông em có hai cái râu vểnh lên".

"Tả cây cối thì bé phải tả đầy đủ bộ phận theo lời cô dặn. Thế mới có bài tả cây cà chua: 'Trong vườn nhà em có rất nhiều loại cây nhưng em thích nhất là cây cà chua. Gốc cây to, rễ cây mọc thành từng chùm, thân cây sum suê cành lá. Mùa hè em thường ngồi hóng mát dưới bóng cây", chị Hoài kể và cho biết phải mất rất nhiều thời gian để giải thích cho con hiểu, nhưng bé vẫn giữ lập trường "học theo văn mẫu và lời cô dặn".

Có những bé sau khi bị điểm kém do bố mẹ hướng dẫn tập làm văn đã nhất quyết học theo văn mẫu và nghe lời cô. Ảnh minh họa: Hoàng Thùy.
    Bạn đọc Mỹ Tiên kể, mới đây chị về thăm nhà, kiểm tra vở của em trai đang học lớp 5. Khi xem đến vở tập làm văn thì chị giật mình. Như bài yêu cầu tả con vật nhà em nuôi, do nhà chị không nuôi con vật gì nên em trai đã viết mở bài: "Nhà em có một con chó của nhà dì Thúy".

Thân bài cậu bé mô tả: "Con chó có mắt đen như hạt nhãn, mũi to bằng mũi của em, còn mõm thì to như mõm cá sấu. Nó chỉ ăn thịt và xương. Khi có người lạ vào nhà nó sủa gâu gâu, nếu người ta chửi nó sẽ quay đít bỏ đi". Cuối cùng cậu kết luận: "Em xin hứa sẽ học thật giỏi để không phụ lòng ba mẹ đã thương con chó".

Mỹ Tiên cười đến chảy nước mắt vì trong tất cả bài văn của em đều có câu kết 'Em xin hứa sẽ học thật giỏi để không phụ lòng ba mẹ'. Ngay cả khi tả cây cổ thụ, cậu bé cũng viết: "Nhà em vừa mới có một cây cổ thụ, cây to bằng con lươn. Rồi kết lại cũng hứa sẽ học thật giỏi để không phụ lòng ba mẹ đã ngồi dưới gốc cây".

"Ở trường cô giáo dạy em mình học thuộc các bài văn mẫu của cô, cho nên khi em làm bài, lúc nhớ lúc không, đành lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia. Mình cảm thấy nản cho cách dạy văn và học văn của thầy cô giáo và các em học sinh bây giờ", Mỹ Tiên nói.

Bên cạnh những "sản phẩm học thuộc", có những bé lại viết văn rất ngô nghê. Nguyên là giáo viên dạy văn cấp 3 nhưng chị Linh tự nhận không thể dạy được con làm văn. Chị cho biết, bé My con gái chị đang học lớp 4 tại một trường tiểu học ở quận Cầu Giấy, bé viết chữ xấu, ngại học văn và tư duy nặng về tính toán. Có những bài văn của con chị đọc xong chỉ biết bò lăn ra cười.

Với đề bài tả con mèo, bé viết: "Nhà em có con mèo lười, không biết bắt chuột, đi chơi về thì lem luốc, lại kén ăn nên cả nhà đều ghét. Bà em còn dọa làm thịt quách con mèo ấy đi". Bé kết luận rất thật thà: "Em rất ghét con mèo ấy".

Khi cô giáo yêu cầu viết về giấc mơ với ba điều ước, bé đã viết bài văn hai trang giấy và ước tới 20 lần. Điều đầu tiên cô bé đã ước "có thật nhiều điều ước". Bé viết: "Điều ước đầu tiên của em là những người cùng hoàn cảnh với em không khổ nữa. Điều ước thứ hai là tất cả những người xấu tính, độc ác không có mặt trên đời. Điều ước thứ ba là bà ngoại em sống lại và thọ đến 10 tuổi".

"Do điều ước thứ nhất của em là có thật nhiều điều ước nên điều ước thứ tư của em là những người nghèo trở nên giàu có. Điều ước thứ năm của em là trên thế giới này sẽ không có bệnh nào nữa. Điều ước thứ sáu của em là đất nước Việt Nam sẽ rộng thêm, đông người thêm".

Cuối bài, bé tiếp tục viết rất thật: "Điều ước thứ hai mươi mốt của em vừa định ước thì em đã bị gọi dậy. Em vừa thấy vui vừa thấy tiếc. Tối nay em phải mơ tiếp mới được. Chắc chắn là em phải mơ tiếp mới được".

Hoàng Thùy

Xem thêm các chủ đề tạo bởi maianh1983
    Đang tải...

2. maianh1983

maianh1983 Giày XK Cho bé 0904621616

Đọc bài báo trên mình cũng không giật mình, bởi lẽ mình đã đọc nhiều bài văn như thế (con của bạn bè, người thân) và chuẩn bị đón nhận khi con chuẩn bị lên lớp 2 và bắt đầu phải làm văn viết.

Nhưng nhìn cái ảnh trên mình lại thêm giật mình vì trong số khoảng 10 trẻ mình nhìn thấy trên hình thì có đến 7 cháu là bò ra bàn để viết, chỉ có 2 cháu thì đúng tư thế là do không phải đang viết. Thực sự đây có phải là một hình ảnh đẹp cho 1 lớp học như bây giờ?? Ngẫm lại thấy con gái mình cũng bắt đầu có hiện tượng cúi gằm mặt xuống bàn... có lẽ đây không phải là hình ảnh hy hữu!!!

3. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Ðề: Những câu văn khiến người lớn giật mình - Hình ảnh về tư thế ngồi học của các con!

Đúng là 1 sự thật đáng buồn các mẹ nhỉ, con m chưa đến tuổi đi học nhưng m cũng biết đc hiện tg "phải làm theo mẫu cô hướng dẫn mới đc điểm cao" rồi. Nhìn ảnh chụp các con ngồi học lại càng đáng lo, cô giáo đâu mà ko nhắc nhở uốn nắn cho các con, ngồi nghiêng ngả, cúi sát mặt xuống bàn như vậy thì ko những vẹo xương mà còn hại mắt lắm.

4. Heo ngố

Heo ngố Bắt đầu tích cực

Ðề: Những câu văn khiến người lớn giật mình - Hình ảnh về tư thế ngồi học của các con!

" mùa hè em thường hóng mát dưới gốc cây cà chua"????
    Kiến thức của các em bị hổng to như thế này sao??? Đến cây cà chua còn không biết thì đi học để làm gì?

HạnhTrang87 thích bài này.
  5. nguyenlananh

nguyenlananh

Đúng là kiểu học máy móc , thế này thì làm sao mà phát triển được cơ chứ

6. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Học thế này rồi thui chột hết sáng tạo của các em thôi. Nhiều lúc các em tả văn mà chắc còn không biết mình viết gì nữa.

7. lhathu999

lhathu999 Thành viên kỳ cựu

Đúng vậy các mẹ ạ. Bệnh thành tích trong giáo dục chẳng biết đến bao giờ mới kết thúc.
    Hơn nữa, chế độ đãi ngộ cho giáo viên mới vào nghề thấp quá, hầu như không có tác dụng thi hút nhân tài. Cứ đà này, không biết nền GD nước nhà sẽ đi đến đâu.

Thaokib thích bài này.
  8. nắng ngơ

nắng ngơ Nhím còi

học hành kiểu máy móc thế này thì làm sao mà khá hơn được chứ???
    Kiến thức còn hổng nhiều chỗ lớn nữa... giáo dục cái kiểu gì vậy?

9. cun.babyshop

cun.babyshop Thành viên mới

Đúng là rất buồn và lo cho thế hệ các con mình.đến cây cà chua,con mèo còn k bit tả.Áp dụng thì máy móc cũng phải nói đến 1 số giáo viên bây giờ k còn tận tâm với học trò và nghề giáo nữa.

10. mencoi

mencoi Thành viên rất tích cực

Em gái em cũng học như con vẹt. Tuần sau kiểm tra chẳng nhớ gì nữa vì nó bảo cô đọc em viết chứ em viết đâu mà em nhớ được

11. hangkhuyenmaimini

hangkhuyenmaimini Banned

Hihi các cháu bé dễ thương, cứ thấy gì là phản ánh vậy thôi

12. mur

mur Thành viên tích cực

Bệnh thành tích đến bao giờ mới hết đây. Thương các em nhỏ học hành thế này thì chết! Chẹp chẹp!

13. MẹMon

MẹMon Guest

công nhận là giật mình thật! Sock quá! Kiến thức các em nắm thế này thì làm sao mà kì vọng được cái gì chứ? Không biết nền giáo dục sẽ đi đâu về đâu đây

14. Mẹ Kjn

Mẹ Kjn 0904.716.839

Giờ trẻ con có đc sáng tạo đâu ạ! Bé nhà cậu e học lomonoxop làm TLV tả cây ớt hay ghê. Nhưng cô giáo cho nó 4đ.vì ko tả như dàn bài của cô. Hic. Về nhà mặt nó cứ buồn thiu. Văn gì mà cả lớp na ná như nhau hết như kiểu hiểu hết í tưởng của nhau để viết í ạ.

15. babarut

babarut Bắt đầu tích cực

Đúng là đáng buồn quá các mẹ nhỉ :( giờ các con đi học ngồi siêu vẹo. Đi học thì nhiều, nhồi nhét các kiểu về hỏi lại có khi còn k biết là học gì :( buồn lắm ạ :(

16. w.tieudungthongminh.vn[1]

w.tieudungthongminh.vn[1] Bắt đầu nổi tiếng

ngày trước mình đi học cô cũng gợi ý như vậy

17. Mẹ Kjn

Mẹ Kjn 0904.716.839

Ngày trước đi học e sợ nhất là viết văn. Bởi e đã chép là chép mà viêt s là viết. Chứ ko thể nào theo đc í các cô. Cứ như là đầu óc hs và cô giáo như nhau í các mẹ nhỉ. Giống tùe suy nghĩ đến câu văn. Bởi vậy văn ngày xưa của e chỉ đc 5,6 thôi. Cô còn nói e" cô này mà đi thi đh thì chỉ có 4 thôi". Làm e buồn gần chết. Cuối cùng thì thi tốt nghiệp cấp 3 e đc 7,5 cao nhứt lớp. Thi đh 8. Lúc đấy e mới thở phào nhẹ nhõm. Buồn quá vì cô.
    Giờ trẻ con thì chả đc phát huy khả năng sáng tạo của m ình ji cả. Cái ji cũng cứ phải giập khuôn. Khổ quá cơ.

18. me_hoang_an

me_hoang_an Thành viên rất tích cực

mẹ nó nói đúng quá! cứ cái căn bệnh thành tích như hiện nay, ko để ý gì đến chất lượng giáo dục thì ko bít tương lai sau này của các em ra sao nữa!

19. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bây giờ văn của các hs toàn là hao hao giống nhau, giống văn mẫu nhiều hơn. các em đâu được bộc lộ rõ những suy nghĩ của bản thân, viết văn mà không được viết ra cảm xúc thì cuối cùng chỉ là câu chữ trên trang giấy chứ không phải là lời văn. chỉ thương cho các em hs thôi :(

20. heo9991

heo9991 Thành viên tích cực

Đợt trc e còn đọc là : nhà e có nuôi 1 bà nội..sáng bà dậy đi chợ e rồi bảo bố mẹ e chúng mày có ăn xôi ko để t mua :)) bcuoi khủng khiếp...trẻ con ngây thơ thật...
    nói về chn học vẹt thì cả chục năm trc đây đã thế r, e nhớ hồi e học lớp 3 cô giáo chép văn mẫu lên bảng cả lớp chép lại học thuộc r đi thi cũng đề văn đấy cả lớp giống nhau ==> e học 1 trg cũng đc gọi là trg điểm ở trung tâm tpho đấy ạ :( ( trg Lê Ngọc Hân ) h e đã ra trg và cbi đi làm r ạ ^^ ..vẫn nhớ ngày đấy thi bài vặ tả con gà hehee..mặc dù hồi đấy e cũng k có khái niệm con gà ntn..chắc chỉ biết gà luộc thôi :))