Kinh nghiệm: Những Chia Sẻ Hữu Ích Về Bệnh Sùi Mào Gà

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi tongdungit, 6/8/2019.

1. tongdungit

tongdungit kinh đô

HPV hoặc papillomavirus ở người có thể ảnh hưởng đến bạn trong thai kỳ. Nhiều trong số các bệnh nhiễm trùng này có thể làm giảm khả năng thụ thai của bạn. Tìm hiểu thêm về HPV khi mang thai và cách quản lý hiệu quả căn bệnh này và giảm nguy cơ biến chứng có thể phát sinh từ nhiễm trùng này.

HPV là gì?

Papillomavirus ở người hoặc HPV là một bệnh lây truyền qua đường tình dục. Khoảng 150 loại HPV và khoảng 40 trong số các loại virut này có thể gây ra mụn cóc ở bộ phận sinh dục hoặc có thể gây ra các bệnh ung thư khác nhau (âm đạo, cổ tử cung, hậu môn, âm hộ hoặc dương vật).

Xem thêm:

Biều hiện sùi mào gà ở nữ

Bệnh sùi mào gà ở âm hộ nữ

Làm thế nào phổ biến là như vậy?

HPV là một loại nhiễm trùng tình dục rất phổ biến và chỉ ảnh hưởng đến 20 triệu người ở Mỹ. Khoảng 75 phần trăm những người hoạt động tình dục có thể gặp phải vi-rút một lần trong đời. Nhưng nhiều người không nhận thức được tình trạng của họ.

Nó được truyền như thế nào?

HPV có thể được truyền theo những cách sau:

Quan hệ tình dục qua đường âm đạo, hậu môn và trong một số trường hợp bằng miệng.

Trong các đối tác đồng giới thông qua tiếp xúc bộ phận sinh dục.

Không có triệu chứng rõ ràng và do đó, trong nhiều trường hợp, chúng vẫn không bị phát hiện.

Một người có thể bị nhiễm một hoặc nhiều loại nhiễm trùng HPV.

HPV có thể ảnh hưởng đến việc mang thai của bạn?

Hầu hết các trường hợp nhiễm HPV không được phát hiện vì không có triệu chứng rõ ràng. Do đó, nếu bạn bị nhiễm HPV mà không có triệu chứng, không có biến chứng đáng kể nào trong thai kỳ.

Đang cố gắng mang thai có tiền sử nhiễm HPV

Nếu bạn đang cố gắng mang thai có tiền sử nhiễm HPV, bạn không gặp rắc rối nghiêm trọng. Tuy nhiên, nồng độ estrogen tăng cao có thể thêm vào mụn cóc sinh dục, và có thể dẫn đến chảy máu và nhiễm trùng. Chúng tôi đề nghị rằng nếu bạn có tiền sử nhiễm HPV, bạn nên nói chuyện với bác sĩ và thảo luận về bất kỳ biến chứng nào có thể xảy ra.

Mang thai với HPV

Nếu bạn đang mang thai với HPV, điều sau đây có thể xảy ra:

Bác sĩ của bạn có thể trì hoãn điều trị do nguy cơ chuyển dạ sớm.

Mụn cóc sinh dục của bạn có thể trở nên lớn hơn, nhân lên hoặc thậm chí chảy máu.

Đối với mụn cóc lớn hơn, bác sĩ có thể loại bỏ chúng trước khi giao hàng để loại bỏ chướng ngại vật.

Dấu hiệu và triệu chứng của HPV

Các dấu hiệu và triệu chứng của HPV thường có thể không được chú ý. Tuy nhiên, mụn cóc sinh dục là triệu chứng phổ biến nhất. Chúng có thể xuất hiện dưới dạng mụn cóc:

Xem thêm: Xét nghiệm sùi mào gà nữ như thế nào

Dự báo nhỏ

Các bạn nhỏ có ngoại hình bất thường.

Tổn thương phẳng

Ở phụ nữ, mụn cóc có thể xuất hiện trên cổ tử cung, âm hộ, âm đạo và hậu môn.

Ở nam giới, mụn cóc có thể xuất hiện trên tinh hoàn, dương vật và xung quanh hậu môn.

Chẩn đoán và xét nghiệm

Sau đây là các xét nghiệm được sử dụng để chẩn đoán HPV trong thai kỳ:

1. Xét nghiệm DNA

Bác sĩ sẽ thu thập một số tế bào từ cổ tử cung. Những tế bào này được thử nghiệm để phát hiện bất kỳ bệnh ung thư.

2. Xét nghiệm Pap

Trong xét nghiệm này, bác sĩ sẽ lấy một số tế bào trong cổ tử cung của bạn và kiểm tra chúng dưới kính hiển vi. Xét nghiệm này có thể chẩn đoán HPV nguy cơ cao, có thể gây ung thư cổ tử cung.

3. Soi cổ tử cung

Trong xét nghiệm này, bác sĩ sẽ sử dụng soi cổ tử cung để phát hiện rõ ràng cổ tử cung của bạn. Một giải pháp được áp dụng cho lớp lót của cổ tử cung làm thay đổi màu sắc của các tế bào bị nhiễm vi-rút.

HPV có thể ảnh hưởng đến việc mang thai và sinh nở?

Rất hiếm khi HPV ảnh hưởng đến thai kỳ của bạn hoặc sức khỏe của thai nhi. Mặc dù mụn cóc sinh dục có thể phát triển hoặc phát triển nhanh hơn trong thai kỳ do tăng phân âm đạo, thay đổi hormone hoặc hệ thống miễn dịch bị tổn thương.

Trong những tình huống rất khó xảy ra, bạn có thể truyền nhiễm HPV cho con bạn. Nếu con bạn bị nhiễm vi-rút, con bạn sẽ vượt qua chính mình. Tuy nhiên, nếu con bạn bị nhiễm virut HPV, gây ra mụn cóc ở bộ phận sinh dục, con bạn có thể bị mụn cóc quanh cổ họng hoặc các bộ phận khác của cơ thể. Tình trạng hiếm gặp này được gọi là papillomatosis tái phát và có thể gây ra các biến chứng nghiêm trọng.

Điều trị HPV

Một số người miễn dịch với nhiễm trùng HPV và do đó virus được loại bỏ khỏi cơ thể họ. Mặt khác, người nhận nhiễm trùng này có thể cần phẫu thuật, đóng băng, loại bỏ laser, loại bỏ hóa chất hoặc đốt cháy mụn cóc sinh dục. Tuy nhiên, HPV có thể được điều trị trong khi mang thai bằng cách:

1. Khi mang thai

Trong hầu hết các trường hợp, bác sĩ sẽ trì hoãn điều trị HPV; tuy nhiên, bạn có thể được theo dõi chặt chẽ về những điều sau đây:

Cổ tử cung được theo dõi chặt chẽ để thay đổi mô.

Mụn cóc của bạn được kiểm tra thường xuyên để xem nếu chúng phát triển hoặc chảy máu.

Loại bỏ mụn cóc có thể được xem xét nếu chúng có thể can thiệp vào quá trình giao hàng.

Nếu bạn đang bị ung thư cổ tử cung, bạn nên đặc biệt cẩn thận trong quá trình chuyển dạ và sinh nở.

2. Sau khi giao hàng

Sau khi dùng, lựa chọn điều trị có thể bao gồm thực hiện xét nghiệm pap thứ hai. Thử nghiệm này có thể được thực hiện vì những lý do sau:

Đánh giá mức độ nhiễm trùng và đánh giá các lựa chọn điều trị khác nhau có thể cần thiết.

Trong nhiều trường hợp, mụn cóc có thể biến mất sau khi em bé chào đời. Điều này xảy ra khi mụn cóc không phải là mụn cóc có nguy cơ cao.

Sau khi phân tích mức độ nghiêm trọng của tình trạng của bạn, bác sĩ sẽ cung cấp các lựa chọn điều trị bổ sung.

Phòng chống

Không thể điều trị vĩnh viễn cho HPV; do đó, điều quan trọng là bạn phải tuân theo các biện pháp phòng ngừa.

Bạn có thể dùng vắc-xin (vắc-xin Gardasil) để ngăn ngừa vi-rút. Mặc dù vắc-xin sẽ không bảo vệ bạn chống lại tất cả các vi-rút HPV.

Biện pháp phòng ngừa cần thiết là hữu ích trong quan hệ tình dục (sử dụng bao cao su)

Không sử dụng nhiều đối tác tình dục vì điều này có thể làm tăng cơ hội bạn bị nhiễm vi-rút.

Bạn có thể nói chuyện với bác sĩ về các vấn đề về HPV và báo cáo nhiễm trùng này.

Nhiều phụ nữ có thể tự hỏi rằng HPV có thể ngăn ngừa mang thai và không có câu trả lời, HPV không ngăn ngừa mang thai nhưng có thể gây ra các biến chứng trong khi mang thai và sinh nở. Tác dụng của HPV đối với thai kỳ có thể được thảo luận với bác sĩ để biết thông tin chi tiết.

Bạn có thể xem thêm thông tin tại phòng khám bệnh xã hội Bắc Giang

nguồn: et.momkidzone.com/human-papillomavirus

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tongdungit
    Đang tải...