Kinh nghiệm: Những Điều Cần Chuẩn Bị Trước Khi Mang Bầu

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi meDua1912, 23/1/2018.

1. meDua1912

meDua1912 Thành viên đạt chuẩn

Giờ đã có 2 cái đuôi đáng yêu rồi mình viết lại những điều cần chuẩn bị mình đúc rút được để cho các chị em muốn có em bé tham khảo, hy vọng thông tin này sẽ giúp ích cho mọi người.

Có rất nhiều thứ phải chuẩn bị để đón chào thành viên mới, nhưng chung quy có thể nói có 3 vấn đề: Sức khỏe, tinh thần và tài chính.

1. Sức khỏe

- Chiều cao, cân nặng và sức khỏe của em bé sau này phần lớn ảnh hưởng bởi yếu tố sức khỏe và dinh dưỡng của người mẹ trước, trong khi mang thai và thời kỳ cho con bú. Chính vì thế sức khỏe và chế độ dinh dưỡng của mẹ rất quan trọng, các mẹ đừng bỏ qua yếu tố này nhé.

- Các mẹ cần kiểm tra sức khỏe tổng quát, chữa những viêm nhiễm phụ khoa nếu có và quan trọng hơn là được tư vấn bổ sung các vi dưỡng chất hay nội tiết tố trước sinh.

- Tiêm phòng những bệnh có ảnh hưởng lớn đến bà mẹ khi đang mang bầu, tiêm gì và tiêm khi nào các bạn nên hỏi bác sỹ tư vấn nhé.

2. Tinh thần

- Chuẩn bị tinh thần cho những người sắp làm bố mẹ rất quan trọng, mẹ luôn vui vẻ lạc quan thì mọi việc sẽ được thuận lợi – bố thì luôn là chỗ dựa vững cho cả nhà rùi nên vai trò của bố không kém phần quan trọng. Mẹ cần cho bố biết mình cần phải làm gì nhé - nhất là những người lần đầu làm bố thì có thể họ chưa biết mình cần gì đâu. Bạn phải chia sẻ những thông tin cần thiết cho những ông bố tương lai nhé.

- Sự sẵn sàng về tâm lý của những người khác trong gia đình cũng rất cần thiết đó ạ. Sự yêu thương quan tâm sẽ giúp người làm mẹ giảm được những hệ lụy như chứng trầm cảm sau sinh hay mất sữa do căng thẳng tâm lý.

3. Chuẩn bị về tài chính

Đây là yếu tố cần và đủ khi đón chào thành viên mới của gia đình - tuy không to tát như xây một ngôi nhà nhưng chuẩn bị tốt sẽ giúp bạn chủ động hơn trong mọi thứ.

Các bà mẹ thông thái lúc này hãy tận dụng hết các công cụ hỗ trợ nhé, mình xin nêu những điểm chú ý cơ bản sau:
    1. Đồ cho con: tăng cường tính kế thừa, mua theo giai đoạn, mua ít một chứ không cần tích trữ quá nhiều vì trẻ con lớn nhanh và có thể thứ mình mua chưa chắc đã hợp với con, nên cần mua ít để thử tránh lãng phí. Vì thế cần lên danh sách chi tiết và cụ thể những thứ cần mua. Việc ôm đồm quá nhiều thứ gây ra gánh nặng tài chính cho chính bản thân và gia đình.
    2. Chi phí khám và sinh: Mỗi bà mẹ cần xác định trước khi có bầu thì nên có 1 thẻ bảo hiểm y tế, đó là cái thứ yếu cần có, và quan trọng hơn phải dùng được với bệnh viện dự kiến sinh bé. Các mẹ có thể lựa chọn 3 cách sau:
      • Các hoạt động khám sinh sẽ dùng hết thẻ BHYT.
      • Dùng thẻ BHYT kết hợp với thẻ khám sức khỏe kèm thai sản – cách này nhà mình đã áp dụng và thấy happy với nó.
      • Có điều kiện hơn các mẹ mua luôn 1 gói chăm sóc sức khỏe trọn gói của bệnh viện dự sinh.

Mình biết nhiều mẹ cũng có quan điểm giờ sinh có 1,2 đứa chứ có nhiều đâu mà phải cân đo đong đếm nhiều, nhưng sinh bé chỉ là khởi đầu thôi ạ, sau sinh nuôi nấng dạy dỗ còn rất nhiều thứ mình phải lo.

Và cuộc sống là bất định nên nhiều thứ cần ta phải chuẩn bị trước, phải có phương án đề phòng đúng không ạ?

Chúc các mẹ sức khỏe và thành công với những kế hoạch của mình nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meDua1912
    Đang tải...

2. Ankeo88

Ankeo88 Thành viên sắp chính thức

cảm ơn bạn đã chia sẻ nha

meDua1912 thích bài này.
  3. longphamdoan

longphamdoan Thành viên đạt chuẩn

mong có thêm nhiều bài chia sẻ chi tiết hơn nữa. cảm ơn bạn nha