Những điều cần tránh khi giặt quần áo

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi dila.vn, 27/12/2013.

1. dila.vn

dila.vn Thành viên chính thức

Giặt quần áo là một công việc hàng ngày chúng ta cần phải làm, để giữ cho quần áo luôn sạch sẽ và kéo dài thời gian sữ dụng. Nhưng đôi khi, do cuộc sống quá bận rộn, chúng ta đã có những thói quen giặt giũ quần áo sai cách, điều này đã tạo cơ hội cho vi khuẩn ẩn ấp, các loại nấm mốc phát triển, điều này sẽ làm hư hại quần áo như mục các sợi vải, ố màu, bên cạnh đó còn đem đến cho chúng ta mắc các chứng bệnh lây nhiễm, bệnh ngoài da…

Ngoài việc cung cấp các dịch vụ sửa máy giặt tại nhà quận Gò Vấp, các nhân viên kỹ thuật của Trung Tâm Sửa Chữa Điện Lạnh Dila còn có một số lời khuyên giúp các bà nội trợ vận hành tốt máy giặt của mình và giử cho quần áo luôn tươi mới.

Không phơi quần áo ngoài nắng
    Hãy tưởng tượng sáng mai bạn phải đi làm hoặc đi học, mà đồng phục bạn chưa kịp giặt vì một lý do nào đó. Bạn lập tức giặt chúng và muốn chúng khô ngay trong đêm thì chỉ có cách hông khô ngay trong nhà. Đó là lý do vì sao quần áo của bạn dễ bị bắt mùi, ẩm ướt do bí hơi, ít ánh sáng. Ngoài ra, quần áo không được phơi ngoài nắng thì vi khuẩn ẩn nấp trong quần áo có cơ hội gia tăng, bởi môi trường trong nhà không đủ mạnh để sát khuẩn.

Dồn quần áo bẩn để …giặt một lần
    Đây có lẻ là một mẹo rất tốt để tiết kiệm công sức, xà bông, nước cũng như thời gian. Nhưng các bạn không biết rằng, vi khuẩn đang có môi trường phát triển rất tốt trong núi đồ dơ đó. Chưa kể rằng vết bẩn bám trên quần áo để lâu ngày có thể sinh ra các phản ứng, gây mục vải, ố màu… Và theo thời gian, chúng bám chắc vào quần áo.

Ủ quần áo trong máy giặt

Nếu như bạn không chửa được bệnh ” lười ” của mình, thì chắc chắn với cách làm trên, bạn sẽ mắc thêm một số bệnh lây nhiễm ngoài da. Bởi quần áo được ủ trong máy giặt rất tốt cho vi khuẩn sinh sôi và phát triển mạnh mẽ.

Thời gian ngâm, giặt quần áo quá lâu.
    Trong bột giặt hoặc các chất tẩy điều có chứa các hóa chất tổng hợp, rất nguy hiễm cho da. Mức độ hại nhiều hay ít tùy theo hàm lượng, nồng độ của hóa chất ấy trong dung dịch. Hàm lượng, nồng độ càng cao càng nguy hiểm. Đối với những bạn kỹ tính, thường có thói quen ngâm, giặt quần áo thật lâu, thật kỹ nhằm đánh bay hoàn toàn bụi bẩn. Tuy nhiên, chính điều này đã vô tình khiến cho quần áo của bạn phải tiếp xúc với những hóa chất cực kỳ độc hại. Cụ thể, nếu tiếp xúc trực tiếp với chúng (giặt bằng tay) sẽ bị viêm da kích ứng như: đỏ da, sưng tấy, ngứa, da bị mỏng, nặng có thể bị ung thư da…
    Nguồn : http://dila.vn/nhung-dieu-can-tranh-khi-giat-quan-ao/

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dila.vn
    Đang tải...

2. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Ðề: Những điều cần tránh khi giặt quần áo

mình lại cứ nghĩ quần áo phơi ngoài nắng sẽ chết vi khuẩn và quần áo thơm tho

3. xitrum-tyconuong

xitrum-tyconuong Thành viên rất tích cực

đúng là bài viết khuyên NÊN PHƠI NGOÀI NẮNG mà mn^^.
    em thì bị cái vụ dồn đống để giặt và đôi lúc ngâm lâu.

4. thanhhaipham

thanhhaipham Thành viên chính thức

Em thêm khoản giặt quần áo màu với quần áo trắng riêng nữa :)

5. dila.vn

Hồi còn sinh viên hay có cái tật để 1 đống đồ dơ gần cuối tuần giặt 1 lần, vừa đở tốn xà phòng, nước và đở tốn công. Sau này nghĩ lại thấy mình thật kinh khủng khiếp =]]. Thời sinh viên công nhận ở dơ phải biết =]]

6. meoluoi1107

meoluoi1107

em thì đc cái toàn tới ngày nào em cũng giặt hết đồ ngày đó, nhưng mà chỗ em trọ phơi đồ ẩm ướt lắm ý

7. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Mình thích phơi quần áo ngoài nắng. Nhanh khô mà lại thơm tho, không có nắng thì có gió cũng tốt.

8. kem_dau

kem_dau Thành viên rất tích cực

hờ hờ dc cái e ko bị mắc cái nào cả hic hic

9. thaonguyentran

thaonguyentran Thành viên chính thức

Nhưng em thấy bảo phơi quần áo trực tiếp ngoài nắng lâu cũng không tốt cho vải :D

10. camnguyen

camnguyen 0168 995 8733

Em mắc cái là hem phơi q.áo ngoài nắng đc, vì nhà làm mái che hết nắng rùi ạ, hic, chỉ có gió thôi.

Vì đa số các mẹ đều có máy giặt rùi, nên chỉ cần phơi nắng buổi sáng là quần áo đã khô rồi.

Ngày trc nhà em chỉ pơi tới tầm 11h thui sau đó là cất đồ vào chỗ mát, thoáng gió.

11. buiphuonganh

buiphuonganh Thành viên rất tích cực

mình cũng nghĩ vậy chứ.......?

12. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

nhà em ko có máy giặt nên phải giặt tay hàng ngày, hôm nào nắng ráo thì quần áo thơm tho có khác

13. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

hic hic, thanks bạn đã chia sẻ nhé.................................

14. igotaboy

igotaboy Bắt đầu nổi tiếng

hic mình toàn để 1 mẻ rồi giặt luôn một thể :(

15. Hoài Sara

Hoài Sara Thành viên rất tích cực

ôi sao lại không phơi quần áo ngoài ánh nắng nhỉ

16. dila.vn

Kinh nghiệm giúp các mẹ tẩy vết bẩn trên quần áo

Đôi khi cách giặt hoặc loại bỏ vết bẩn thông thường không làm vết bẩn xuất hiện trên quần áo của bạn biến mất một cách nhanh chóng. Sẽ rất khó chịu khi lâm vào các trường hợp như vậy, nếu bế tắc có thể bạn sẽ phải chia tay với món đồ bạn yêu thích một cách đầy tiếc nuối.

Dưới đây là một số mẹo nhỏ được các kỹ thuật viên đang làm việc tại trung tâm điện lạnh Dila chia sẻ. Với nhiều năm hoạt động chuyên nghiệp trong việc phát triển các dịch vụ địa phương sua may giat go vap. Các kỹ sư của chúng ta sẽ hướng dẫn các bạn tẩy sạch vết bản trên quần áo một cách nhanh – gọn – lẹ.

Tẩy vết bẩn do mồ hôi tạo ra

Nếu áo màu hoặc có chất nylon, bạn ngâm áo trong nước lạnh hay nước ấm khoảng 30 phút, sau đó bôi amoniac lên trực tiếp vệt mồ hôi vò mạnh. Cuối cùng chỉ cần giặt lại với xà phòng rồi xả như bình thường. Đối với áo trắng:Bạn hãy ngâm áo vào nước có pha Javen. Sau đó giặt lại bình thường bằng xà phòng. Cổ, lưng áo và nách là khu vực dễ bẩn nhất do mồ hôi tạo ra.

Tẩy vết ố vàng

Lấy một củ khoai tây để cả vỏ luộc lên chà quần áo như xát xà phòng, rồi xả lại bằng nước sạch là được. Cách này sẽ giúp bạn tẩy sạch các vết ố vàng ( cháo lòng ) của quần áo sau một thời gian dài sử dụng.

Tẩy vết máu

Hãy ngâm chỗ bị dính đó vào nước tiểu, vết máu sẽ biến mất ngay. Sau đó bạn hãy giặt lại quần áo như bình thường bằng xà phòng và nhớ dùng một ít nước xả để quần áo thơm tho sạch sẽ nhé.

Tẩy vết cà phê

Hãy sử dụng nước oxi đổ trực tiếp lên vết dính sau đó trà mạnh và xả lại với nước. Đó là cách tẩy sạch vết bẩn khi cà phê bị dính trên các loại vải dày. Còn một cách nữa là bạn có thể sử dụng lòng đỏ trứng gà, đổ thêm 1 ít nước ấm, sau đó dùng đũa đánh tan lên rồi chùi lên chỗ bẩn. Việc tiếp theo bạn chỉ cần vò mạnh bằng xà phòng rồi xã bằng nước lã.

Nếu cà phê dính lên vải có chất liệu như lụa bạn có thể dùng cồn 90 độ pha trực tiếp vào nước lã, cho vải đó vào chà mạnh. Nếu không có cồn hãy sử dụng nước cốt chanh chà xát mạnh lên chỗ bẩn rồi xả lại bằng nước lã. Vết cà phê sẽ dễ dàng bốc hơi.

Tẩy vết mực trên áo học sinh

Đổ một muôi sữa trắng trong hộp vẫn uống hằng ngày vào nồi đã đổ nước sẵn, tỉ lệ 1 sữa, 2 nước, sau đó đặt nồi lên bếp để hâm nóng đến khi sôi thì tắt lửa, để nguội rùi đổ lên vết mực. Vò thật kỹ như giặt với xà phòng. Sau đó bạn xả lại bằng nước lạnh là vết mực sẽ biến mất hoàn toàn. Bạn còn có thể sử dụng nước tẩy để làm việc này, nhưng không được sử dụng nước tẩy nếu chất liệu vải bằng lụa.

Nếu quần áo bị cháy xém do ủi ( là ) quá tay

Nếu lở tay khi ủi đồ, hãy lấy một ít hàn the hòa tan trong nước. Dùng bông gòn hoặc vải thấm dung dịch rồi bôi lên vết cháy một hai lần. Sau đó chải lại bằng nước lã thì vết cháy sẽ biến mất ngay.

rabbit.bear thích bài này.
  17. Quỳnh Mai 97

Quỳnh Mai 97 Thành viên rất tích cực

Ðề: Kinh nghiệm giúp các mẹ tẩy vết bẩn trên quần áo

E pải áp dụng mí đc, hôm qua ăn kem socola bị dính vào quần nhìn bẩn quá, đang ko biết làm sao để tẩy đây ạ!

18. xitrum-tyconuong

xitrum-tyconuong Thành viên rất tích cực

mùa đông này mặc đồ trắng đến là nhanh bẩn. các mẹ dùng chất tẩy gì vậy? em thì cứ phải cho xà phòng hay nước giặt rồi dùng bàn trải đánh sái cả tay:(

19. phuongdungdo

phuongdungdo Thành viên chính thức

Mùa đông thì em ít khi mặc đồ màu trắng lắm ạ, với cả mùa đông mặc đồ màu ấm hơn, cũng dễ giặt hơn :)

20. igotaboy

igotaboy Bắt đầu nổi tiếng

mấy cách này làm cũng không khó lắm thank mẹ nó đã chia sẻ nhé