Tâm sự Những Gánh Nặng Gia Đình Đôi Khi Mình Không Thể Tưởng Tượng Nổi

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thutrang.drth, 12/8/2021.

1. thutrang.drth

thutrang.drth Thành viên tập sự

Chung sống với chồng đã 4 năm nay nhưng đôi khi thấy 2 người chẳng hề hiểu và thông cảm cho cảm xúc của đối phương. 2 vợ chồng lấy nhau khi vẫn còn trẻ, sự nghiệp chưa vững vàng nên khá chật vật trong cuộc sống. Ngoài công việc chính là nhân viên văn phòng anh cũng nhận thêm mấy dự án bên ngoài về để làm, kiếm thêm thu nhập Còn mình ngoài đi làm ở công ty cũng mày mò buôn cái này, bán cái kia chứ trông chờ vào vài đồng thu nhập chính thì khó mà sống nổi. Mỗi tháng bao nhiêu thứ tiền dồn nén lên đầu, nào là tiền nhà, tiền điện nước, tiền cho con đi học, tiền bỉm sữa, tiền gửi về quê,... nên lúc nào 2 vợ chồng cũng xoay như chong chóng. Dạo gần đây mình thấy chồng hay kêu đầy bụng, buồn nôn, ăn uống không ngon miệng, cứ nghĩ là do chồng làm việc kiệt sức nên mua ít thuốc bổ về cho chồng uống nhưng không đỡ. Đúng lúc định đi khám thì Hà Nội bùng dịch, giãn cách ở nhà nên thu nhập cả 2 vợ chồng cũng giảm đáng kể. Tình hình dịch bệnh khó khăn cả công ty của chồng và công ty của mình đều cắt giảm lương nhân viên, mấy job ngoài của chồng cũng ít đi hẳn, mình buôn bán cũng không còn được nhiều như trước. Thế nên 2 vợ chồng lại hoãn chuyện đi khám lại. Vì tiền đó còn phải lo bao nhiêu việc. 2 vợ chồng trẻ với 1 đứa con nhỏ thuê 1 cái phòng nhỏ ở HN mỗi tháng chi tiêu cũng không ít nên thời điểm này tiết kiệm được đồng nào hay đồng đó. Ở nhà nhiều bí bách xong vợ chồng cũng nhiều xích mích, toàn gây nhau mấy chuyện nhỏ không đâu, mà chủ yếu cũng vì không kiếm được nhiều tiền nên lại dễ nổi nóng.

Nhiều hôm mình nấu cơm chồng chê lên chê xuống rồi kêu không ăn được rồi lại bỏ bữa thế là vợ chồng lại cãi nhau. Rồi có hôm con khóc, cả 2 đều đang có cuộc họp online, không ai chịu dỗ con thế là lại gây nhau, giận nhau mất mấy ngày. Nói chung vợ chồng mình cãi nhau rất nhiều từ ngày ở nhà làm việc. chả hiểu sao cứ thấy chướng mắt, khó chịu với hành động của người kia nên mới gây nhau. Nhưng rồi mình thấy tình hình của chồng không khả quan lắm, không chỉ là đầy bụng, buồn nôn, ợ hơi nữa mà giờ chồng mình nhiều đêm còn khó thở, tức ngực, đau 2 bên sườn chẳng thể ngủ được. Không đi khám bác sỹ nên cũng chẳng dám uống thuốc linh tinh. Mình nghĩ chắc bệnh của chồng đang ngày càng xấu đi nên rất lo lắng. Rồi mới bảo chồng đi khám, chứ vì tiếc tiền mà không đi khám thì sau bệnh nặng lên còn khổ hơn. Khám xong được bác sỹ cho thuốc cũng hết đến 4, 5 triệu. Chồng mình về cứ ngẩn người ra vì tiếc tiền. Đã tốn tiền thuốc men rồi thăm khám như vậy mà chồng cũng chẳng đỡ. Đến nay là uống được hơn 1 tháng rồi mà không thấy tiến triển gì. 1 tuần gần đây mình được người bạn giới thiệu cho một bác sỹ bên viện 108 rồi được kê đơn cho hộp Kofacins, mình đọc thành phần toàn thấy thảo mộc, dược liệu nên cũng an tâm thử uống xem sao. Thôi thì đã tốn tiền thì tốn cho trót để còn khỏi bệnh. Quả thật đang thời điểm dịch dã phức tạp thế này mà còn mắc bệnh nữa thì khổ lắm chị em ạ. Tiền thuốc tiền thang, tiền sinh hoạt đủ mọi thứ tiền mà mình thì chẳng kiếm ra. Cũng chỉ mong dịch mau qua đi để mọi người làm việc bình thường lại chứ em biết nhiều gia đình còn khốn khổ hơn gia đình em.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thutrang.drth
    Đang tải...