Những lời không nên nói với con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi sbumchiu_pikachu, 6/4/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. sbumchiu_pikachu

sbumchiu_pikachu Bắt đầu tích cực

Đừng tưởng trẻ con thì không biết suy nghĩ nhé! Bạn có thể làm tổn thuơng đến con mình bằng những câu nói khi nóng giận hoặc lúc không kiềm chế đuợc mình.

Có rất nhiều câu mà dù bạn chỉ nói một lần cũng có thể làm tổn thương trẻ. Khi dạy con, bạn nên thận trọng trong việc sử dụng ngôn ngữ và tránh những câu sau:

"Mẹ không muốn có một đứa con như con". Nghe câu này, bé sẽ cảm thấy không được thương yêu, tôn trọng và mong đợi. Chúng sẽ mang theo ấn tượng này cho đến lớn. Và khi ấy, thật khó giữ trọn vẹn tình cảm mẫu tử.

Nếu con không nghe lời mẹ, mẹ sẽ bỏ con ở đây. Đứa nhỏ nào cũng sợ bị bỏ rơi. Câu nói hàm ý hăm doạ này sẽ khiến con nghĩ nó có thể bị bỏ rơi bất cứ lúc nào, ở đâu và đáng bị như vậy. Chúng sẽ không cảm thấy yên tâm và không tin rằng cha mẹ có thể chở che, bảo vệ chúng.

Tại con mà bố mẹ ly dị đấy. Ngay cả khi cha mẹ không nói câu đó, trẻ con cũng nghĩ chuyện cha mẹ ly dị có liên quan đến chúng. Chúng nghĩ một cách sai lầm rằng nếu chúng đừng gây rắc rối, có thể cha mẹ vẫn tiếp tục sống chung. Không có gì buồn khổ hơn cho đứa trẻ khi nghĩ nó là nguyên nhân gây ra nỗi muộn phiền cho cha mẹ.

Tại sao mày không giống như anh chị em mày? Khi nghe mẹ nói câu này, đứa nhỏ sẽ nghĩ nó không nhanh nhẹn, thông minh hoặc ngoan như anh chị em nó. Những câu như "mày không bằng một góc em mày, nó là thần đồng toán học còn mày điểm trung bình cũng không đạt nổi" sẽ làm đứa nhỏ oán hận, sinh lòng ghen tỵ với anh chị em.

Trẻ con chỉ được nghe lời chứ không được nói. Nghe câu này, đứa trẻ sẽ nghĩ, cha mẹ không muốn nhìn thấy hoặc nghe chúng nói. Câu này hàm ý coi thường ý kiến của con. Nếu thường xuyên như vậy, trẻ sẽ trở nên tự ti, không dám bày tỏ ý kiến của mình.

Mẹ đã nói mà, đừng cãi. Đây là câu mà các bậc phụ huynh thường nhắc lại sau khi đã nói điều gì đó bảy tám lần mà con không nghe. Trẻ sẽ hiểu câu này là: Cha mẹ là người lớn, con là con nít, trứng không khôn hơn vịt được.

Nếu mày làm điều đó, mày không phải là con tao. Đứa trẻ sẽ cảm thấy có lỗi và xấu hổ nếu nghe bố mẹ nói thế. Đôi khi, nó khiến đứa trẻ làm những điều mà cha mẹ muốn nhưng với ý nghĩ mình là kẻ hư đốn, không bao giờ làm điều gì đúng và không ai thích mình cả.

Nếu mày khóc, tao cho mày khóc. Nhiều bậc cha mẹ nói câu này để dạy trẻ dồn nén cảm xúc và tin rằng mọi việc đều suôn sẻ. Nhưng thực tế, nó tạo cho đứa nhỏ ý nghĩ giận dữ, buồn bã hoặc sợ hãi. Điều này cũng khiến chúng khó chia sẻ, biểu lộ cảm xúc của mình khi lớn lên.

Để mẹ làm cho. Nếu cứ lặp đi lặp lại những câu như để mẹ làm cho, để mẹ mua cho, để mẹ đến trường nói với thầy giáo, để mẹ sửa giúp..., bạn có thể biến con thành đứa trẻ vô trách nhiệm, bất lực. Hãy tập cho con tính độc lập thay vì cứ hơi tí lại kêu mẹ.

Mày thật ngu xuẩn, vô dụng, lười nhác. "Dán" cho con những "nhãn hiệu" đó chẳng có ích lợi gì cả. Bởi thật ra, chúng không phải kẻ lười biếng mà chỉ chọn thái độ lười nhác nhất thời mà thôi. Nếu bạn cứ mắng con như vậy, chúng sẽ hành động như một kẻ lười biếng, thực hiện lời tiên đoán của cha mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sbumchiu_pikachu
    Đang tải...

2. hoa_oto

hoa_oto Thành viên rất tích cực

Ðề: Những lời không nên nói với con

Ôi trời, đúng là nhiều khi, bố mẹ giận quá, nên chả để í những lời nói này thật, up lên để các bộ mẹ rút kinh nghiệm, đừng làm tổn thương con nha. :)

3. Xử Nữ

Xử Nữ 1985

Nhiều khi đang giận thì đúng là cũng chẳng nghĩ được gì trước khi nói, bực mình lắm, nhưng mình không nói nặng nề đến mức ấy, rút kinh nghiệm, hì hì.

4. Masafot

Masafot Bắt đầu nổi tiếng

Nhiều khi bố mẹ giận quá + mệt mỏi nên có những lời lẽ thiếu tế nhị với con... hồi nhỏ mình nghịch như quỷ sứ, lại còn lười học nên hay bị mẹ mắng, lúc ấy cũng ấm ức và thấy bị tổn thương lắm, nhưng càng lớn thì càng hiểu tấm lòng cha mẹ, có vậy mình mới nên người. Và cũng từ đó mình rút ra kinh nghiệm bản thân, mong rằng sau này khi bé nhà mình lớn mình cũng không có những lời nói như vậy với con!

5. sbumchiu_pikachu

Đừng tưởng trẻ con thì không biết suy nghĩ nhé! Bạn có thể làm tổn thuơng đến con mình bằng những câu nói khi nóng giận hoặc lúc không kiềm chế đuợc mình.

6. Lyhoa75

Lyhoa75 Thành viên tập sự

Em nghĩ tốt nhất không nên hứa với con điều gì, không nói chắc chắn điều gì vì không may lại có sự cố chưa thực hiện ngay được thì mệt với bọn trẻ lắm ạ.

7. topbike

topbike Thành viên tích cực

Bài của mẹ này rất hữu ích, quả thực đôi khi do nóng giận quá nên khó tránh khỏi mắc những lỗi này khi nói nói với con cái, nên bố mẹ cũng cần rèn luyện năng lực kiềm chế.

8. kumma

kumma KÍNH F21 300K AU 100%-VỊT QUAY LS-ĐHỒ ĐỊNH VỊ 300K

Bố mẹ mà nói con như thế thì nghe nặng nề quá

9. sbumchiu_pikachu

ẩm ơn bạn đã đọc và chia sẻ với mình

10. shoptretho.com.vn[2]

shoptretho.com.vn[2] Banned

Đúng là có những lúc chúng ta nóng giận mà có thể vô tình làm bé bị tổn thương nghiêm trọng. Nhân đây cho em đăng lại câu chuyện em rất tâm đắc, mỗi khi khó kìm cảm xúc, em lại nhớ đến câu chuyện này:

GIỜ LÀM VIỆC CỦA CHA:

2 đô la và 1 giờ

Một người cha đi làm về rất muộn, mệt mỏi và bực bội sau một ngày bận rộn ở cơ quan. Ông vừa về đến nhà, đứa con trai năm tuổi đã ngồi chờ từ lúc nào và hỏi:

- Bố ơi, con hỏi bố một câu được không?

- Được chứ, con hỏi gì - Ông bố đáp.

- Bố ơi, bố làm được bao nhiêu tiền một tiếng đồng hồ?

- Đó không phải là việc của con. Mà tại sao con lại hỏi một việc như thế hả ? - Ông bố hết kiên nhẫn.

- Con muốn biết mà - đứa con nài nỉ.

- Nếu con cứ khăng khăng đòi biết, thì bố sẽ nói. Bố làm được hai đôla một giờ đồng hồ.

- Ôi - đứa bé rụt rè hỏi - bố cho con vay một đôla được không?

Ông bố rất bực mình:

- Nếu lý do duy nhất con muốn biết bố làm được bao nhiêu tiền chỉ là để vay mà mua mấy thứ đồ chơi vớ vẩn, thế thì mời con đi ngay vào phòng mình và ngủ đi. Hãy nghĩ xem tại sao con lại ích kỷ đến thế! Bố làm việc vất vả cả ngày, và không có thời gian cho những chuyện ấy đâu!

Đứa bé đi vào phòng đóng cửa. Ông bố ngồi xuống càng nghĩ càng cáu. Tại sao đứa con lại dám hỏi mình một câu như thế chứ?

Một giờ sau, khi đã bình tĩnh lại, ông bố nghĩ có thể đứa con rất cần tiền để mua một thứ gì đó, và nghĩ rằng mình đã quá nghiêm khắc với nó. Ông đi vào phòng con:

- Con ngủ chưa?

- Chưa ạ, con còn thức! - cậu bé nằm trên giường đáp.

- Bố suy nghĩ rồi, có thể bố đã quá nghiêm khắc. Đây là một đôla cho con.

Cậu bé cầm lấy rồi thò tay xuống dưới gối, lôi ra thêm mấy tờ tiền lẻ nữa.

Ông bố thấy con có tiền từ trước lại cáu. Khi đứa con xếp thành một xếp tiền ngay ngắn, ông bố càu nhàu:

- Tại sao con lại vay thêm tiền khi con đã có rồi?

- Vì con chưa có đủ ạ! - Bỗng đứa trẻ ngẩng lên vui sướng - Bây giờ thì con có đủ rồi! Bố ơi, đây là hai đô la, con có thể mua một giờ trong thời gian của bố không? Ngày mai bố đừng về muộn nữa nhé. Con muốn được ăn cơm cùng bố.

Sửa lần cuối: 29/6/2012
  11. mea.trang

mea.trang Thành viên mới

em cũng thấy vậy, đặt mình vào vị trí con mà nghe những câu này chắc con sẽ tội lỗi và suy sụp lắm, nhất là những câu như: Tại con mà bố mẹ ly dị hay Mày lười nhác, ngu xuẩn, ...
    biết là có lúc tức lên, k kiềm chế đc mình sẽ phản ứng rất gay gắt nhưng em sẽ cố gắng k nói những điều này với con

12. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Đôi khi lúc nóng giận mình cũng hay quát mắng con. Hi vọng sau này mình sẽ kiềm chế được để không làm tổn thương tới tâm hồn bé nhỏ của con! Hic, mẹ rất xin lỗi con yêu vì đã mắng con, con nhé!

13. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

em nóng tính thỉnh thoảng còn cho ăn mấy cái phát vào đít mặc dù con em mới hơn 3 tháng phải kiềm chế thui

14. meTinBinChip

meTinBinChip Thành viên tích cực

Truyện này mình đã đọc ở đâu rồi. 1 câu chuyện rất đáng để suy ngẫm......

15. meTinBinChip

meTinBinChip Thành viên tích cực

16. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

con mình còn nhỏ quá nên chưa gặp những trường hợp phải nóng quá mức để phát ra những câu nói nặng như thế, nếu sau này con lớn mà làm mình giận quá thì có lẽ cũng sẽ có những câu hơi khó nghe nhưng chắc kg đến mức như thế :D

17. unin79

unin79 Thành viên tích cực

Câu chuyện rất ý nghĩa, cám ơn mẹ nó nhé.

18. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

Bà này nóng thật, bé mới ba tháng biết gì mà phát mông nó, tự phạt bằng cách phát mông mình đi :-\"

Tui không có tính nóng nảy lắm, lúc nào tui cáu quá, tui lấy roi tui quất vào mông, sau đó lại ôm dỗ dành vì thương quá, cu cậu tui ba tuổi rồi. Kiểm điểm lại, vẫn chưa có câu nào nặng nề quá để con phải nghe.
    Mọi người bảo tui là gái Huế không biết giận, hehe, nói thế thôi chứ chọc tui thử xem, nhỉ

19. MeLanXinhXan

MeLanXinhXan 3T & 2L - Hội Mậu Ngọ

Mình mà điên lên cũng gọi con là mày , thế là em Sún mếu máo " sao Mẹ lại chửi bậy con là mày "

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.