Những lời không nên nói với trẻ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi choi1biet2, 29/3/2012.

1. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

(meyeucon.org) - Các bậc cha mẹ hãy nhớ rằng tâm hồn con trẻ rất mỏng manh và nhạy cảm vì thế dẫu có tức giận thế nào thì bạn cũng nên kiềm chế, tránh nói những lời gây tổn thương cho trẻ. Có thể chỉ vì một phút lỡ lời, họ sẽ khiến con trẻ bị tổn thương.

Đôi khi cha mẹ vô tình nói những lời làm tổn thương con trẻ.

1. Bí kíp thành công đầu tiên của những cha mẹ giỏi nuôi con là không bao giờ tức giận và nói con “Đồ ngốc, im ngay” trước mặt bạn bè của con. Trẻ con là thế, đôi khi rất phiền nhiễu và ngốc nghếch nhưng không phải vì thế mà bạn mắng chửi con trước mặt bạn bè chúng. Sẽ tốt hơn khi bạn có một cuộc trò chuyện riêng tư với trẻ và nói về những hành vi sai lệch của chúng.

2. “Con nên làm giống như anh/chị”, câu nói này như một cách gián tiếp bạn đang phủ nhận cá tính, cách suy nghĩ và con người của trẻ. Mỗi đứa trẻ là một cá tính, một nhận thức khác nhau. Bất kỳ sự so sánh nào cũng dễ gây tổn hại đến các mối quan hệ. Thay vì so sánh, bạn nên tập trung “khám phá” những ưu, nhược điểm để giúp trẻ sớm hoàn thiện bản thân.

3. “Đừng làm phiền bố/mẹ, con không thấy bố mẹ đang rất bận ư?“. Con trẻ luôn muốn được gần gũi cha mẹ để được nựng nịu và thương yêu. Đôi khi, có thể bạn đang rất căng thẳng và mệt mỏi, con trẻ bỗng chạy đến khoe với bạn về một điểm số cao vừa đạt được hay một việc tốt vừa làm… thì bạn cũng không nên tỏ ra bực dọc, khó chịu và có lời nói như ‘hắt hủi’ trẻ như thế. Dẫu biết, công việc gấp gáp và cần bạn giải quyết ngay, nhưng đừng ‘keo kiệt’ một vài phút để nghe con nói.

4. “Sao con không thể hành động người lớn hơn?”. Câu nói này ảnh hưởng rất nhiều đến lòng tự tin của trẻ. Mọi đứa trẻ đều muốn cảm nhận rằng mình có thể làm được một việc gì đó, hoặc được tin tưởng mình có khả năng làm được điều gì đó. Nếu con bạn mắc sai lầm, bé sẽ có cơ hội học được một điều mới. Thật sai lầm nếu bạn cho rằng con chỉ là “đứa bé to đầu” khi chúng đánh rơi một đồ vật hay làm đổ thức ăn ra bàn. Những lời nói chỉ trích sự non nớt, vụng về của con sẽ khiến bé càng trở nên căng thẳng và bối rối.

5. “Bố/mẹ chỉ đùa với con thôi“. Một số bậc cha mẹ quan niệm rằng, việc đùa giỡn với trẻ sẽ giúp trẻ ý thức và chuẩn bị tinh thần cho cuộc sống bên ngoài. Thế nhưng, đây là nhận thức hoàn toàn sai. Sự trọc ghẹo của cha mẹ, người thân dễ khiến trẻ cảm thấy bối rối, xấu hổ và dần lung lay niềm tin rằng gia đình là nơi trú ngụ an toàn và bình yên nhất.

6. “Con của bố mẹ luôn ngoan ngoãn và không bao giờ có hành động xấu”. Câu nói này như “ngòi nổ” khiến trẻ bùng phát sự tức giận và phá bĩnh. Bằng sự khéo léo và tế nhị, hãy để con cảm nhận sự vui mừng hay tức giận của bố mẹ về hành động của mình.

7. “Con chậm chạp quá, để đó bố/mẹ tự làm”. Con trẻ sẽ cảm thấy mình thật vô dụng và không được bố mẹ tín nhiệm. Trẻ thường thích làm việc và góp sức vào một vài công việc nào đó. Vì vậy, đừng cố ngăn cản hay trách mắng khi con muốn giúp đỡ bạn. Hãy để bé làm những công việc vừa sức để bé cảm nhận mình là người có ích và mình cũng quan trọng.

http://choi1biet2.com/30I12I68I711/tin-tuc/nhung-loi-khong-nen-noi-voi-tre.html

Xem thêm các chủ đề tạo bởi choi1biet2
    Đang tải...

2. Hipbobo

Hipbobo Thành viên chính thức

Ðề: Những lời không nên nói với trẻ

Bài bạn post hay ghê! Cám ơn bạn nhé

3. Lam Lam

Lam Lam Guest

Bài hay thật cám ơn chủ thớt nhé

4. yeucon_rubyngoan

yeucon_rubyngoan Thành viên tập sự

cảm ơn bạn về bài viết hay, chúng ta ko nên so sánh con với bất kì ai khác

5. melin

melin ĐỒ GIA DỤNG & TIỆN ÍCH

Bài này rất hay, mình vô tình đã từng có những câu nói đó với bé, chẳng hiểu bé có cảm nhận như trong bài viết không, thật thấy mình hơi vụng về...

6. be cun

be cun Guest

để con ko bị tổn thương, để con có thể trưởng thành thì ba mẹ cũng nên chú ý khi giao tiếp với trẻ, không thể cứ thích gì nói nấy được, tâm hồn trẻ thơ rất non nớt, hãy bảo vệ con chứ đừng làm con đau

7. nt.hoa

nt.hoa Banned

bài viết rất hay. Nên nói sao nhẹ nhàng nhất với con, đừng nói với con những câu nói làm bé cảm giác tiêu cực

chim_ngo_ngac thích bài này.
  8. ngockoi87

ngockoi87 Thành viên đạt chuẩn

bài viết nhiều ý nghĩa. cảm ơn mẹ :D

9. myphamhanquoc

myphamhanquoc Thành viên tích cực

Hóng kinh nghiệm của các mẹ

10. Eliz

Eliz Thành viên tích cực

Hơhơ, cảm ơn chủ top nhé! Có những khi mình nói ra mà ko nghĩ gì cả, giờ mới biết điều đó là sai.

11. chim_ngo_ngac

chim_ngo_ngac Thành viên tập sự

bài viết này thật có ích. Không nên nói những câu tiêu cực với con^^

12. lynvuong

lynvuong Thành viên tích cực

Ngoài ra em thấy trẻ con rất ghét bị người lớn đem ra so sánh với bạn bè hay anh chị em nữa.

13. nhoc_dino

nhoc_dino Bắt đầu tích cực

Cứ sưu tầm mai sau dùng là vừa ạ hì hì. Thanks mẹ nó!!

14. DauTay_Baby2011

DauTay_Baby2011 Thành viên sắp chính thức

Trẻ con tuy không bộc lộ được hết suy nghĩ và cảm xúc nhưng vẫn cảm nhận và rất dễ bị tổn thương, bài viết rất hữu ích. Hầu hết các bậc cha mẹ đều mắc phải những lỗi này. Phải cẩn thận hơn khi nói chuyện với trẻ, không thì vô tình chính mình đã làm ảnh hưởng đến tính cách của trẻ.

15. thienthannhi

thienthannhi Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng hết sức để ý những lời nói với con, tuy nhiên đôi lúc tức quá cũng không kiềm chế được, nhưng nghĩ lại đúng là tác hại thì ko kiểm soát được.

16. kechiha2012

kechiha2012 Bắt đầu tích cực

Hì, cám ơn chủ topic nhé. Mình phải ghi nhớ mới được, mấy nữa con biết nói phải suy nghĩ thật kỹ trước khi nói luôn.

17. bra_1986

bra_1986 Bắt đầu nổi tiếng

cám ơn chủ top đã chia sẻ, đánh dấu sau này dạy con, hì

18. White_rose2710

White_rose2710 Banned

Giờ mình mới biết mình toàn làm sai khi dạy bé ! Phải rút kinh nghiệm thôi :(