Những lý do tại sao bạn luôn mệt mỏi

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi ngỗng nhỏ, 18/6/2015.

1. ngỗng nhỏ

ngỗng nhỏ Thành viên tích cực

Những lý do tại sao bạn luôn mệt mỏi

Thiếu ngủ không phải là điều duy nhất “ngốn” năng lượng của bạn. Những điều tưởng chừng nhỏ bé mà chúng ta thường không chú ý hoặc xem nhẹ có thể khiến cơ thể cạn kiệt cả thể chất lẫn tinh thần.

Bạn cảm thấy mệt mỏi và bỏ qua việc tập thể dục

Nếu nghĩ rằng bỏ qua tập luyện để tiết kiệm năng lượng thì bạn thực sự sai lầm vì điều này khiến sức khỏe của bạn xuống cấp nhanh hơn.

Trong một nghiên cứu của Đại học Georgia, tập thể dục nhẹ ba ngày một tuần cho ít nhất là 20 phút tại một thời điểm sẽ cảm thấy ít mệt mỏi và tràn đầy sinh lực hơn sau sáu tuần.Tăng cường các bài tập thường xuyên về cả sức mạnh và độ bền, giúp làm cho hệ thống tim mạch của bạn chạy hiệu quả hơn, và cung cấp oxy và chất dinh dưỡng đến các mô của bạn.

Bạn uống không đủ nước

Amy Goodson, RD, một chuyên gia dinh dưỡng cho sức khỏe Texas Ben Hogan, mất nước sẽ làm giảm thể tích máu và làm cho máu đặc hơn.Điều này khiến trái tim của bạn bơm kém hiệu quả, làm giảm tốc độ truyền oxy và chất dinh dưỡng đến các cơ bắp và các cơ quan của bạn.Vì vậy mà mỗi khi cảm thấy đầu óc kém mệt mỏi, hãy uống một ly nước để cung cấp khí ôxy cho não để lấy lại sự minh mẫn nhé.

Bạn không hấp thụ đủ sắt

Không hấp thụ đủ sắt sẽ dẫn tới thiếu máu và khiến bạn cảm thấy chậm chạp, cơ thể mệt mỏi và khó tập trung. Goodson giải thích, điều này là do thiếu oxy đến các cơ và tế bào. Để cải thiện quá trình hấp thụ sắt cho cơ thể bạn nên tăng cường các thực phẩm phổ biến như thịt nạc bò, đậu phụ, đậu, trứng, các loại rau lá màu xanh đạt, và kết hợp với các loại thực phẩm giàu vitamin C.

Bạn là một người cầu toàn

Phấn đấu để trở nên hoàn hảo là mục tiêu chung của nhiều người nhưng điều này khiến bạn phải làm việc nhiều hơn, lâu hơn mức cần thiết. Irene S. Levine, tiến sĩ, giáo sư tâm thần học tại Đại học Y khoa New York."Bạn đặt ra mục tiêu không thực tế, rất khó hoặc không thể đạt được, và cuối cùng, bạn không có cảm giác tự hài lòng".

Levine khuyến cáo: “Bạn cần thiết lập một giới hạn thời gian cho chính mình vào các dự án của bạn, và chăm sóc bản thân để tuân theo nó.Thay vì đau đầu với các mục tiêu quá to lớn, hãy đặt những mục tiêu phù hợp với chính mình và thực hiện một cách từ từ”.

Bạn luôn lo lắng quá mức cần thiết

Nếu bạn cho rằng bạn sắp bị sa thải khi ông chủ của bạn gọi bạn vào một cuộc họp đột xuất, hoặc bạn quá sợ hãi để đi xe đạp của bạn bởi vì bạn lo lắng, bạn sẽ nhận được vào một tai nạn, hoặc luôn nghĩ tới các kịch bản trường hợp xấu nhất sẽ luôn luôn xảy ra.Levine nói, lo lắng có thể làm tê liệt bạn và làm cho bạn tinh thần kiệt sức. Vì vậy, khi bạn bắt mình có những suy nghĩ, hãy hít một hơi thật sâu và tự hỏi làm thế nào nếu điều tồi tệ nhất sẽ thực sự xảy ra. Đi dạo, ngồi thiền, tập thể dục, hoặc chia sẻ mối quan tâm của bạn với một người bạn có thể giúp bạn đối phó tốt hơn và trở nên thực tế hơn.

Bạn bỏ bữa ăn sáng

Mặc dù ngủ nhưng cơ thể bạn vẫn tiếp tục sử dụng năng lượng để giữ cho quá trình bơm máu và ô xy diễn ra bình thường. Vì vậy, khi bạn thức dậy vào buổi sáng hãy tiếp them nhiên liệu cho cơ thể với bữa sáng để cung cấp năng lượng cho một buổi hoạt động tiếp theo. Nếu bỏ qua, bạn sẽ không có tinh thần minh mẫn và sức lực để làm việc gì cả. Hãy ăn sáng bằng ngũ cốc, các thực phẩm giàu protein và chất béo tốt.

Bạn gặp khó khăn khi nói “Không”

Để làm hài lòng mọi người thường đi kèm với các chi phí của năng lượng và hạnh phúc của riêng bạn.Khi vấn đề trở nên tồi tệ hơn, nó có thể làm cho bạn cảm thấy bực bội và tức giận.Vì vậy, cho dù đó là ông chủ của bạn nhìn thấy nếu bạn có thể làm việc vào ngày cuối tuần, bạnkhông cầnphải nói có.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngỗng nhỏ
    Đang tải...

2. ngỗng nhỏ

Trời nắng nóng triền miên như vậy, ngủ chẳng ngủ đc, mới sáng dậy đi làm đã thấy mệt mỏi rã hết cả người rùi

3. nhunglyna

nhunglyna Bắt đầu tích cực

Đúng quá, em thiếu sắt và vitamin C, hay bỏ ăn sáng. Chắc phải bổ sung thêm thôi.

4. ngỗng nhỏ

mình là mình mắc phải chứng ko biết nói từ 0 với người khác. haiz, thần khẩu hại xác phàm

5. ngochienxinhgai

ngochienxinhgai Sữa Nutrison - Forticare

em thấy làm vc nhẹ nhàng tập hoặc ko áp lực thì tập thể dục thấy sảng khoái khỏe hơn, chứ 1 ngày mình mất nhiều năng lượng cho công vc vậy mà khi sáng dậy tập thể dục nhiều hoặc quá quá lên 1 tí như đi tập gym thì em thấy như mệt và mất hết sức làm việc cho 1 ngày ý. em nghĩ là sáng cũng nên tập thể dục nhưng cơ mà tập động tác nhẹ nhàng giãn nở cơ thì sẽ sảng khoái chứ sáng chạy hùng hùng 6 7 vòng quang trung cư thì cả ngày e thấy mệt lắm ạ

ko biết có ai nghĩ như em ko ạ

6. mecunnt

mecunnt Thành viên chính thức

lúc nào trong người em cũng cảm thấy mệt mỏi, có lẽ do suy nghic cầu toàn quá trong mọi việc chăng????

7. ngỗng nhỏ

Nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng, khi cơ thể mệt mỏi vì công việc, cuộc sống, những bài tập luyện nhẹ nhàng có thể giúp giảm bớt mệt mỏi. Tuy nhiên, điều này không có nghĩa bạn cần tập luyện nhiều các bài tập như bình thường

8. ngochienxinhgai

ngochienxinhgai Sữa Nutrison - Forticare

hi, vì trc em giảm béo nên 1 thoài gian sáng em chạy quanh trung cư vài vòng mà thấy mệt chị ạ

9. ngỗng nhỏ

mỗi lúc mệt mỏi mình thường đứng tại chỗ tập vài động tác thể dục là đỡ mệt, hix

10. csv1985

csv1985 Đại Lý Bảo Hiểm VietLife

dạo này em cứ mất ngủ suốt thôi hic, ban ngày vẫn vui vẻ mà, chẳng lẽ tới tuổi già rồi huhuu

11. bạch_dương_hn

bạch_dương_hn Thành viên rất tích cực

Còn nữa, mệt mỏi có thể do thời tiết đổi thay đột ngột nữa ah! Kiểu như sáng nắng chiều mưa ý ah!

12. Trần Diệu Linh 1209

Trần Diệu Linh 1209 Thành viên đạt chuẩn

Stress là một nguyên nhân cực kì điển hình luôn. Mình bị mệt mỏi vì áp lực cv quá nhiều. Bạn có thể điều chỉnh lại ăn uống, tập luyện. Mình có uống thêm tpcn Gnite giúp tinh thần thoải mái và ngủ ngon hơn. Các bạn có thể tham khảo.