Những việc bạn cần làm khi con học kém

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi phuongnguyennguyenvp, 3/11/2014.

1. phuongnguyennguyenvp

phuongnguyennguyenvp Thành viên đạt chuẩn

Tự tìm hiểu vì sao con học dốt

Hãy nghĩ lại quá trình học của con và quan sát con ở hiện tại. Nếu bé đã từng giỏi mà bỗng dưng bây giờ bị điểm kém, thì điều đó có thể do bé đến tuổi ham chơi, góc học tập bị ồn ào, mệt mỏi, ốm... Nếu con bạn chưa lúc nào đạt thành tích tốt trong học tập, có thể bé có chỉ số IQ thấp, phương pháp học tập sai… Khi đoán được nguyên nhân, bạn sẽ có cách xử lý tốt hơn.

Nếu con ham chơi, bạn có thể điều tiết lại, động viên con học nhiều hơn, đưa ra những phần thưởng xứng đáng để khuyến khích con chăm học. Nếu thấy con bỗng dưng gầy sụt, dấu hiệu mệt mỏi, bạn hãy bồi bổ và cho con khám bệnh, tăng cường thể lực sẽ giúp bé học tốt hơn. Nếu con học kém vì kiến thức quá nặng, không thể tiếp thu được, bạn chớ nên cầu toàn ép buộc con, mà động viên con cố gắng đến mức có thể…

Hãy hỏi con vì sao?

Nhiều đứa trẻ vì bị cô giáo hoặc bạn bè chê bai, gây áp lực nên ở lớp chúng không tập trung, sinh ra học kém. Nhưng chúng lại chẳng chịu nói ra nếu bạn không biết cách hỏi. Vì thế bạn nên hỏi con nhưng câu như: Ở lớp, có điều gì khiến con không vui, vì sao con không thích đi học? Vì sao con không thể tiếp thu được bài? Con thấy như thế nào khi nghe cô giáo giảng, Ở nhà có điều gì khiến con mất tập trung… Từ đó bạn có thể biết được con mình có đang bị ảnh hưởng tâm lý hay không.

Việc tiếp thu bài không chỉ do chỉ số IQ mà còn do ảnh hưởng tâm lý. Nếu biết con có những sợ hãi trên lớp, hãy đưa ra lời khuyên cho con và trực tiếp nói chuyện với thầy cô giáo. Nếu con nói vì không khí gia đình nặng nề nên con chán học, bạn hãy nhận rõ đó là lỗi của mình và cùng những người lớn khác khắc phục tình trạng này. Nếu con tỏ ra rằng chúng đang cô đơn, ít được quan tâm thì bạn hãy xem lại tình cảm của mình dành cho chúng.

Trao đổi với thầy cô giáo

Mặc dù đã nghe con nói nhưng bạn không nên kết luận ngay mà cần trao đổi với cô giáo xem con bạn ở trường thế nào. Nó có phải học sinh nhút nhát không, có phải con bạn rất hiếu động ở lớp… Một đứa trẻ quá nhút nhát sẽ không dễ tiếp thu và không dễ bộc lộ trí tuệ của mình trước thầy cô và bạn bè.

Một đứa trẻ hiếu động sẽ chỉ nói chuyện, nghịch ngợm mà không tập trung nghe giảng. Trao đổi với thầy cô giáo, bạn cũng sẽ biết được con mình đang gặp vấn đề và cũng là để thầy cô giáo biết rõ tình hình của con bạn. Từ đó bạn và thầy cô sẽ có cách phối hợp để giúp đỡ trẻ.

Tham vấn chuyên gia

Khi đã cố gắng tìm hiểu, đã trao đổi với con, thầy cô giáo, mà bạn không biết vì sao con mình học kém, tốt nhất là tìm đến chuyên gia tâm lý hoặc chuyên gia giáo giục. Các chuyên gia sẽ có bài trắc nghiệm, phương pháp để tìm hiểu trí tuệ, tâm lý của đứa trẻ, giúp bạn hiểu con mình đang có vấn đề gì (bị tổn thương thực thể, bị chứng tâm thần ám ảnh…). Từ đó các chuyên gia sẽ “bày” cho bạn cách tốt nhất để giúp con khắc phục nhược điểm. Trong trường hợp, con bạn là một đứa trẻ đặc biệt, khả năng tiếp thu khác với trẻ bình thường thì bạn phải chấp nhận cho con theo học bằng một phương pháp khác ngoài trường học.

Hạn chế thiết bị công nghệ

Thiết bị công nghệ ở chừng mực sẽ giúp con trẻ giải trí, có thêm thông tin. Nhưng nếu bạn cho bé dùng thỏa thích có thể dẫn tới nghiện, trầm cảm, lười tư duy. Kết quả nghiên cứu của WhoIsHostingThis.com (Mỹ) cho thấy internet và thiết bị công nghệ khiến trẻ giảm sự tập trung. Bởi thế hãy “giao ước” với con rằng lúc nào bé được dùng thiết bị công nghệ, dùng trong bao lâu…

Hạn chế khói thuốc

Các nhà khoa học tại Trung tâm Sức khỏe Môi trường Trẻ em ở Mỹ đã thực hiện nghiên cứu trên gần 4.400 trẻ em tuổi 6-16. Kết quả cho thấy lượng nicotin trong máu càng cao, càng kém tập trung học tập, tư duy logic càng kém. Với trẻ càng nhỏ, khói thuốc càng ảnh hưởng tới trí não.

Hãy theo con cả quá trình

Rất nhiều giật mình, ngỡ ngàng khi thấy con được điểm thấp. Lúc đó mới tả hỏa trách mắng con, tìm người đổ lỗi hoặc cầu cứu sự giúp đỡ. Chính vì sự lơ đãng của cha mẹ nên việc học tập của con bị xao nhãng, không vào nề nếp. Vì thế đừng đợi đến khi con bị điểm kém rồi mới lo tìm cách khắc phục, lúc đó sẽ rất khó.

Cha mẹ nên theo sát con suốt một quá trình học. Hãy dành thời gian học cùng con để hiểu rõ hơn những kiến thức mà con đang phải tiếp thu, những vấn đề mà con đang gặp phải để khắc phục ngay lập tức. Hãy kiên nhẫn hướng dẫn con học, chớ vội vàng bỏ cuộc khi con chậm tiếp thu, chớ vừa dạy con vừa nghe điện thoại, vừa lướt Net, vừa xem tivi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongnguyennguyenvp
    Đang tải...

2. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Ðề: Những việc bạn cần làm khi con học kém

Cha mẹ nên theo sát con suốt một quá trình học. đừng bỏ bẵng trẻ

3. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Nên theo con từ khi còn nhỏ luôn, chứ đừng đợi đến lúc con đi học.

4. thungabnbg

thungabnbg

con học kém cũng có lỗi bố mẹ chứ,......phải theo sát con

5. Open_Door

Open_Door Kiếm thêm 2tr/thg quá dễ

cháu mình học lớp 8, đầu óc cũng sáng dạ nhựng lười học kinh khủng, thích công nghệ game, cấm kiểu gì cũng chỉ bề nổi thôi không triệt để được

6. Cam thach

Cam thach Thành viên tập sự

dạy con từ thuở bơ vơ, nên kèm học từ nhỏ thì hơn các mẹ ạ. Thông minh là một chuyện nhưng cần cù bù thông minh mà

7. Me Huy Long

Me Huy Long Đồ KM giá rẻ và bỉm Bobby

Cu nhà mình học chuyên toán nhưng vì chiều con thỉnh thoảng cũng cho chơi Game trên ĐT, IPat mà thấy mê học sút hẳn bị xuống nhóm 2, game nguy hiểm lắm nghiện là khó bỏ ( Vì có lúc ko cho chơi giận mẹ khóc lóc...) sợ quá cơ...

8. msthuynt

msthuynt Thành viên đạt chuẩn

Xin đừng dùng từ Dốt. Ko có con nào Dốt đâu ah. Chỉ là chưa chăm và học chưa đúng phương pháp thôi. Chê con dốt sẽ làm con tổn thương lắm đấy ah

9. Mikan

Mikan Thành viên tích cực

Em tháy kèm cặp con cái sát sao là điều rát quan trọng, nếu mình không đủ khả năng dạy thì phải thuê gia sư, theo dõi kết quả học tập của con thường xuyên, chứ con học kém nhiều khi lỗi cũng là do cả cha mẹ ko đủ quan tâm nữa :(

10. boinh88

boinh88 Thành viên mới

2 vợ chồng mình đều bạn công việc nên ít có thời gian dành cho con. thì cũng vì tương lai của con mà. haiz nhưng đọc song bài viết này thì mình sẽ hy sinh thời gian cho con thôi