Kinh nghiệm: Niềng Răng Có Đau Không?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi nhakhoakaiyen.com, 6/7/2022.

1. nhakhoakaiyen.com

nhakhoakaiyen.com Nha khoa Quốc tế KAIYEN

Niềng răng có đau không?

Niềng răng là phương pháp sử dụng khí cụ nha khoa để nắn chỉnh và dịch chuyển răng về đúng vị trí đều đẹp trên cung hàm để có khớp cắn chuẩn. Khi mắc cài, dây cung, thun buộc được gắn trên răng sẽ tạo lực siết để kéo răng dịch chuyển nên răng sẽ hơi đau nhức và ê buốt.

Tuy nhiên, tình trạng này thường chỉ diễn ra trong một vài ngày đầu khi răng chưa quen với mắc cài và lực kéo. Sau 1 tuần bạn sẽ cảm thấy bình thường với sự hiện diện của chúng. Đặc biệt với phương pháp niềng răng ngày càng cải tiến như hiện nay thì bác sĩ sẽ tính toán để hạn chế tối đa sự đau buốt nhưng vẫn đảm bảo kết quả niềng răng cho bạn.

Ngoài ra, nếu gặp phải tình trạng răng không mọc ngầm thì giải pháp niềng răng sẽ không xâm lấn đến xương hàm và nướu. Do đó, trong trường hợp này, nếu có ý định niềng răng thì bạn không nên quá lo lắng về mức độ đau nhức “thái quá”.

Niềng răng giai đoạn nào đau nhất?
    Trong suốt quá trình niềng răng, chắc chắn bạn sẽ không để tránh khỏi tình trạng đau nhức dù ít hay nhiều. Ngay khi bước vào giai đoạn đầu, niềng răng sẽ khiến cho bạn có cảm giác vô cùng khó chịu do bạn mới bắt đầu làm quen với các khí cụ nha khoa trong khoang miệng. Giai đoạn đầu chia thành nhiều bước nhỏ nên cảm giác đau nhức cũng có sự khác biệt, cụ thể:

1. Khi đặt chun tách kẽ
    Đây có thể được xem là giai đoạn gây đau nhức nhiều nhất. Gắn chun tách kẽ là bước chuẩn bị đầu tiên trước khi gắn mắc cài niềng răng. Ở giai đoạn này, bác sĩ sẽ đặt các dây chun có độ dày khoảng 2mm vào giữa 2 răng để tạo kẽ hở, giúp nới rộng khoảng trống cho răng di chuyển dễ dàng hơn khi đeo niềng.

Dây chun sẽ đặt trên răng khoảng gần 1 tuần để tạo khe thưa trống trước khi bác sĩ gắn khâu vào răng cối. Sau khi hoàn thành đặt chun tách kẽ, bạn sẽ cảm thấy răng bị cộm, khó chịu và hơi đau khi ăn nhai. Chỉ cần vài ngày, cảm giác này sẽ giảm dần và biến mất. Chính vì vậy, bạn không cần lo lắng liệu niềng răng có đau không?

2. Giai đoạn nhổ răng để tạo khoảng trống cho răng dịch chuyển
    Nhiều người cảm thấy đau nhức khi nhắc đến nhổ răng. Tuy nhiên, bạn không cần quá lo lắng bởi trước khi nhổ bác sĩ sẽ tiến hành tiêm thuốc tê để giảm bớt cơn đau nhức cả trong khi nhổ. Vị trí nhổ răng thường sẽ bị sưng hoặc đau buốt từ 3 – 5 ngày tùy thuộc vào cơ địa của mỗi người.

Hầu hết mọi ca niềng răng đều phải nhổ răng mới có thể tạo khoảng trống để răng dịch chuyển dễ dàng về đúng vị trí trên cung hàm. Tùy trường hợp vị trí răng cần nhổ mà thời gian nhổ răng và cảm giác đau khi nhổ sẽ khác nhau. Tuy nhiên, nếu bạn sở hữu hàm răng thưa và vòm hàm rộng thì không nhất thiết phải nhổ răng mà vẫn đảm bảo quá trình chỉnh nha đạt hiệu quả cao.

3. Niềng răng có đau không trong giai đoạn gắn dây cung vào mắc cài
    Để gắn dây cung vào mắc cài thì bác sĩ sẽ phải tạo lực siết để kéo răng di chuyển vào vị trí phù hợp. Khi má, môi, nướu và lưỡi chưa kịp thích ứng với các khí cụ chỉnh nha thì đa số khách hàng đều cảm thấy vướng víu, khó chịu và tê nhức khi nhai hoặc nói chuyện. Tùy thuộc vào tình trạng răng miệng cũng như cơ địa mà mức độ đau sẽ có sự khác nhau ở từng người.

4. Giai đoạn gắn dây cung vào mắc cài gây đau nhức
    Nguyên nhân chủ yếu gây đau ở giai đoạn này là do dây cung tác động một lực khá mạnh lên răng sau khi gắn mắc cài. Do chưa quen với lực kéo này nên răng sẽ cảm thấy đau răng trong vài ngày đầu. Sau một vài tuần, khi đã quen với việc đeo niềng thì bạn sẽ trở về trạng thái bình thường và không còn thấy đau khi ăn nhai nữa.

5. Giai đoạn siết răng định kỳ
    Sau khi đã quen với việc đeo mắc cài, nhiều bạn sẽ cảm thấy thích thú nhưng cũng có người lo lắng đeo niềng răng có đau không khi quay lại trạng thái siết răng định kỳ. Thời điểm tái khám bác sĩ sẽ kiểm tra sự dịch chuyển của răng đã đúng theo ý muốn ban đầu hay chưa rồi mới tiến hành siết răng. Việc điều chỉnh lại lực kéo của dây cung cũng làm bạn cảm thấy đau.

Không những vậy, khi nói chuyện mà bạn phát ra âm thanh quá lớn hay khi nhai thức ăn cứng cũng sẽ bị cọ xát vào môi, má và nướu gây chảy máu. Nếu cơn đau kéo dài quá lâu, bạn nên thông báo với bác sĩ điều trị để kịp thời chỉnh lại lực kéo phù hợp.

Nguồn: https://nhakhoakaiyen.com/blogs/nieng-rang/nieng-rang-co-dau-khong
    Website: nhakhoakaiyen.com
    SDT: 081 333 6666
    Email: cskh@nhakhoakaiyen.com
    Địa Chỉ: 99 đường Trần Não, Khu phố 4, P. Bình An, Quận 2, Tp Hồ Chí Minh
    #nhakhoakaiyen #niengrang #chinhnha #niengrangtrongsuot #invisalign #niengranginvisalign #niengrangmaccai

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhakhoakaiyen.com
    Đang tải...