Nợ ít có nên đòi???

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi orpheus, 4/1/2013.

1. orpheus

orpheus Thành viên tích cực

Chào các mẹ,

Em có một số chuyện đang phân vân các mẹ ah. Chả là em rất dễ tính, rất nhiều lúc nhận dạy học hoặc sửa bài mà không lấy tiền ngay nên từ đầu năm đến giờ cơ số người "quên" không trả em. Thôi thì khoản tiền đó cũng nhỏ mà toàn là các em sv thì em cũng cho qua. Giá mà các em ý có lời cảm ơn em 1 câu thì em vui hơn 1 chút.

Việc em muốn hỏi là việc khác ạ. Em có cho 1 cô vay (cô này là bạn làm ăn 20 năm của mẹ bạn thân của bạn thân em...hơi xa 1 tý). Em cũng chỉ quen sơ sơ thôi, nhưng hôm đó cô ý gọi điện nói là con trai cô ý bị cảnh sát bắt, nhờ em cho vay tiền 1tr5 để cứu nó. Em thì chẳng mảy may nghi ngờ ok luôn. Cô ý nhờ người đến lấy tiền rồi hứa trả em luôn hôm sau. Hôm sau chả thấy cô ý trả, thôi thì cũng không sau. Hơn tuần sau em có hỏi thì cô y nói là em cô bị mất nên chưa làm được. Em ok bảo tuần sau nữa em sẽ đến lấy tiền. Bây giờ liên lạc lại thì chả thấy cô ý trả lời. Em có hỏi bạn em nhưng nó bảo sao lại cho vay, có thân quen gì đâu mà cho, cơ mà em nghĩ người ta khó khăn nên mình giúp chút thôi. Nên bây giờ là lỗi tại em cũng chẳng thể hỏi nó được.

Em thấy số tiền cũng ko phải nhỏ quá cho qua được luôn, mà đòi dai dẳng thì lại cũng chẳng bõ công. Em nên làm thế nào bây giờ các mẹ nhỉ? Có khi tại em nghi ngờ cô ý quá chăng. Dạo này nhiều chuyện đó xảy ra nên hơi thấy "dấu hiệu" là em phải lên đây hỏi ngay.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi orpheus
    Đang tải...

2. me-ori

me-ori Bắt đầu tích cực

Ðề: Nợ ít có nên đòi???

Bạn nhắn tin nói là bạn cần tiền có việc gấp . Không hẹn được nưã . Bạn cần trả cho ngươì ta . Chứ cứ nói không thì mình nghĩ có nói miết cũng không đòi được đâu .

3. orpheus

Hình như em để nhầm mục, phải để tài chính gia đình mới đúng. Mod nào đi qua chuyển giùm em với

4. pvtnb

pvtnb Mẹ Bánh rán

theo mình thì bạn nên đòi 1 cách dứt khoát , dù số tiền không phải lớn nhưng mình cũng phải vất vả làm mới có chứ có ai cho không đâu, bạn nên bảo cô ấy là cháu đang cần rất gấp , hoặc cháu phải đi trả nợ ngta , đại loại là lý do khẩn cấp, nếu cô ấy bảo bận hay j j đó thì bạn hỏi cô ấy thế chắc chắn hnao cô đưa cháu , mất lòng trước còn hơn bạn ạ , cái j cũng vậy tiền nong là phải sòng phẳng , chúc ban may mắn

5. giadinhcun

giadinhcun Thành viên kỳ cựu

Cũng khó nhỉ? Nếu người ta có hoặc có ý thức thì khác. Nhưng mình khó khăn thì cứ hỏi bạn ạ. Dù sao đó là tiền của mình chứ mình có xin ai đâu.

6. hang.vuminh

hang.vuminh Đủ quyền lập Họ

Em nghĩ là nên đòi, quý đồng nhỏ thì mới có đồng to chị ạ :">

7. orpheus

thế bây giờ mình cứ nhắn tin hả các mẹ, em nhắn tin mà có thấy trả lời đâu, vậy hàng ngày đều nhắn hay sau bao lau lại nhắn 1 làn ah. Em gọi điện thì chẳng nhấc máy đâu nen chả nhẽ lại nên dùng máy khác để gọi? đòi nợ cũng khó thật đấy các mẹ ah

8. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Nhắn tin không trả lời, thì gọi điện cho phải nghe thì thôi. Nếu có điều kiện gặp trực tiếp thì gặp trực tiếp.
    Nhưng mà, biết đnag nợ, mà không nói năng gì, ý chừng như muốn xù nợ thì....kiên trì mà đòi bạn nhé.

9. ngongioto

ngongioto Thiết kế topic như web

Đòi thì mất công mà không đòi thì mình ấm ức lắm, hic

10. QuaKhu

QuaKhu Banned

Nếu 1.5 triệu so với bác lớn thì bác đòi đến cùng còn không lớn thì bác cho họ vậy :) em từng cho đứa bạn kinh doanh bất động sản vay 340 triệu "lãi 5%" một ngày nọ nó làm ăn phá sản, nhưng thấy nó cũng cố gắng mãi mới trả đủ tiền gốc, còn tiền lãi cũng lên đến vài chục triệu thấy nó bế tắc quá em cho nó luôn... từ căn biệt thự gần 5 tỷ sang trọng đến nỗi phải về nhà cha mẹ sống tạm... vợ con thì đang bệnh... thì lương tâm nào ép nó.

11. orpheus

1.5 tr với em bt. Dù sao tiền mình làm ra nên cũng tiếc. Số tiền đấy cũng được 1-2 cái váy đẹp.. Trước khi cho em có nghĩ nếu không đòi được thì em vẫn chấp nhận. Tại em cũng biết nhà cửa rồi nên cũng nghĩ chắc người ta chả quá đáng thế. Có điều em thấy làm người phải đàng hoàng. KHông trả được nói không trả được, xin lỗi chủ nợ cho đàng hoàng. Em có thuê đầu gấu đến đâu nên mất gì một câu xin lỗi. Đằng này lại không nói không rằng em mơi không thích. Chắc em cũng chỉ nhắn tin thêm vài lần nữa, gọi điện vài cuộc mà người ta không trả thì em cũng đâu có làm gì được....Mà chả riêng gì bác này, em thấy các con nợ khác của em cũng thế, có điều các nợ khác nhỏ quá nên em chả đòi. Không biết làm thế có làm hư người khác không ...

Sửa lần cuối: 4/1/2013
  12. pvtnb

pvtnb Mẹ Bánh rán

đòi thêm 1 , 2 lần nữa mà không trả thì cũng phải chịu thôi mẹ nó ơi , số tiền ko to nhưng mà ghét cái thái độ của người vay ấy chứ , lần sau bạn cho ai vay nên xem ngta thế nào , mình cũng hay bị vay tiền không trả , ngai ko dám đòi ,

13. QuaKhu

QuaKhu Banned

Có lòng tốt mà người ta hok tốt thì bực mình thật. nhưng gặp người biết điều thì cũng vui lòng chút... mình là người kinh doanh mà, cũng đi vay thậm chí vay xong... bạn bè thân năn nỉ thôi chia lại bớt 1 nữa... thế là mình cũng chia luôn... nhưng vài tháng đầu thì đúng hạn lắm... dần dần trễ 1 tuần, 2 tuần... đến mãi lúc bán nhà, bán gia sản mới trả được tiền vốn cho mình... Bạn bè sa cơ thấy cũng tội nghiệp nên mình cho luôn cả tiền lãi :)

14. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

chị tốt bụng thế mà chẳng gặp dc người tử tế . thôi chị ạ , nếu mấy lần nữa mà đòi ko đc thi đành thôi vậy. Chia buồn với chị !

15. Paidu

Paidu Bà già cốm

Em tính là phải đòi, cái này đến gặp trực tiếp, tết nhất đến nơi rồi, cô cho cháu xin.
    Chứ chẳng điện thoại làm gì chị ạ. Rồi đòi được hay không thì dứt khoát, không đòi được thì coi như làm ơn cho người ta vậy.

16. orpheus

cảm ơn các mẹ đã động viên. em cũng đã gọi điện nhắn tin thêm nhiều lần mà không được. Thôi xác định coi như mất vậy. Trời lạnh quá mà nhà bác ý cũng xa nên chắc em không đến nhà được. Chác em cứ thỉnh thoảng nhắn tin nhắc nhở cho bõ ghét các mẹ nhỉ hehe.

17. mevabesausinh

mevabesausinh HỘI KD HÀ NỘI

Mẹ này nói đúng đấy ,mình cũng dính vụ như bạn mà nhớ mãi.Sau lần đấy thì mình ít cho người khác vay hơn,trc mình cũng cho vay có hơn 1tr đòi mãi mới trả dc mà trả thành 3 lần mới chán .1tr đòi nửa năm mới dc,thỉnh thoảng ngồi không có việc gì làm là alo đòi nợ hihi gọi liên tục bao h nghe máy thì thôi .Người ngoài nghe mình gọi điện đòi nợ mà nhìn mình như mình là đại gia ấy hihi,nói chung là tự nhiên mệt vào người nhưng vân phải đòi cho họ bít không rễ mà ăn không của người khác hihi.

18. orpheus

chác em cũng làm thế mẹ nó ah. xin khất hoặc không trả chắc là em cũng thôi nhưng đàng này không nói không rằng thì phải đòi các mẹ nhỉ, cứ từ từ mà nhắn tin thôi ah.

19. nguyenngocbich1991

nguyenngocbich1991 Thành viên nổi tiếng

theo em nghĩ , vay thì phải trả, nếu xin thì lại khác chị ak

20. chipcoi2011

chipcoi2011 Thành viên sắp chính thức

Em cũng đang rơi vào hoàn cảnh này đây các mẹ tư vấn cho em với, có đến 3 người mỗi người vay e 1 triệu nhưng cũng đến hơn một năm rồi mà không thấy trả,em tính hỏi nhưng ngại quá. Các mẹ khuyên em có nên hỏi nợ mấy người này không?