Nói lắp

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi lyly84, 10/7/2009.

1. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em được 21 tháng, trước đây khi bé nói được 1 từ 1 thì nói rất rõ ràng, nhưng 2 tuần nay bé tập nói cả câu 3, 4 từ thì lại sinh ra nói lắp, mà lắp rất dài. Từ đầu tiên cứ phải lắp đi lắp lại 5, 6 lần mới nói được từ tiếp theo. Em lo quá, bé mà không sửa được tật nói lắp thì nguy nhỉ. Các mẹ có kinh nghiệm gì trong vấn đề này thì giúp em với để em luyện tập cho bé khỏi bị nói lắp.
    Thanks!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lyly84
    Đang tải...

2. GirlThich

GirlThich lilosa.com

cái chính là khi bố mẹ hoặc người lớn nói chuyện với bé phải nói dứt khoát cho bé học, đang tầm học hỏi, tất cả mọi ngôn ngữ, cử chỉ, hành động của người lớn đều ảnh hưởng tới bé rất nhiều.

3. BeGauyeu

BeGauyeu Thành viên đạt chuẩn

Hihi, em đây, không ngờ lại gặp chị ở đây. Ỉn nhà em cũng bị cái tật này, đau hết cả đầu chị ạ. Có mẹ nào có kinh nghiệm truyền đạt lại cho chị em em với ạ!

4. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nói lắp

Hi các mẹ, lâu lâu ko vào em báo cáo tình hình để các mẹ có em bé tình trạng tương tự thì đừng vội lo. Ku nhà em giờ nói dõng dạc rõ ràng rồi ah. Đợt nói lắp đó em cũng cố gắng nói chậm để bé học theo, và nhắc nhở bé không được nói lắp. Sau đó bé cải thiện dần và giờ thì hoàn toàn không lắp nữa rồi. Đúng như mẹ Girlthich nói, bố mẹ phải nói rõ ràng, mạch lạc để con học theo, nếu mình nói nhanh chúng sẽ học theo nhưng tốc độ nói của chúng chưa đạt được mức đó gây tật nói lắp.