Nói lời xin lỗi trẻ

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Shop_Bay, 5/7/2011.

1. Shop_Bay

Shop_Bay Thành viên rất tích cực

Không chỉ trẻ con mà người lớn cũng có thể mắc lỗi. Vậy tại sao người lớn lại chẳng mấy khi nói lời xin lỗi.

1. Nhận ra rằng mình đang có lỗi

Trẻ con cũng như người lớn cần được đối xử công bằng. Ai cũng có thể xin lỗi, đừng nghĩ rằng bạn là người lớn mà có quyền áp đặt mọi thứ cho con trẻ.

2. Hạ nhiệt

Nếu bạn đang căng thẳng giận dữ khó kiềm chế, bạn nên có chút thời gian ở một mình trước khi tiếp tục cuộc trò chuyện với con bạn. Bạn nên suy nghĩ tại sao điều đó lại xảy ra và thử nghĩ rằng nếu bạn rơi vào trường hợp đó.

3. Xin lỗi một cách đơn giản và trực tiếp

Hãy thể hiện sự tiếc nuối và ân hận của bạn khi làm tổn thương con trẻ. Thay vì nói: “Bố/mẹ rất bực mình với con”, bạn có thể nói nhẹ nhàng hơn: “Bố mẹ đã không bình tĩnh khi nói con lười biếng và vô tích sự”. Sự phân tích của bạn sẽ giúp trẻ hiểu được những cái đúng cái sai trong cuộc sống mà bất kì ai cũng có thể mắc phải.

4. Đừng bao giờ lấy lý do vì khách quan mà mình có lỗi

Bạn hãy tự nhận những sai lầm của mình. Ví dụ “bố mải chơi mà quên đón con, hay hôm qua mẹ đã trách nhầm con”. Bạn không nên tỏ ra là người có quyền lực nhất trong nhà, khi làm sai điều gì không cần phải sửa hay xin lỗi. Điều đó sẽ làm trẻ không còn niềm tin vào người lớn và sẽ học theo thói xấu của bố mẹ.

5. Lắng nghe con bạn nói

Bạn và con cần một khoảng thời gian để hiểu nhau hơn. Nếu bạn ngại nói trực tiếp với con, bạn có thể viết ra giấy hoặc gửi mail cho con bạn. Bạn và con cũng cần tìm ra cách giải quyết tốt nhất để tránh những trường hợp tương tự xảy ra trong tương lai.

6. Hãy luôn nhớ rằng bạn không phải là người hoàn hảo để không mắc lỗi

Điều quan trọng là bạn biết được những lỗi của mình và tránh.

7. Không đút lót

Có thể bạn nghĩ rằng bạn có thể bù đắp cho trẻ mỗi khi mình có lỗi. Nhưng không nên làm vậy. Việc làm đó của bạn sẽ được hiểu là sự hối lộ và nó làm cho trẻ rất khó có thể tha thứ cho sai lầm của người khác. Mà trong cuộc sống sự tha thứ lại nhiều khi quan trọng hơn rất nhiều điều khác.

8. Hạn chế phải nói lời xin lỗi

Khi bạn xin lỗi nhiều lần cho một vấn đề, bạn sẽ đuợc hiểu là thiếu sự thành thật. Bạn đừng nghĩ là trẻ con sẽ biết điều này. Do vậy hãy chú ý quan tâm thực sự đến trẻ để tránh gặp phải trường hợp mà bạn phảinói lời xin lỗi nhiều.

(Sưu tầm)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Shop_Bay
    Đang tải...

2. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nói lời xin lỗi trẻ

Nói ra lời xin lỗi thật sự không đơn giản, như bản thân m là người cố chấp, mỗi lần xin lỗi thấy ngại , nói mãi ko nên lời, chưa biết sau này có con rồi có làm dc như bài viết khuyên không nữa!

Shop_Bay thích bài này.
  3. Smallriver

Smallriver Thành viên sắp chính thức

Sorry seem to be the hardest word. Ai cũng vậy thôi không phải nói được từ này một cách dễ dàng. Ngày xưa mình cũng từng ấm ức cãi sống cãi chết chết thậm chí còn gào lên với mẹ khi mình bị mắng oan mà mẹ không thừa nhận là mẹ sai. Rồi lấy chồng, xã nhà này làm sai cái gì cũng không bao giờ biết nói hai từ xin lỗi với vợ. Cứ lỉnh đi mất. Từ những vụ như vậy rút ra kinh nghiệm với con. Mẹ sai xin lỗi con luôn, thậm chí cái gì thuộc về nó mình cũng tôn trọng nó hỏi ý kiến xem nó có đồng ý hay không dù bé mới 4 tuổi.
    Mình cũng hoàn toàn với Shop_Bay cũng nên hạn chế nói lời xin lỗi với con vì nói nhiều không có tác dụng mà đồng nghĩa mình cũng phạm nhiều sai lầm đối với con.
    Trẻ con bây giờ chúng nó khôn và tinh lắm. Chúng nhận ra ngay. Thanks Shop_Bay về bài viết này nhé.

Shop_Bay thích bài này.
  4. Shop_Bay

Thực tế mình hiểu điều này, nhưng nhiều khi mình đưa ra lời xin lỗi hơi sớm, vào lúc mình vẫn đang còn chưa hạ cơn giận... thành ra... hình ảnh của mình lúc đó chắc sẽ rất xấu xí...
    Chán ghê.

5. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn bạn về bài viết hữu ích, mình sẽ tham khảo và áp dụng.

6. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Lời xin lỗi không phải lúc nào cũng nói dễ dàng. Bao giờ cũng vậy, xin lỗi là một nghệ thuật. Học cách xin lỗi sao cho phù hợp là điều không dễ nhất là với bậc cha mẹ với con cái bây giờ. Nhiều khi cái tôi của cha mẹ khiến họ ít hay thậm chí không bao giờ xin lỗi các con mình. Xin lỗi là một trong những cách nhận ra đúng sai, phải trái. Dạy bé từ những điều nhỏ nhặt nhất để khi lớn lên bé sẽ làm đc những điều lớn lao

7. cun_cun09

cun_cun09 Bắt đầu tích cực

Xin lỗi là điều nên làm, vì có ai không bao giờ mắc lỗi với người khác đâu, tuy nhiên nói xin lỗi với người lớn như chồng thi mình chưa bao giờ làm được, nhưng với con thì mình phải làm vì như thế chính là mình dạy con phải biết xin lỗi khi mắc lỗi.
    các mẹ đừng ngại xin lỗi, tuy nhiên cũng nên biết hạn chế để không phải xin lỗi vì như thế sẽ làm các bé nghĩ rằng mẹ chúng không gương mẫu, vì con cái bao giờ cũng nhìn vào bố mẹ để trường thành.

8. Angel-Baby660066

Angel-Baby660066 Bắt đầu tích cực

Bài viết này hay quá,mình cũng thấy hợp lý vì khi con mình sai là mình dạy con phải nói lời xin lỗi ngay,mình cũng phải làm thế trước để còn làm gương cho con chứ

9. Shop_Bay

khi xin lỗi con thì mình cũng phải nói rõ nguyên nhân mình sai/chưa đúng ở chỗ nào, qua đó, trẻ cũng tự học và rút kinh nghiệm cho bản than được nữa

10. mecuasai

mecuasai Thành viên mới

Người lớn cứ nghĩ trẻ con k biết gì, thực ra trẻ con biết hết đấy.

11. Shop_Bay

Trẻ thu thập thông tin nhanh lắm... chỉ là chúng nó chưua xử lý được thông tin đó thôi. Nên cần phải hướng trẻ đến những thông tin có lợi

12. linhthao_pth

linhthao_pth Giúp bán hàng dễ dàng hơn

Hồi em còn pé.. em nhớ là từ lúc em 5 tuổi, em đã biết thế nào là xấu hổ rồi, thi thoảng còn hay tủi thân nữa. hix hix.. lúc pé em biết hết á :rolleyes:

Hồi xưa trẻ con còn ngố tàu giống em mà cũng biết hết mọi thứ, chứ trẻ con bi giờ thông minh lắm haizz. Người lớn làm thế nào thì trẻ con cứ thế bắt trước theo thôi ^^

Các mẹ thử nhớ lại hồi nhỏ xem lúc đó mình suy nghĩ được những gì để bi giờ đối xử với trẻ con cho công bằng nhá :D

lahang.manulife thích bài này.
  13. Shop_Bay

Nói được lời xin lỗi trẻ... Cảm giác cứ như là mình lớn thêm 1 chút hay sao í nhỉ

14. Beta_rose

Beta_rose Banned

Hãy trẻ để trẻ nhận ra, người lớn không phải là không bao giờ biết xin lỗi

15. lahang.manulife

lahang.manulife Thành viên chính thức

Mình cũng quan niệm như mẹ này. Người ta đôi khi cũng mắc sai lầm trong cuộc sống, nhưng phải biết sửa sai và không tái phạm. Mình đôi lần giải thích cho con điều này. Và cũng xin lỗi khi trách nhầm con hoặc sai chuyện gì đó.

16. Shop_Bay

Thế là quá hoàn hảo rồi sis. Chỉ là cuộc sống nhiều khi bận bịu hoặc người lớn hay bị quên thôi

17. thanh4890

thanh4890 Thành viên đạt chuẩn

Em thấy khó quá, xin lỗi con mình thì khó lắm, như em có bao giờ bố mẹ xin lỗi đâu :))

18. Shop_Bay

Thời các cụ nó thế, thời mình nó khác. Đấy là tiến bộ xã hội đấy chứ còn gì nữa

19. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

Em đồng ý với ý kiến của chị, mẹ làm sai thì cũng cần phải xin lỗi con đây ạ, trẻ con bây giờ nhanh nhẹn và thông minh lắm, chúng cũng biết hết đấy ạ