Cần giúp: Nơi nào tư vấn sức khỏe dinh dưỡng tốt cho Bé có biểu hiện thiếu vi chất

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mat-to, 13/11/2009.

1. mat-to

mat-to Thành viên tập sự

Con trai mình gần 25th tuổi
    - cao 85cm, nặng 12.6kg
    - 7 răng cửa trước, 4 răng sữa trong
    - không ăn cơm được, chỉ ăn cháo
    - uống sữa ~ 500ml/ngày, nước lọc được 200ml/ngày
    - không ăn trái cây, uống thì khi uống khi không.

Mình lo lắng bé bị thiếu nhiều vi chất:

Thiếu vitamin D & Canxi ?- Bé đổ mồ hôi trộm đầu, cổ, ngực, lưng, nhiều khi chơi, ngủ, cả lúc thời tiết nóng hoặc lạnh , hay quấy khóc, ngủ không yên giấc, hay giật mình,
    - ko thấy rụng tóc nhưng sau ót tóc mỏng, nhạt viền từ vành tai xuống ót ( đều cả 2 bên)

Thiếu Kẽm ? Bé bị viêm da ở 2 bên móng đầu ngón tay chân quanh năm. Mình đọc báo thấy có 1 loại thuốc chữa bệnh chứng viêm da đầu móng là 1 loại kẽm
    - Bé vừa bị viêm họng uống nhiều thuốc KS xong, lại qua rối loạn tiêu hóa . Mình thấy có 1 mẹ cho 1 toa thuốc (của BS kê) là ống men tiêu hóa và có kẽm nữa
    - Bộ phận sinh dục chậm phát triển ?!! cũng là dấu hiệu của thiếu kẽm (cái này cần được kiểm tra vì ko biết mình lo quá ko)

Những chữ in đỏ của bài biết dưới đây sao giống trường hợp con mình, làm mình lo quá. Xin LCM tư vấn giúp mình với !

Mình xin trích dẫn như sau:

Với trẻ em, các vi chất cần thiết nhất bao gồm vitamin A, sắt, kẽm, vitamin D, canxi, vitamin B...

Theo bác sĩ Nguyễn Thị Hoa, Trưởng khoa Dinh dưỡng Bệnh viện Nhi Đồng 1 TP HCM, biếng ăn, sức đề kháng giảm dẫn đến hay ốm là hậu quả tất yếu của tình trạng thiếu vi chất. Ngoài ra, việc thiếu từng chất cụ thể sẽ có những dấu hiệu đặc trưng:
    Thiếu kẽm: Chiều cao kém phát triển, tóc khô, móng tay mềm dễ gãy, vết thương khó lành, hay bị cảm lạnh và bị các bệnh nhiễm trùng, cơ nhão. Thực phẩm giàu kẽm gồm sò, củ cải, đậu Hà Lan, đậu nành, lòng đỏ trứng gà.
    Thiếu sắt: Da, dẻ xanh, nhợt nhạt, môi không hồng, móng tay màu nhợt, mềm và dễ gãy. Trẻ hay ngứa, gãi, dễ mệt mỏi nên ít đùa nghịch. Sắt có nhiều trong gan, bầu dục lợn, mề gà, lòng đỏ trứng gà, tim lợn, mộc nhĩ, nấm hương.
    Thiếu vitamin C: Lợi sưng, dễ chảy máu, vòm miệng và lưỡi có nhiều mụn nhiệt, dễ ốm vặt. Trẻ hay mệt mỏi khi hoạt động. Chất này có nhiều trong cam, quýt, bưởi, ổi chín, rau cải, rau muống, rau ngót.
    Thiếu vitamin D và canxi: Chậm mọc răng, ngủ không yên giấc, hay vặn mình, ra nhiều mồ hôi trộm nhất là ở phần đầu, tóc rụng thành một vành sau gáy.
    Canxi có nhiều trong tôm, cua, trai, ốc, phó mát. Vitamin D được cung cấp chủ yếu qua việc cho trẻ tiếp xúc với ánh nắng, và qua các thực phẩm như dầu cá, trứng, gan.
    Thiếu vitamin B: Phù nề, dễ mọc mụn nhiệt quanh vòm miệng, da tay chân nóng và dễ viêm, dễ rối loạn tiêu hóa, hay nôn, chán ăn, tinh thần không phấn chấn. Vitamin B có nhiều trong các loại ngũ cốc nguyên cám, đậu đỗ, thịt gà, rau lá xanh thẫm, chuối, lê, sữa, pho mát...

Những dấu hiệu chứng tỏ trẻ bị còi xương: (cái này là của mẹ nguyenbaochau)Trẻ hay quấy khóc, ngủ không yên giấc, hay giật mình, ra nhiều mồ hôi khi ngủ.Xuất hiện rụng tóc vùng sau gáy tạo thành hình vành khăn.
    Các biểu hiện ở xương: Thóp rộng, bờ thóp mềm, thóp lâu kín, có các bướu đỉnh, bướu trán (trán dô), đầu bẹp cá trê.
    Các trường hợp còi xương nặng có di chứng: Chuỗi hạt sườn, nhô ức gà, vòng cổ chân, cổ tay, chân cong hình chữ X, chữ O.
    Răng mọc chậm, trương lực cơ nhão, táo bón.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mat-to
    Đang tải...

2. thuvt

thuvt Chuột yêu của mẹ

mẹ nó bớt chút thời gian đưa con tới viện dinh dưỡng HN khám là yên tâm nhất, uống vitamin D hay canxi hay kẽm đều có 1liều lượng nhất định, mặc dù tớ cũng đã cho con uống những thuốc này rồi mà ko khám bsỹ
    còi xương biểu hiện rõ ràng nhất là rụng tóc hình vành khăn
    còn thiếu kẽm thì khả năng là đúng
    mẹ nó luyện cho ăn cơm nát dần, cái này là do mỗi bé, cu lớn nhà anh tớ ăn cháo đến 5tuổi ko chán, thằng e thì 2tuổi nhìn thấy cháo đã sợ

mat-to thích bài này.
  3. [D]r_[T]hành

[D]r_[T]hành Thành viên chính thức

Theo mình nghĩ bạn nên cho bé bạn dùng 1 lọ F1 (Công thức 1 - giá 626.000 ngàn) SP bổ sung các vi chất dinh dưỡng mà con bạn đang cần. và dùng 1 số sản phẩm Hỗ trợ riêng cho trẻ.

SP của Hãng Herbalife (Mỹ) đã có mặt tại VN ( 226,pasteur, P.6, Q.3, TP HCM) chất lượng sản phẩm thì bạn yên tâm, đã qua kiểm nghiệm của Bộ Y tế và Cục vệ sinh an toàn thực phẩm.

Bạn quan tâm thì có thể liên cho mình

4. mat-to

mat-to Thành viên tập sự

Mình vừa tìm được chỗ tư vấn cho con và đã đi khám rồi đây. Mình post lên cho mẹ Ben Ben xem TK

Ths, BS Đào Thị Yến Phi ĐC: số 159/7 Ngô Quyền, P6, Q.10 (Có 1 mẹ đã chỉ cho mình, nhưng mình không biết mẹ ở đâu để cám ơn, nhân đây nếu mẹ có đọc thì cho mình gởi lời cám ơn nhé. BS rất dễ thương, hiểu đúng tâm trạng của mình, nói ngay chốc" các "tật nhõng nhẽo" của con, làm mẹ thở phào nhẹ nhõm. Bây giờ mẹ đang thực hiện các bước BS chỉ bảo như sau :

Thuốc bổ :

1. Zedcal (1 chai): uống 5ml /1lần (2 lần/ngày)
    2. Neopeplin (1 chai): uống 10 giọt sau ăn (2 lần/ngày)
    3. SP Kidplus ( 1 chai): uống 5ml /1lần (2 lần/ngày)

Thực đơn mỗi ngày:

• Uống sữa tươi nguyên kem, sữa công thức (tùy bé thích uống) uống thay nước : 1 đến 1,5 lít/ngày

• Ăn cháo 4 bữa: 7g – 12g -15g – 18g
    - Cháo trắng nấu sẳn để tủ lạnh,
    - Mỗi bữa ăn:
    + 2/3 chén cháo đặc ( khoảng 150 ml)
    + 1 muỗng canh thịt, cá ( băm nhuyễn, hòa tan trước với nước lạnh cho thịt rã ra)
    + 1,5 muỗng canh rau lá (4 hoặc 5 ngày/tuần), củ quả đậu… (2 ngày/tuần)
    + 2/3 muỗng canh dầu ăn

• Ăn thêm: ăn tráng miệng trái cây, yaourt… sau mỗi bữa cháo.

Con mình sinh nặng 2,6kg, có rất nhiều hạn chế về khoảng thiếu chất và mặc hấp thu dd , phát triển được như vậy là tốt rồi, bé tập trung canxi phát triển xương nên răng thiếu chất mọc kém, theo BS mình yên tâm cho bé cứ tiếp tục ăn cháo, không còn lo lắng phải ép bé ăn cơm.