Nuôi Con theo phương pháp của Nhật Bản

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Nhã Trang, 14/10/2004.

1. meCo&Vit

meCo&Vit Thành viên Hội Rắn

Em cảm ơn chị.
    Chị ơi, trước bữa ăn của bé, em cho cháu tập nhai 1ít trước + ăn bột, sau đó tăng lượng tập lên , dần bỏ bột luôn có được không ? Hay là cắt bột luôn ? em sợ đột cắt bột thì cháu gầy Vì cháu còi dí dị :( .
    Có nên cho cháu tập ăn bánh qui không ?
    Em mong chị lắm .
    Mà mẹ em lại không thích em vừa ăn cơm vừa cho cháu ăn, sợ nó quen thói thấy ai ăn cũng hứ hứ đòi ăn nên con nhà em ăn lại càng kém .
    Giờ em quyết tâm rồi , ai lại 1,5 tuổi mà ăn cháo xay nhuyễn như bột luôn :(
    Chị ơi , còn thằng cò nhà em cũng còi lắm - Em không có tay nuôi con :(
    Cháu 3,5 tuổi chỉ có 12,5kg , cao 98 cm , sdd , lịch của cháu như sau:
    sáng 8h dậy ăn rất ít, vội vàng đi học (cháu ngủ tốt lắm , 21h30 lên giường , hát líu lo đến 22h là ngủ khò khò đến sáng phải đánh thức mãi mới dậy , đêm có tự dậy đái tồ 1 lần)
    đi học các cô cho ăn : 10h ăn trưa - ngủ - ăn nhẹ - uống sữa ... (em có gửi 120ml sữa cho cháu uống)
    16h15 bà đón về cho ăn 1 củ khoai lang kha khá , 1 quả trứng gà luộc, hoa quả
    18h ăn 1 bát lưng cơm (nó lười ăn , em phải cho cháu ăn thịt trước , cơm trộn canh rau ăn sau)
    20h30 uống 120 sữa (chỉ uống sữa hút ,ko uống sữa bột :( ) hay 1 hộp sữa chua , có lúc lại chén cả thêm bánh hay bánh mỳ gối ... là hết 1 ngày
    Tức là từ lúc đi nhà trẻ về là mẹ cháu nhồi liên tục
    Mà em cũng thử đủ loại thuốc từ vitamin đến các loại men tiêu hoá, đi khám VDD họ cho thuốc cũng thế , mệt mỏi vì uống thuốc .
    Chị tư vấn hộ em trường hợp "Đông tây y bó tay" này với :(

Đang tải...

2. huydung

huydung Banned

Cho em hoi. Em be 7.5 thang tuoi thi mot ngay nen cho an may bua la tot nhat a

Đông Nghi0712 thích bài này.
  3. tambi

tambi Thành viên mới

Chi trang oi, Test dùm, em nha

Tâm bi nhà em 10tháng 7 ngày:

cân nặng : 11.2 kg
    Chiều cao: 75cm

Nhu vay chuarn chua chị nhi?
    :confused::confused::confused:

4. thaoquyen_baby

thaoquyen_baby Thành viên chính thức

các mẹ ơi, nếu tiện thì các mẹ vào bảng theo dõi trong bibi.vn cũng có bảng theo dõi cân nặng của các bé (ko có chiều cao) cũng tạm ổn đấy. Chỉ việc nhập số liệu lại và lưu là okie, không phải kẻ

5. tambi

tambi Thành viên mới

vậy hả, để mình thử xem nha con mình có đạt tiêu chuẩn không? cảm ơn nha

6. lamdung

lamdung Thành viên đạt chuẩn

Cho mình hỏi,bé nhà mình 4tháng25ngày,9kg,68cm như vậy có đạt tiêu chuẩn ko bạn ?

7. khautranhai

khautranhai Banned

các bậc phụ huynh yên tâm.Tôi có cuốn "Bí kíp tăng chiều cao" rất hay.Sách dạy cho chúng ta chế độ ăn uống hợp lý(ăn gì,cách ăn như thế nào)và đặc biệt là những bài tập thể dục rất đơn giản,lại có hĩnh vẽ minh họa kèm theo rất dễ hiếu.Những bạn nào trên 20 tuối tập theo sách này thì tôi đảm bảo cao lên ít nhất 10 phân.Sách dày 100 trang.Tôi ở Hà Nội.Các bạn ở Hà nội có thể gặp trực tiếp tôi để mua sách.Còn với những bạn không ở Hà nội thì tôi sẽ gứi qua đường bưu điện.Xin liên lạc với tôi;anh TRUNG.Điện thoại:di động:0973754012.Sáng các bạn chỉ nhăn tin thôi vì tôi bận,sau đó từ 12h trưa trở đi tôi sẽ nhắn lại cho các bạn.Từ 12h trưa đến 11h đêm các bạn có thể gọi thoải mái,tôi sẽ trả lời thật rõ ràng,chu đáo và tỉ mỉ mọi thắc mắc của quý vị.Giá sách:30000đ(Hà Nội),50000đ(ngoại tỉnh,trong đó có cả cước phí vận chuyển).Mình bây giờ có thêm 2 quyển mới:1 quyển yoga tăng chiều cao bằng tiếng anh,1 quyển bằng tiếng việt.Các bạn tập kết hợp tất cả các quyển rất hiệu quả.Vì bay giờ đang trong đợt khuyến mại nên mình lấy rất rẻ:Hà nội(30000d tất cả các quyển),ngoại tỉnh:50000d tất cả các quyển( trong có có cả cước vận chuyển cả cước vận chuyển)

8. cuacon

cuacon Thành viên chính thức

Em rất ủng hộ chị Nhã Trang . E cũng sốt ruột kinh khủng vì mọi người cứ chê con e còi giờ cháu sắp 16 tháng mà cân nặng mới gần 10kg và cao thì chỉ khoảng 76cm . Nhưng rất tự hào là cháu biết nhai e đang tập cho ăn cơm nát giống chị chỉ . Em đang cố gắng nấu ít nhất là 2 món mỗi bữa ,cơm với thịt hoặc trứng hoặc cá và một món xúp , canh . Dù cháu chỉ ăn được hơn nửa bát cơm ( bát 200ml) thay vì nhồi 1 bát cháo 200ml và bữa ăn rất khổ , khéo dài 45 phút và rất hay ngậm . Nhưng e sẽ kiên trì để 2 tuổi bé có thể ăn được cơm . Các mẹ cố lên đừng bỏ cuộc kể cả con trớ cũng phải tập ăn . Mong chị post nhiều món mềm cho các bé 1 tuổi đến 2 tuổi chị nhé . Thanks chị nhiều nhiều

9. tambi

tambi Thành viên mới

Minh thay khong co thuc don nao giong thuc don nao het
    cac ba me tham khao va gop y giup minh nhe

sang
    7g : 120ml sua

9g : 1 chen chao

9g.30: trai cay hoac Pho mai

10g 30: 120Ml sua
    Ngu den 12 gio

ngủ dậy là 1 binh sua : 120ml

tăm rửa xong choi mot chut xíu

khoang 2g : an 1 chen chao

10 phút sau: yahout hoac sua chua

sau do ngu (nhung ma truoc khi ngu co the uong them 100ml) moi ngu duoc
    ngủ đến 4g30 chiều

5g chieu : 1 chen chao

6g : 1 cai banh milna

toi 7g : 120ml sua

9g :120ml sua ( cầm bu xong la ngủ khò luon )

Đêm thi có thể bú thêm 2- 3 bình sữa nữa.

Mà Mình nghe nói là cho bú bình vào ban đêm thì dễ bị hư răng, nhung mà khong bú thì làm sao ngủ được, khóc toáng lên đấy.
    :D

10. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Mấy hôm nay lu bu bận lo cho sinh nhật 2 đứa nhỏ cuối tuần này, hôm nay ráng vào một chút . Mình trả lời mẹ Cò Vịt trước nhé .

@ Mẹ Cò Vịt ơi :

Rất vui vì có những bà mẹ có lòng quyết tâm như em, phần thưởng chính là con được nuôi rất khoa học và sẽ lớn lên trong sự tự nhiên, không bị ép uổng, mẹ cũng được thảnh thơi trong tâm hồn. Trước tiên muốn biết bé phát triển có bình thuờng không, em xem các biểu đồ chị đã đem lên diễn đàn trong Bài 1: Biểu đồ theo dỏi cân nặng của bé đến 1 tuổi trong topic này, và biểu đồ theo dỏi sự phát triển tổng thể của trẻ trong topic: Cân nặng và Chiều cao của bé

Mẹ CV ơi, em tập cho con như thế là giỏi đấy, bánh bích quy cũng được . Khi chị tập bé Khả Ly ăn dặm cũng thế, sau khi uống sữa, hoặc đúng lúc tới bữa ăn gia đình, cho bé ngồi chung trong ghế của bé và cho ăn 1 loại bánh bột gạo nướng của Nhật dành cho em bé từ 5 tháng trở lên . Bé nhìn mọi ngừơi ăn từ từ bé sẽ hiểu đây là bữa ăn của gia đình, từ từ bé sẽ quen và thích ăn.

Lịch ăn của bé Cò có 1 điều sau : 16 giờ 15 về nhà ăn nhiều như thế tới 18 giờ lại ăn tối thì bé sẽ không ăn ngon được, vì thức ăn đã ăn lúc 16 giờ chưa tiêu hết . Tốt nhất là sau khi về nhà rồi ăn một chút bánh trái thôi, để bụng ăn cơm tối cho nhiều, cho ngon hơn . Trước khi lo lắng, trước khi "chạy" tìm thuốc "nhiều khi là mẹ cần, chứ con không cần" cho con, em hãy xem cân nặng của bé trong biểu đồ, nếu vẫn còn trong khung bình thuờng là cứ "rung đùi" OK, không cần nghe ai, không cần phải chạy đâu cả, bà lo thì lấy biểu đồ chỉ cho bà xem . Em có thể in cái biểu đồ tăng trưởng ra, rồi copy phóng lớn lên, dán lên tường, ghi chú vẽ đường cân nặng, chiều cao của bé mỗi tháng, như thế cả nhà được cùng theo dỏi, không có phải băn khoăn, hỏi thăm người này, người kia, không có phải "xao lòng" khi nghe "kẻ khen người chê" nữa, mình nuôi con vì con chứ không phải vì "người khen chê" . Mẹ chị trước đây cũng thế, đón chị ở sân bay mà rơm rớm nước mắt bảo sao cháu ốm thế, chị về nhà chỉ cho ngoại xem cái biểu đồ tăng trưởng của bé, ở SG 3 tháng, làm cho bé và cả mấy đứa cháu trong nhà mấy cái biểu đồ, dán lên tường, thế là từ đó ngoại không "than không có lý do" nữa, mà nhìn vào biểu đồ rồi góp ý mà thôi .

11. Mẹ Khả Ly

@ huydung:
    Em trở lên trên, xem bài 9 trong topic này nhé .

@ cuacon:
    Rất vui và sẽ cố gắng giúp các mẹ như em. Em hãy cố gắng nhé . Thực đơn chị có viết nhiều trong các bài phía trên, em tìm xem nhé, khi có thời gian chị sẽ viết các thực đơn khác nữa .

@ tambi:
    Đây là ý kiến của mình thôi nhé . Con của bạn mấy tháng rồi? . Bé ăn uống nhiều đấy . Nhớ lưu ý một chút đến cân nặng và thời gian cách bữa cho bé . Nếu lo về răng thì sau khi bé bú đêm xong, cho bé uống vài muỗng nước nhỏ, hay chùi răng lợi nhẹ sơ qua cho bé là được rồi.

12. Mẹ Khả Ly

@ lamdung, tambi:
    Nhìn vào biểu đồ mình viết trong trang 4 là biết ngay thôi , trở lên xem lại nhé !:D

13. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

trong bibi.vn có cả biểu đồ chiều cao nữa bạn ạ, bạn thử kiểm tra lại xem.

14. Ngoác

Ngoác Thành viên tích cực

Con em thiếu 2 tháng nữa thì tròn 5 tuổi mà cân nặng 20.5kg, cao 108cm. Như vậy là hơi thiếu chiều cao phải không bác ? Bác thử tính giúp em với , thực sự là em hơi lo lắng về chiều cao của cháu . Tks bác !

15. ME TI-BUM

ME TI-BUM Thành viên chính thức

Chị ơi, cho em xin 1 bản với a. Địa chỉ mail của em Hnghuonggiang@yahoo.com. Thanks chị nhiều!:p:p:p

16. ME TI-BUM

ME TI-BUM Thành viên chính thức

Chị ơi, em thấy biểu đồ ở dưới rồi ạ. Chán em lắm cơ, cứ hấp ta hấp tấp. :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

17. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

bé Na nhà e 2thang đc 6kg,nhg muốn đo chiều cao thì làm thế nào ạ lấy thước dây đo hả các chị?E cũng muốn hỏi mấy tháng đầu tăng ntn là hợp lí ạ?trg bình mỗi tháng fai tăng bn cân

18. Minon-Tuti

Minon-Tuti Thành viên đạt chuẩn

Gửi cho mình xin biểu đồ về chiều cao và cân nặng của bé theo độ tuổi (từ 2 đến 6) nhé . Nếu chỉ so sanh biểu đồ tỷ lệ giữa cân nặng và chiều cao như bảng trên thì con mình ok nhg trong lớp thì lại là bé nhất . Chắc là thiếu cả chiều cao và cân nặng rồi (so với độ tuổi). Mail cua mình là: huongviwaco@yahoo.com.vn nhé . Thanks.

19. tambi

tambi Thành viên mới

me kha ly oi, be nha minh duoc 10 thang 10 nay roi, em cung biet la thoi gian an hoi bi dày , nhung ma Tam bi đói sẽ ỉu xìu ah, lăng nhằng mẹ va bác không chịu được,
    :D:D:D:D:D

20. Mẹ Khả Ly

Nghe 1 số mẹ thăm hỏi là mình hiểu ở VN mình chưa quen với việc theo dõi sự tăng trưởng của con qua biểu đồ rồi, toàn là nhìn nó thấy ốm o không, bởi vậy cứ lo đâu đâu không ...;) . Trước khi hỏi mình hãy xem biểu đồ in ở trang 4 nhé, mình cũng đã chú thích cách xem rồi đó . Đây là biểu đồ theo dõi tổng thể tình trạng tăng trưởng của cơ thể qua CÂN NẶNG + CHIỀU CAO, còn biểu đồ theo dõi cân nặng riêng, chiều cao riêng thì mình có đưa lên trong phần đầu của chủ đề Nuôi con sao cho khoa học đấy .

@Ngoác:
    Mẹ ơi, con bạn đang ở mức cao nhất đấy :cool:.

@Minon Tuti:
    Cái bd mình đưa lên ở trang 4 là dành cho bé trai và gái từ 1 tuổi đến 6 tuổi đấy bạn ơi, xem lại nhé :).

@minaxinhxinh:
    Hiện ở VN, trong mấy siêu thị cho trẻ nhỏ có bán mấy tấm trải cho bé có vẽ thước đo chiều cao đấy , em giữ cho bé nằm thẳng, đầu thẳng, khép hai đùi, hai chân lại và đo thôi, nhưng theo chị chính xác nhất vẫn là để bác sĩ y tá đo :).