Nứt hậu môn ở trẻ!Xin chia sẻ kinh nghiệm!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi heobo, 17/9/2008.

1. heobo

heobo Thành viên tập sự

Kính gởi các anh/chị!
    Mình có 1 bé gái 14 tháng. Bé rất kén ăn và ăn ít, chỉ nặng 9kg thôi. Bé tập đi từ lúc 10 tháng, giờ thì đi giỏi lắm rồi. Sau đợt sốt phát ban lúc 8 tháng, kéo theo 1 đợt tiêu chảy 10 ngày, mình đã sợ phát khiếp nên giảm lượng rau trong khẩu phần ăn. Không ngờ sau đợt đó bé bị bón đi cầu ra máu. Rồi mình phát hiện dưới hậu môn của bé có một miếng thịt nhỏ lồi ra. Mình cho bé đi BS ở BV nhi đồng, BS bảo bé bị nứt hậu môn, phải dùng thuốc, nếu ko hết thì phải mổ. BS cho uống thuốc nhưng chỉ sau một lần thuốc bé đã đi cầu 5-6 lần trong 1 buổi sáng. Mình lại cho trở lại BV (nhưng gặp 1 BS khác) thì BS bảo ngưng và cho thuốc khác. Tìm hiểu thêm thông tin về thuốc này thì mình thấy tác dụng phụ lại là gây táo bón(!?) nên mình ko cho con uống mà để tự nhiên thì hôm sau bé hết tiêu chảy. Từ đó đến nay mình đã cải thiện khẩu phần ăn của bé, bé đã đi cầu rất đều nhưng chỉ cần hôm nào ít rau, ít nước, ít trái cây thì lại bón và đi cầu ra máu trong 1-2 ngày. Tìm hiểu về bệnh này trên mạng mình thấy có khoảng 90% là tự khỏi nhưng vết rách của con mình đến nay vẫn còn. Mình thật lo lắng lắm nhưng vẫn không dám cho con đi BV vì sợ BS bảo mổ trong khi con còn nhỏ quá không biết có chịu nổi ko. Mong có mẹ nào đồng cảnh ngộ hoặc biết về vấn đề này xin tư vấn dùm mình. Xin cám ơn các mẹ nhiều lắm!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi heobo
    Đang tải...

2. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

Sau khi tiêu chảy bé thường bị rối loạn tiêu hóa dẫn tới táo bón. Bé nhà mình cũng có giai đoạn như thế, và từ 1 tuổi tới 18 tháng bị bón liên tục, lần nào cũng chảy máu, thậm chí hàng ngày mình phải thụt mật ong cho bé. Mình cho đi khám, uống hết thuốc lại bón. Một thời gian sau hậu môn của bé cũng bị sưng bằng hạt ngô. Lúc đó mình cũng lo lắm, định cho con đi khám lại, nhưng thế nào con lại hết bón. Khoảng 2 tháng sau thì hạt ngô đó cũng biến mất. Bây giờ 22 tháng, bé nhà mình đi ngoài phân vẫn hơi cứng, nhưng không bị chảy máu nữa. Hậu môn thì lành hoàn toàn rồi. Mình chỉ bôi thuốc mỡ tra mắt cho con thôi. Vừa nhanh lành, vừa dễ đi ị nữa( vì trơn mà ) Bây giờ khẩu phần ăn hàng ngày không thể thiếu sữa chua và hoa quả được, nếu không con lại bón ngay.

heobo thích bài này.
  3. whyme999

whyme999 Thành viên tập sự

Nếu đúng là bị Nứt hậu môn thì cách chữa rất đơn giản, không hề tốn kém, bạn làm theo cách mình chỉ nhé

1. Ăn nhiều chất xơ, uống thật nhiều nước.
    2. Nếu ăn và uống đồ mát vẫn bị táo, thì mua các loại thuốc hỗ trợ đi ngoài như Sorbitol, Duphalac...
    3. Mua lá chè xanh, đun lấy nước ấm rồi ngâm hậu môn, lá chè xanh có tác dụng tiêu diệt vi khuẩn, mau lành vết nứt.
    4. Dùng thuốc Mỡ Sinh Cơ để bôi.

Bảo đảm khỏi bệnh sau 7 ngày.

4. mat_ong_rung_tn

mat_ong_rung_tn Bắt đầu nổi tiếng

chia sẻ với mn , chúc con sớm khỏi hay ăn chóng lớn

5. Diệp Mỹ Anh

Diệp Mỹ Anh Thành viên tập sự

Bé nhà e 2 tháng tuổi bị nứt kẽ hậu môn có dùng đc thuốc mỡ sinh cơ k ạ

6. T.Vũ

T.Vũ Tuấn Vũ

chào bạn, theo thông tin mình tham khảo được thì bệnh hay biểu hiện nứt kẽ hậu môn ở bé thường do táo bón. Bé nhà mình bị táo bón nặng đến phân khô cứng, tích cục to hơn bình thường. Điều này dẫn tới biểu hiện là bé cố rặn khi đi cầu. Do phần da ở hậu môn bé rất dễ bị tổn thương nên đã gây nên nứt kẽ hậu môn. Vậy để trị trẻ nứt hậu môn các mẹ nên tìm cách trị táo bón cho bé là tốt nhất. Đấy là thông tin mình tham khảo được, các mẹ có giải pháp nào hiệu quả thì nhắn mình với nha

7. hathanhmd

hathanhmd Thành viên mới

Bé bị táo lâu ngày dẫn đến nứt kẽ hậu môn đó mẹ ạ. Mẹ dùng Buona Peginol, loại gói bột trị táo bón của Ý cho bé xem sao nhé. Trước bé nhà mình cũng bị nứt kẽ hậu môn do táo lâu quá, bác sĩ viện nhi kê cho loại này. Thấy bảo nó an toàn nên dùng lâu dài không bị làm sao. Vì khi dùng phân mềm, bé đi tiêu dễ hơn nên dần dần chỉ tầm hơn 1 tháng là bé nhà mình lành hẳn rồi